Cách thiết lập và sử dụng cảm biến vân tay trên Galaxy S6 và S6 Edge

Duy Luân
9/6/2015 13:49Phản hồi: 105
Cách thiết lập và sử dụng cảm biến vân tay trên Galaxy S6 và S6 Edge
Galaxy S6 và S6 Edge được Samsung trang bị cảm biến vân tay thế hệ mới tiện dụng hơn rất nhiều vì bạn chỉ cần chạm nhẹ một cái là dấu vân tay sẽ được phát hiện, từ đó thực hiện tiếp các thao tác như mở màn hình hay đăng nhập vào các trang web mà không gặp khó khăn gì. Đây là điểm cải tiến rất đáng khen ngợi của Galaxy S6 và S6 Edge so với S5 và Note 4, vốn dùng cảm biến vân tay loại quét từ trên xuống nên không tiện lợi và thoải mái bằng. Trong bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách thiết lập cũng như sử dụng cảm biến vân tay trên hai chiếc smartphone mới này.

Video

1. Cảm nhận chung

Cảm biến vân tay của S6 và S6 vẫn được tích hợp trong nút home cứng nằm ở cạnh dưới thiết bị, nhưng như khi nãy mình đã nói, nó có thể nhận diện dấu vân tay chỉ bằng cách chạm nhẹ vào là xong. Trước đây khi mình dùng S5 hay Note 4 thì cảm biến vân tay của hai máy này thuộc dạng quét nên mình phải cầm máy bằng một tay, tay khác mới quét được, vô cùng bất tiện. Chính vì thế mình hầu như chẳng bao giờ kích hoạt chế độ bảo mật này, còn bây giờ thì S6 và S6 Edge đã khắc phục nhược điểm này.

Độ nhạy của cảm biến mới trên Galaxy S6 và S6 Edge cũng tốt hơn rất nhiều so với thế hệ trước và hoàn toàn có thể sánh ngang với cảm biến vân tay trong iPhone 6 hay 6 Plus. Trong hầu hết các lần mình thử nghiệm thì chỉ cần chạm nhẹ chưa đến 1 giây là màn hình đã được unlock, còn trước đây mình quét vài lần có khi S5 hay Note 4 vẫn chưa nhận ra.

2. Thiết lập dấu vân tay
  1. Truy cập vào trình Cài đặt > Màn hình khóa và bảo mật > Dấu vân tay
  2. Nhấn vào dòng "Thêm vân tay"
  3. Khi có một hình động xuất hiện nói bạn đặt ngón tay lên nút home, hãy làm theo
  4. Liên tục đặt ngón tay lên nút home, sau đó lấy ra, rồi lặp lại thao tác này nhiều lần cho đến khi dấu % trên màn hình hiển thị 100%
  5. Trong bước kế tiếp, bạn sẽ được yêu cầu tạo một mật khẩu dự phòng, lỡ như cảm biến vân tay bị hư hoặc... mất ngón tay thì vẫn có thể sử dụng máy như bình thường.
  6. Khi quay trở lại màn hình "Thêm vân tay", bạn bật hai dòng "Đăng nhập web" và "Xác thực Samsung Account lên"
Một vài lưu ý trong quá trình thiết lập vân tay:
  • Khi đè ngón tay lên nút Home, đảm bảo rằng ngón tay của bạn che phủ kín diện tích nút
  • Trong giai đoạn nhấc lên nhấc xuống ngón tay, thực hiện từ từ. Máy sẽ rung nhiều lần sau mỗi lần bạn đặt ngón tay lên nút Home, chỉ khi đó mới nhấc ngón tay ra, rồi lại đặt vào.
  • Nên lau khô ngón tay trước khi tiến hành
  • Bạn nên thiết lập 2, 3 ngón tay của chính mình để việc unlock máy được diễn ra dễ dàng hơn, lỡ ngón tay cái bị dơ hay bị đau thì còn có ngón trỏ tay phải hay tay trái để tiếp tục
3. Cảm biến vân tay có thể làm được gì?

