IFA 2024

IFA 2024

Cách thêm Google Drive vào Finder trên Mac để dễ quản lý

Anh Tú.
5/12/2023 2:33Phản hồi: 36
Cách thêm Google Drive vào Finder trên Mac để dễ quản lý
Trước đây, mình dùng phần lớn là iCloud Drive trên Mac vì nó đã nằm sẵn trong Finder nhưng thời gian gần đây mình có chuyển sang dùng Drive để đồng bộ dễ dàng hơn với nhiều nền tảng hệ điều hành khác nhau. Ban đầu mình vẫn dùng cách truyền thống là xài Google Drive trên web thôi nhưng dần thì thấy cách này nó không hiệu quả, nên đã thử một phương án khác là thêm Google Drive vào Finder luôn. Thật ra việc thêm Google Drive vào Finder đã làm được khá lâu trước đây rồi nhưng mà hiện tại mình thấy nó tối ưu tốt hơn xưa, bài viết này sẽ hướng dẫn anh em dùng Google Drive trên Mac dễ hơn.

Hướng dẫn thêm Google Drive vào Finder trên Mac:

• Đầu tiên anh em truy cập link này để tải cho Mac: Google Drive
  • File được tải về là pkg, anh em nhấn đúp để mở và tiến hành cài đặt
Screenshot 2023-12-05 at 08.39.jpeg
  • Cài đặt xong thì Google Drive sẽ tự động chạy, việc tiếp theo anh em cần làm là đăng nhập
  • Sau khi đăng nhập thì Google Drive sẽ yêu cầu anh em chọn thư mục muốn sao lưu trên máy anh em, 3 cái nó suggest là Desktop, Document và Download. Anh em có thể thêm những folder khác nếu muốn.
  • Sau khi chọn những folder thì để backup lên Google Drive thì anh em có thể chọn hình ảnh và video để backup lên Google Photos.
  • Biểu tượng của Google Drive sẽ xuất hiện trong Finder, anh em có thể kéo lên tab group yêu thích để dễ quản lý, đặc biệt là kéo thả file này nọ.
Ngoài ra, Google Drive trên Mac còn được chạy dưới dạng app thường và mini app trên thanh trạng thái để anh em dễ quản lý những file đang up.

Vừa rồi là một số bước để anh em thêm Google Drive trực tiếp vào Mac, theo đánh giá của mình thì mình thấy hiện tại Google Drive đã hoạt động trên Mac ngon hơn ngày trước. Nhưng ở một mặt khác, nó vẫn còn có nhiều vấn đề bất cập nhất định, mình thấy mỗi lần nhấn vào Google Drive thì nó load file lên vẫn lâu và việc tìm kiếm file Google Drive trong Finder vẫn chưa được ngon, nhiều file tìm không được luôn. Nếu anh em có những trải nghiệm khác hoặc có những cách khác hiệu quả hơn thì có thể chia sẻ thêm dưới comment nhé.

Chia sẻ 3 kinh nghiệm mua dung lượng và sử dụng dung lượng cloud hợp lý

Có chút kinh nghiệm sử dụng cloud, muốn chia sẻ với anh em. Lần này mình sẽ chia sẻ về dung lượng - thứ làm nhiều anh em đau đầu và có thể là đau ví nữa 😁 Hiện tại mình dùng 3 dịch vụ cloud khác nhau…
tinhte.vn

