Cách mình xắp xếp và mang theo máy ảnh, máy quay trên xe máy đi Quy Nhơn

28/1/2023 7:10Phản hồi: 3
Cách mình xắp xếp và mang theo máy ảnh, máy quay trên xe máy đi Quy Nhơn
Đây là cách mình sắp xếp máy ảnhmáy quay trong chuyến đi Quy Nhơn trước Tết 2023. Trong chuyến đi tầm 600km, có vài đoạn trời mưa nhẹ, chủ yếu khô ráo nhưng mình nghĩ cách sắp xếp của mình có thể chịu được mưa to với 1 cái bao nilong lớn bọc xung quanh balo. Hi vọng bài của mình cung cấp cho các bạn thông tin để bảo quản máy quay, máy ảnh khi đi du lịch với xe gắn máy.

Thiết bị

Tổng cộng các thiết bị quay, chụp mà mình đã mang theo trong chuyến đi, ngoài ra trong balo có thêm 1 máy Macbook Pro 15" của bạn mình. Thiết bị của mình bao gồm máy ảnh Fujifilm Xpro2 + lens 18f2; máy quay BMPCC OG; lens Nikon Ai 28mmf3.5 + Speedbooster Viltrox 0.71x; Lens SLR 8mmf4; 2 pin Fujifilm; 3 pin Sony NP; 1 hộp thẻ nhớ, 1 máy thu âm Zoom H1n; 1 tripod nhỏ.

Mình sử dụng 1 túi máy ảnh có đệm, chi ngăn mua trên Shopee 150k, và 1 balo của Muji, loại balo này khá tiện, không logo, bền và nhẹ, mua chỉ 400k, bỏ vừa laptop 15". Vậy là mình đã không cần chi tiền cho thêm 1 balo máy ảnh, tuy nhiên thì cách này hơi bất tiện không lấy camera nhanh như dùng balo chuyên dụng. Ít nhất thì mình không phải mua thêm 1 balo dành cho Camera, vì họa hoằn lắm 1 năm đi 2-3 chuyến đi xa. Ngoài đi xe máy thì mình cũng dùng cách pack đồ này đi trên máy bay, vẫn ổn vì khối lượng không quá 7kg cầm tay (có cả laptop). packing_2.JPG packing_23.JPG packing_17.JPG packing_29.JPG packing_31.JPG

Nên mua thêm 1 cái hộp đựng thẻ nhớ như này nhé, tầm 50k nhưng có 2 ngăn, tiện và bảo vệ tốt thẻ nhớ.

Cách xếp đồ

Mình sẽ bỏ pin, sạc, lens của mình vào các ngăn bên, để cận thận thì các bạn nhớ bên nào để sạc, khi xếp vào balo sẽ cho bên đó tiếp xúc với phần sàn, mặt đất, lens quay lên trên.

2 lens của mình có thể xếp vào 1 ngăn. Sau đó máy quay và máy ảnh xếp vào ngăn giữa. Xếp chồng lên nhau cũng không sao vì ở bên trong balo sẽ quay dọc lại, không cấn nhau (mà máy ảnh mình cũ rồi không quan tâm mấy vết trầy cho lắm).

Nhét thêm tripod vào ngăn nhỏ và mấy phụ kiện khác như bông lọc gió của Zoom H1n là xong. Cái tripod này tuy nhỏ nhưng khá tiện nếu các bạn cần đặt máy quay trên vách đá, vách tường, mình thấy nó chắc hơn tripod kiểu bạch tuộc.
packing_5.JPG Ha Giang 415.JPG Mien Trung_2023_954.JPG

Ngoài ra thì chia sẻ cho các bạn cách mount máy thu âm lên máy quay, sử dụng cái magic arm này nhé (200k). Loại zoom H1n này mình thấy sử dụng rất thoải mái, khối lượng nhẹ, dễ kết nối với máy quay nhỏ như Sony ZV1, A6000, Fujifilm v.v. Máy sử dụng pin AAA sạc được, chất âm tốt hơn dùng micro cắm thẳng vào máy vì nó có amply bên trong, file âm thanh lossless, dùng song song vừa micro, vừa field recorder.
packing_10.JPG packing_9.JPG packing_11.JPG packing_13.JPG

Quảng cáo

Xếp vào balo và mang theo ở chỗ để chân trước chiếc Vision. Đằng sau vẫn còn chỗ chứa cái Macbook, 2 ngăn hai bên và ngăn trước chứa linh tinh sạc dự phòng, dây cáp sạc. packing_29.JPG packing_30.JPG packing_26.JPG packing_24.JPG

Và đây là video đầu tiên sau chuyến đi Quy Nhơn. Mình đi qua khoảng 6 thành phố, mỗi nơi có vài thứ hay ho để chụp ảnh, quay lại. Mình có sưu tập rất nhiều điểm đến hay ho qua bài viết chuyên về du lịch trên trang Trip.social và app Placely, các bạn có thể tìm thấy những quán ăn rẻ, ngon hoặc quán cà phê, pub chất trong chuyến đi Quy Nhơn của mình.

3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hê, mình cũng đang ở quy nhơn, mốt mình cũng đi dọc mấy huyện khác để chụp
10 điểmmmm, anh có thể chia sẻ cách grading được không ạ? group lens cine ngàm C em tìm không còn nữa
@NhutQuangLé Powergrade đây, nhưng đây là powergrade dành riêng cho BMPCC OG, bạn có thể phải tinh chỉnh lại đó,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019