Cách xử lý khi quên password / PIN / pattern khóa máy Android (Samsung, Sony, HTC, LG, Asus...)

Duy Luân
7/8/2015 22:57Phản hồi: 230
Cách xử lý khi quên password / PIN / pattern khóa máy Android (Samsung, Sony, HTC, LG, Asus...)
Tinhte_lam_gi_khi_quen_password_PIN_pattern_unlock_Android_HEADER.jpg
Nếu bạn quên password, pattern hay mã PIN màn hình khóa của thiết bị Android thì bạn có 2 cách chính để khôi phục lại thiết bị: sử dụng công cụ của hãng, hoặc hard reset máy. Cách dùng công cụ thì không phải hãng nào cũng có, hiện tại mình tìm hiểu thì chỉ Samsung là cho phép gỡ bỏ lớp bảo vệ màn hình khóa mà thôi, Sony cũng có nhưng phải chịu mất dữ liệu. Cách thứ hai là reset máy thì sẽ xóa hết mọi dữ liệu đang có trên thiết bị của bạn, khi đó thì máy sẽ trở về như lúc bạn mới mua và tất nhiên là không bị khóa màn hình. Riêng bạn nào dùng Android 4.4 hoặc cũ hơn thì còn có thể khôi phục máy bằng tài khoản Google mà không lo mất dữ liệu. Bên dưới mình sẽ hướng dẫn các bạn cách khôi phục lại máy cho từng hãng khác nhau.

Nếu máy bạn dùng Android 4.4 hoặc cũ hơn, hãy làm theo cách sau:
  • Khởi động máy lên
  • Nhập sai mật khẩu (hoặc vẽ sai pattern, PIN) 5 lần
  • Máy sẽ yêu cầu bạn chờ 30 giây mới có thể dùng tiếp. Nhưng cứ kệ, đừng quan tâm. Hãy tìm nút "Forgot password" vừa xuất hiện, nhấn vào đó

• Trong màn hình kế tiếp, nhập lại tài khoản Google mà bạn dùng để đăng nhập vào máy kèm theo password của tài khoản này
  • Nếu nhập đúng, bạn sẽ được mở khóa, nhớ đổi password màn hình khóa ngay
  • Nếu nhập sai hoặc không nhớ mật khẩu của tài khoản Google, bạn buộc phải reset máy. Khi đó thì dữ liệu trên máy, trừ trên thẻ nhớ và SIM, sẽ mất hết. Cách làm thì tham khảo ở đây.
Nếu máy bạn dùng Android 5.0 trở lên, hãy xem hướng dẫn cho từng hãng:
230 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Samsung

1. Sử dụng Google Account

Samsung là ngoại lệ khi vẫn duy trì tính năng mở khóa bằng Google Account, ngay cả trên các máy chạy Android 5.0 (kể cả Note 4, Galaxy S6 và S6 Edge). Nếu bạn có đăng nhập tài khoản Google vào máy, bạn có thể dùng nó để khôi phục lại thiết bị trong trường hợp quên password khóa máy. Trong trường hợp quên mật khẩu Google, vui lòng làm cách 2 hoặc 3.

Cách làm như sau:
  • Nhập sai password thật nhiều lần, khoảng 20 lần trở lên
  • Nút "Unlock via Google" sẽ xuất hiện. Nhấn vào đây
  • Nhập mật khẩu cho tài khoản Google, máy sẽ được Unlock
  • Nhớ đổi lại password khóa máy ngay lập tức
2. Sử dụng Samsung Find My Mobile

Find My Mobile là công cụ cho phép bạn tìm lại chiếc điện thoại của mình lỡ như nó có bị thất lạc, ngoài ra nó còn được tích hợp tính năng gỡ bỏ password màn hình khóa để dùng trong những tình huống như thế này. Bằng cách dùng Find My Mobile, bạn sẽ tạm thời vô hiệu hóa màn hình khóa và vào thẳng hệ điều hành, sau đó bạn có thể thiết lập lại password mới. Lưu ý là cách này chỉ áp dụng nếu bạn đã đăng nhập tài khoản Samsung Account vào thiết bị của mình, còn không thì mời xem cách 3.