Anh em đang xài dịch vụ cloud nào?
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iolna
TÍCH CỰC
9 tháng
Hóa ra là vẫn cài app google drive như trước giờ.
@iolna Chứ ko dùng iCloud à 😂
iolna
TÍCH CỰC
9 tháng
@luuthienloc Câu trả lời là theo nhu cầu sử dụng:
- Mình không thường dùng iCloud. Chủ yếu là những file cũ mình chưa có thời gian phân loại và những file "cần thiết" mỗi khi mình cài đặt lại máy Mac hoặc sync các file làm việc giữa các phiên bản macOS mỗi khi boot (máy mình có cài 3 phiên bản macOS bao gồm: Catalina, Mojave và Sonoma).
- Google Drive thì mình chỉ dùng trên web vì chỉ cần dùng google sheet.
- Những file lớn, file media chủ yếu để chia sẻ thì mình xử lý trên một máy mini PC chạy Ubuntu rồi sau đó sync lên One Drive vì có dung lượng lớn. Mình sử dụng RCLONE để sync file lên One Drive.
- Mình có thêm thư mục Creative Cloud File của Adobe để Sync mấy cái hình được export từ Illustrator và Lightroom giữa máy Mac và điện thoại Android.
Vì vậy, ở Finder, mình chỉ có mỗi cái iCloud mặc định và cái Creative Cloud File.
Screenshot 2023-12-06 at 21.53.12.png
klq nhưng có ae nào nhận đc offer gói basic extra 50GB 24$/năm ko? 😆
Screenshot 2023-12-05 at 10.20.36.png
@Hoa Hậu Áo Dài P.1 Mình không.
Screenshot 2023-12-05 at 11.19.09.jpg
Sao trên MacOS vẫn phải cài pkg chứ ko phải là copy ứng dụng vào thư mục Application cho đơn giản
@centernc Dạ do nó có framewrok và disk access ạ
Nói chung thì cứ dùng combo (iCloud & Microsoft 365) cho lành.
iPhuc
TÍCH CỰC
9 tháng
@╰‿╯ Metoo
Đậu, cứ tưởng cài Google drive thì nó sẽ auto thêm vô finder chứ
@Communism Đúng rồi bác, nhưng mod này mới chuyển từ web sang app =))
tiện quá
ủa window có lâu lắm r mà. ifan khổ sở v
@huynh tri 1996 Dạ em sài từ trên Mac năm 2014 rồi ạ… tào lao thiệt
@huynh tri 1996 xài mac là ifran ah, dùng và fan là 2 cái khác nhau, sinh năm 96 mà suy nghĩ còn nông vậy bạn
@minhduc79bmt Vì có rất nhiều cv phải Win mới ổn nên vậy, chứ người xài Win thì k cần phải mua thêm mac
Madhit
TÍCH CỰC
9 tháng
@minhduc79bmt Nói ngược ngạo cũng cố 😂
Rồi nó lưu hết data vào mac đầy mẹ cả bộ nhớ
@khương996 Dùng chế độ file stream thì nó ko tải hết data về đâu b! 😁
secret90
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@khương996 Lắp thêm SSD vào :v à mà khoan có phải như win đâu 😆
mình dùng drive lỗi đồng bộ suốt luôn, chắc do file nhiều, mình chuyển sang dùng dropbox thì mọi thứ mượt cực
tốt nhất dùng web cho khỏe, đỡ tốn bộ nhớ, nhanh và trực quan
lelong1913
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Cài app thì vẫn làm từ trước tới giờ mà giờ mod mới đào lại lên để làm bài nhỉ. Ngoài cài app của Google Drive ra thì còn có thể dùng Cloudmouter cũng tiện vì ngoài Google Drive có thể dùng thêm cả những Cloud khác cho Mac nữa, và nếu với nhu cầu dùng cơ bản thì dùng bản free cũng vẫn ok. Bài ảnh đẹp thui chứ về nội dung thì @@
tminhdn
TÍCH CỰC
9 tháng
Hoặc dùng Homebrew thì mở Terminal lên gõ: brew install --cask google-drive
Done!
mrcake
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Tưởng gì mới, hơi thất vọng với bài viết nằm ngoài trang chủ. Không thể phủ nhận chất lượng bài viết trang chủ của Tinh Tế ngày càng kém chất lượng
Thong9713
ĐẠI BÀNG
9 tháng
đồng bộ như này tốn tài nguyên lắm luôn, máy ì ạch, và hay bị lỗi không hiển thị thumb
trên win dùng mountain duck, trên mac dùng cloudmounter, chứ dùng mặc định thiếu thốn lắm
tiện mac đang dùng 256g thì tối ưu là dùng ổ cứng rời hay cloud nhỉ,
vì mình là việc trực tiếp trên file ( giải nén, nén file, đọc và xử lý file) thì cloud ok ko nhỉ.
Drive thì ko nén và giải nén được.
mình đang dùng cả Google Drive và CloudMounter, công nhận dùng GG gặp vấn đề ngốn bộ nhớ máy cự kỳ nhiều dù mình chạy chế độ Steam, còn dùng CloudMounter thì mình hay gặp trường hợp lỗi kết nối, kiểu đang đồng bộ trên PC, không có hiện thông báo đc hay k được, mình qua con macbook check thì không có thấy file đâu cả. 😔 bị nhiều lần nên đang không biết do mình chưa biết tối ưu nó hay như nào, có ae nào chỉ giúp không ạ (công việc chính mình design nên file khá nhìu và nặng nữa mà gặp tình trạng như vậy thì hơi khoai với mình)
mnx190
TÍCH CỰC
9 tháng
mình dùng cloudmouter, bữa mua blackfriday có hơn 100k
dùng mẹ wweb đi mắc mệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119