Trên Galaxy S6 và S6 Edge, cảm biến vân tay dùng cho 3 mục đích chính:
  1. Mở khóa màn hình: lúc này bạn chỉ cần đặt nhẹ ngón tay vào là máy sẽ tự unlock, không cần nhập mật khẩu thủ công nữa.
  2. Đăng nhập vào Samsung Account: khi mua hàng trên Samsung App Store, hoặc sử dụng các thao tác nào đó cần đăng nhập Samsung Account, bạn có thể dùng vân tay thay cho việc nhập password thông thường.
  3. Đăng nhập vào các trang web: đây cũng là tính năng mình thích nhất trên S6 và S6 Edge bởi các máy khác dùng cảm biến vân tay không làm được. Bên dưới là hướng dẫn chi tiết.
Cách dùng vân tay để đăng nhập vào các trang web:
  1. Chạy trình duyệt mặc định của Samsung (biểu tượng Internet, không phải Chrome)
  2. Truy cập vào một trang web nào đó bạn thường dùng, ở đây mình ví dụ với Facebook.com (không xài được với Tinhte.vn, không hiểu vì sao 😔 )
  3. Tiến hành đăng nhập như bình thường với đầy đủ username và password
  4. Sau khi đăng nhập xong khoảng 5 giây thì máy sẽ hiển thị một hộp thoại hỏi bạn có muốn dùng vân tay hay không, chọn có.
  5. Kể từ đó trở đi, bạn chỉ cần vào trang web, máy sẽ hỏi có muốn đăng nhập bằng vân tay không, có thì chỉ việc đặt ngón tay lên nút home xong là xong. Username và password sẽ được tự động điền rồi đăng nhập luôn cho bạn.
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thử quay ngược máy lại và đặt ngón tay lên nhưng nó ko nhận được :3 iphone thì chiều nào cũng được. Ko biết S6 mình thử bị lỗi hay là tính năng hay do tay mình cùi :3
DroidEye
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Béo Khùm Em thử mọi chiều rồi vẫn được nhé, không biết bác làm ntn ấy chứ em quay ngược chéo các kiểu vẫn vào lẹ như bình thường
mtz8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Béo Khùm Trả biết máy bác sao chứ con S6 của mình đã thử đủ kiểu sau khi đọc coment của bạn và kql phát nào cũng ăn :V xuôi ngược gì cũng chơi được hết.
@Béo Khùm Xác nhận với bác là mở bình thưởng nhé.
@Béo Khùm Tay cùi oy :3 mình xoay máy lại vẫn vô tư
Thằng bạn em dùng Éc xấu ếch. Cũng cài bảo mật vân tay, đút điện thoại trong túi quần mà vẫn bị mở khóa, cứ tưởng lỗi gì đó, mãi sau mới biết là túi quần thủng.
Vừa dùng con 6+, ấn 2 3 lần toàn xịt xong nó đòi passcode =.=! con note 4 thì never dùng vì phải quẹt. Ko biết con 6 edge có hơn ip ko.
@Béo Khùm khen samsung hay apple ko nói chứ ai mà bị mò hôi tay thì cảm biến vân tay vô dụng, càng quét càng ko dính @@
@hoanganhdt9 Dùng đang ngon 😁
@Béo Khùm nhảm,thấy nhậy như thường,quan trong lúc thiết lập ông phải di cái ngón tay ra nhiều vị trí tư thế càng tốt, s6e còn nhậy hơn ip6 khi tay ng có nh mồ hôi,cái này ip botay
@westlifeplaywar Mình cũng thế nhưng sau khi dùng s6 edge thấy máy nhận ok. Ip thì còn xịt chứ s6 thì không. Kaka
mod @Duy Luân ơi. cái nhập vân tay thì 1 lần nhập dc cùng lúc 2 ngón đó. nhập 1 ngón khoảng 50-60% rồi đổi ngón khác nhập đến 100% thì vẫn sử dụng dc 2 ngón. mod thử chưa 😁
Dicky_Ng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rook1234 iPhone, Note 4 và S6 đều bị như vậy. 1 dấu vân tay có thể dùng 2 ngón. :D