Cách làm như sau:
Sau khi đã mở được màn hình khóa thì đừng quên thiết lập password mới lại cho màn hình khóa nhé.

3. Hard reset

Chỉ dùng cách này khi bạn không thể thực hiện cách 1 và 2. Hard Reset sẽ xóa sạch mọi dữ liệu trên thiết bị của bạn và đưa nó về lại trạng thái như khi mới mua về, và tất nhiên là password màn hình khóa cũng bị gỡ bỏ luôn. Nói cách khác, bạn reset chiếc điện thoại lại như mới đó. Nhắc lại lần nữa: hard reset sẽ xóa hết dữ liệu trên điện thoại, trừ dữ liệu trên SIM và trên thẻ nhớ.

Cách hard reset điện thoại Samsung chạy Android:
  • Tắt hẳn thiết bị đi bằng cách nhấn nút nguồn, chọn Tắt hoặc Power Off
  • Khi điện thoại đã tắt, nhấn nút tăng âm lượng, Home và nút nguồn cùng lúc. Tiếp tục nhấn giữ ba phím này cho đến khi điện thoại chạy lên và xuất hiện hình con robot Android màu xanh lá

• Bạn sẽ được đưa vào một giao diện màu đen, dùng phím tăng giảm âm lượng để di chuyển vệt sáng trên màn hình đến dòng "Wipe Data/Factory Reset"
  • Nhấn phím nguồn để xác nhận, chọn tiếp "Yes, delete all user data" và nhấn phím nguồn thêm lần nữa
  • Máy sẽ bắt đầu tiến hành xóa dữ liệu. Khi thấy dòng chữ "Data Wipe Complete" thì nhấn nút nguồn để khởi động thiết bị lên
@Duy Luân Mod ui, Sao mình dùng cách 1 với samsung SM-P900 không được, nhập sai tới 70 lần mà nó không hiện lên Unlock via Google .

Có cách nào lấy ảnh trong máy ra được không mod, đã quên mất mã pin..Hic
taolao
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Mình dùng Samsung tab 10.5 (2018) nó không có nút Home, chỉ có nút Nguồn, Tăng, Giảm volum thì làm bấm thế nào nhỉ?
HTC

Với điện thoại HTC chạy Android, nếu bạn quên mật khẩu thì chỉ có cách hard reset lại máy mà thôi, xin chia buồn. Dữ liệu của bạn sẽ mất hết, trừ dữ liệu trên thẻ nhớ và trong SIM. Nói cách khác, máy sẽ trở về trạng thái như khi bạn mới mua nó về vậy. Nhưng ít ra thì chúng ta còn có máy để mà dùng, nên cũng còn tích cực được một chút. Cách hard reset những thiết bị HTC như sau:
  • Nhấn giữ phím nguồn, chọn nút Power off để tắt máy
  • Khi máy đã tắt hoàn toàn, nhấn giữ nút giảm âm lượng
  • Tiếp tục giữ nút giảm âm lượng, giờ bạn nhấn giữ thêm nút nguồn
  • Chờ đến khi màn hình sáng lên và hiện ra menu như hình bên dưới, có nhiều dòng màu xanh màu đỏ và biểu tượng 3 con Android
  • Bỏ tay ra khỏi các nút, dùng phím âm lượng di chuyển vạch sáng đến dòng "Factory Reset". Nhấn phím nguồn để chọn dòng này.
  • Đợi máy thực hiện việc reset, sau đó thiết bị sẽ tự động chạy lên lại.
@Lá Lù Lì À.Cảm ơn chú.Cháu biết rồi. :v
@cowboy_doncoi xin chỉ giúp, mình đang bị quên hình vẽ mở khóa, bị khóa nhận diện gương mặt và nhận diện vân tay luôn rồi, không muốn bị mất dữ liệu
HTC U11 Eye 0904601071, xin hậu tạ
nhutns
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê Hoàng Minh 839 Khả năng phải khôi phục 1 phần dữ liệu thôi bạn, Đà Nẵng gặp mình
@nhutns Hic, mình ở HCM
Sony

Với một chiếc điện thoại hay tablet Xperia, nếu quên mật khẩu thì bạn có thể dùng công cụ PC Companion (Windows) hoặc Sony Bridge (Mac OS X) để bỏ lớp khóa bảo mật này. Những thiết lập cá nhân của bạn sẽ bị mất do cơ chế bảo mật tránh bị đánh cắp thông tin. Cách thực hiện như sau:

Với PC Companion trên Windows:
  • Cài đặt phần mềm PC Companion vào máy tính của bạn
  • Chạy ứng dụng PC Companion khi đã cài xong, vào Support Zone > Start

• Ở mục "Phone / Tablet Software Update", nhấn Start
  • Kết nối điện thoại, tablet Sony vào máy tính bằng cáp USB, sau đó nhấn nút "Repair"
  • Làm theo hướng dẫn trên màn hình để chạy lại firmware trên điện thoại của bạn
Với Sony Bridge trên Mac OS X:
  • Cài đặt phần mềm Sony Bridge for Mac vào máy tính của bạn
  • Chạy ứng dụng Sony Bridge for Mac, kết nối điện thoại vào máy tính bằng cáp USB
  • Vào menu Xperia (cạnh trên màn hình) > Repair Xperia device > Continue

• Làm theo hướng dẫn trên màn hình để chạy lại firmware trên điện thoại của bạn
Lưu ý chung cho cả Windows và OS X: sạc pin điện thoại của bạn lên ít nhất 80% thì mới tiến hành reset bằng phần mềm được. Và khi reset thì để nguyên máy đó, hạn chế đụng vào, cũng không rút cáp USB ra khỏi máy tính
ndc91091
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Mình thấy nếu đã kích hoạt Protection by my Xperia thì cũng có thể đổi PIN được mà (mình mới thử trên Z1)
LG

Với điện thoại LG chạy Android, nếu bạn quên mật khẩu thì chỉ có cách hard reset lại máy mà thôi, xin chia buồn. Dữ liệu của bạn sẽ mất hết, trừ dữ liệu trên thẻ nhớ và trong SIM. Nói cách khác, máy sẽ trở về trạng thái như khi bạn mới mua nó về vậy. Nhưng ít ra thì chúng ta còn có máy để mà dùng, nên cũng còn tích cực được một chút. Cách hard reset những thiết bị LG như sau:
  • Nhấn nút nguồn, chọn Power Off để tắt thiết bị của bạn
  • Nhấn giữ nút nguồn và nút giảm âm lượng cùng lúc (với LG G và một vài dòng LG cao cấp, hai nút này ở mặt sau của máy)

• Khi logo LG xuất hiện, chỉ bỏ tay ra khỏi nút nguồn, sau đó nhấn lại ngay. Ngón tay kia thì vẫn liên tục đè lên phím giảm âm lượng không được rời ra.
  • Màn hình Factory Reset sẽ xuất hiện, nhấn phím giảm âm lượng để chữ Yes sáng lên, sau đó nhấn phím nguồn để tiếp tục

• Sẽ có dòng "Erase all user data and restore default settings" hiện ra. Tiếp tục dùng nút giảm âm lượng để chọn Yes thêm lần nữa
  • Nhấn phím nguồn để xác nhận, giờ thì thiết bị sẽ khởi động lại và quy trình reset sẽ bắt đầu
long2103
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Mình làm ko được lên logo LG rùi nhấn lại ngay nút nguồn kèm với volum- giữ nguyên mà 1 lúc sau nó lên logo U+ lte luôn ko vào hard reset
Asus