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@Dicky_Ng iphone mình đổi ngón nó báo liền ==! Không biết bạn xài iphone mấy z ?
Nếu chuyển từ IP sang android thì mình sẽ chọn samsung vì mở khóa bằng vân tay nhanh gọn nhẹ, chứ cứ phải mở màn hình rồi gõ pass thì mệt chết 😁
duonganh46
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanminhktqn Thế IP ko có mở khoá bằng vân tay hả bạn? IP có đầu tiên nhé từ con 5s
KelyHoa
ĐẠI BÀNG
9 năm
trong trường hợp bị đứt tay thì sao nhỉ các bác?
@ragefighter vế mất lun 10 ngón chân thì mở bằng niềm tin ak 😁
@ruaxebottuyet còn cái kia mà> ^^
kuxitin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rook1234 S6 có tới ba cách nhập pass, lỡ vân tay có vấn đề, nhập bằng pass backup, nếu quên pass luôn thì có thể đăng nhập bằng account google và mở máy. Cho nên nhớ là bảo mật cái pass google cho tốt ko thì hơi nguy ^^
@ragefighter thế cái kia bị vợ nó cắt mất rùi sao 😁
phulecse2420
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết đã giải quyết được vấn đề là bố nằm ngủ còn con thì dùng tay bố mở điện thoại chưa ta? Nói dại là bị cướp chặt ngón tay rồi dùng nó có mở được điện thoại không?
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Mình mở khóa vân tay trên Note 4 thường xuyên 😁 Mình quẹt kiểu của mình nên nó nhanh như ấn 1 chạm vậy 😃
Em chưa dùng nhưng thằngng bạn e nó dùng có bảo nó cứ bị lỗi mở khóa khi cho vào túi vẫn bị mở khóa thế mới nhọ :3
Hoangtam86qn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Clack_Ken Bảo thằng bạn của bạn vào cài đặt - cài đặt khóa bảo mật - smart Lock - Phát hiện cơ thể - chọn chế độ tắt nhé.
Nếu phát hiện cơ thể để "bật" thì khi tắt màn hình rồi mà bạn vẫn cầm máy trên người thì nó không khóa máy để bạn mở lại nhanh hơn.
Trường hợp này mà bị móc túi thì trộm dùng máy của bạn thoải mái với điều kiện nó phải dùng liên tục và không được đặt máy xuống. ka ka ka
Dùng smart phone cần phải nghịch nhiều vào, nếu không nghịch mà chỉ nghe gọi thì dùng cục gạch cho lành bạn của bạn nhé.
nhanmox
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em từ sài ios dc 1 năm nhưng chuyển qua Android thì thấy Android rất đẹp. Không ngờ 1 năm bị gò bó bởi apple. Chắc ít ai như em chê ios khi đã dùng 1 năm
@nhanmox Mình xài IP dc 6 tháng và cũng đang chán dần đây.
Cơ mà xài IPAD cũng 4 năm rồi và chưa thấy chán 😁
nhanmox
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuanminhktqn Phái android cái vụ xài mấy app chùa có phí trên chplay. Cũng vì muốn sài đồ chùa mà cái ip4 của em thành cục gạch 😔. Nghĩ lại mình cũng...
vuthanh23396
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhanmox mình dùng cái ip5 hơn 1 năm rồi chuyển sang z2, hồi Tết mất máy nên mua con S5 au cho rẻ, bây giờ dùng thêm ip6 nữa, vẫn thấy thích android hơn 😃 nhưng công nhận camera ip đẹp :p
nhanmox
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuthanh23396 Mua như bác chắc e cạp đất ăn mất
nhimret
CAO CẤP
9 năm
@nhanmox đang dùng mà vẫn chê đây này 😁
nhanmox
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chuẩn bị ăn gạch men đây :p
iThiet
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao bằng siu phẩm nhất thế giới được :rolleyes:
Gạch gì đâu, cứ xài thử thêm 1 năm Android nữa sẽ biết mà :p:p:p
nhanmox
ĐẠI BÀNG
9 năm
@finalmagic Một năm sau mình gặp ở đâu :oops::oops::oops:
minoan
CAO CẤP
9 năm
Bphone không có cái này
mặc định đăng nhập vào trang web bằng vân tai bên iPad chưa có....
cơ mà toàn lưu sẵn đăng nhập thì quẹt làm gì

câu trả lời là không 😃
@cardmanhinh.com Bác có thể đổi avartar được ko, mỗi lần vào tinhte thấy cái ảnh bác là hết muốn đọc coment lun :eek:
Dạo này có vài anh mod TT xài edge và thường xuyên có bài viết về em nó liền hén.
drsloopy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bổ sung thêm là Samsung chỉ cho thiết lập tối đa 4 ngón tay thôi nên các bạn nào dùng thì cân nhắc nhé :p Với lại cho mình hỏi có bạn nào hay sử dụng cái wireless charging pad của Samsung cho S6 không? Mình sạc cable chỉ hơn 2h là 100% pin trong khi sạc bằng wireless thì để qua đêm chỉ được 97-98% 😕 --> bye luôn!
@drsloopy sặc . iphone cũng được có 5 ngón thôi chứ mấy . Mà nói thật 2 ngón cũng đủ rồi . Vì hầu như chỉ mở khoá bằng ngón cái . nếu có thêm thì ngón trỏ nữa thôi . .
@drsloopy mấy cái wireless thì làm sao vào điện nhanh và nhiều như cable đâu bạn ơi. nên sạc chậm là vậy.
@drsloopy dùng sạc ko dây chỉ cho dòng 1A nên lâu hơn. nhưng máy ko nóng bằng.
để qua đêm chắc chắn pin đã đầy > máy tự ngắt và bắt đầu xài pin nên đến sáng bác mới thấy pin tụt
drsloopy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@p.a.tuan Thank bác! Vậy mà cứ tưởng cái sạc bị hư nên bữa giờ không dùng luôn. Mình cứ nghĩ là để sạc thì lúc nào cũng 100% pin giống như sạc bằng cable.
Thấy bên CellphoneS mở điện thoại bằng cả vân môi của em PR bên đấy 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019