Với điện thoại Asus chạy Android, nếu bạn quên mật khẩu thì chỉ có cách hard reset lại máy mà thôi, xin chia buồn. Dữ liệu của bạn sẽ mất hết, trừ dữ liệu trên thẻ nhớ và trong SIM. Nói cách khác, máy sẽ trở về trạng thái như khi bạn mới mua nó về vậy. Nhưng ít ra thì chúng ta còn có máy để mà dùng, nên cũng còn tích cực được một chút. Cách hard reset những thiết bị Asus như sau:
  • Nhấn nút nguồn để tắt hẳn điện thoại
  • Khi điện thoại đã tắt, nhấn giữ phím tăng âm lượng và phím nguồn
  • Khi điện thoại rung lên một cái, bỏ tay ra khỏi phím nguồn nhưng vẫn tiếp tục giữ phím tăng âm lượng
  • Khi màn hình có con robot Android màu xanh hiện ra, bỏ tay khỏi phím âm lượng. Nhấn một trong phím tăng giảm âm lượng cho đến khi bạn thấy dòng chữ "RECOVERY MODE"

• Nhấn phím nguồn để vào chế độ recovery, màn hình với con Android và dòng chữ "No command" sẽ xuất hiện
  • Tiếp tục nhấn giữ phím nguồn một lần nữa, sau đó nhấn giữ thêm phím tăng âm lượng. Một menu như thế này sẽ hiện ra
  • Dùng phím âm lượng di chuyển vệt sáng đến dòng "wipe data/factory reset", sau đó nhấn phím nguồn để tiến hành reset máy.

Tham khảo thêm ở trang hỗ trợ của Asus nếu bạn chưa làm được.
Các hãng khác (hard reset)

Với những máy Android của các hãng khác những hãng ở trên, bạn có thể thử tìm kiếm trên mạng hay trên trang hỗ trợ của hãng đó xem cách reset máy như thế nào. Mỗi hãng sẽ có một tổ hợp phím đặc biệt để hard reset, nhưng thường sẽ là nhấn nút nguồn kết hợp với nút tăng hoặc giảm âm lượng. Cách làm cũng sẽ tương tự như cách reset máy Asus.

Nếu tìm không ra, bạn hãy khởi động lại điện thoại của mình, sau đó ở màn hình điền password, nhấn nút "Emergency Call" hoặc "Cuộc gọi khẩn cấp". Sau đó điền một trong hai dòng mã như sau để reset:
  • *2767*3855#
  • *0206*3855#
Do điều kiện thử nghiệm hạn chế nên mình không thể thử hết tất cả mọi loại thiết bị Android của mọi nhà sản xuất. Bạn nào có thêm đóng góp hay chia sẻ gì thì rất hoan nghênh, hãy comment vào topic này luôn nhé để cho mọi người cùng tham khảo. Xin cảm ơn và chúc các bạn thành công!

Cập nhật: Cách của bạn @vietcad.77
Bạn nào đã root, đã cài custom recovery thì dùng recovery flash lại file này là nó sẽ mất mã khóa màn hình, không bị mất dữ liệu.
https://www.dropbox.com/s/rwkpypo5j7kymie/Crack_Pass_Lock.zip?dl=0

File đó không được thì thử file này
http://d-h.st/HXP
vietcad.77
TÍCH CỰC
9 năm
@Duy Luân Thông thường trong bản ROM Android phần mật khẩu sẽ nằm trong đường dẫn sau:
("/data/system/gesture.key");
("/data/system/password.key")
Nếu các bạn rành một chút có thể tự tạo một file zip dạng ROM để flash thông qua Recovery sẽ xoá được Pass và Guest Key mà không mất dữ liệu.
Chú ý là : Máy đã cài Recovery ( cái này dễ thôi) + và Root ( cái này càng dễ hơn)
@Duy Luân em sài thằng xiaomi mi max 6.0 thì làm sao đây anh??
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Cách của Sony có vẻ lằng nhằng phết.
vienanh288
TÍCH CỰC
9 năm
@Stuart CHơi luôn flashtool là nhanh gọn
cuongg8
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng SamSung an tâm nhất, về khoản dữ liệu và PIN rất là hài lòng (PIN tuy yếu sinh lý tý nhưng mãi không thấy chai^^)
@cuongg8 Đang nói đến PIN chứ không phải Pin nhé.
Rij
TÍCH CỰC
9 năm
@cuongg8 Đó h e xài mấy con của ss thì thấy như bác nói, pin gan 3 năm vẫn ko chai. Mà r thấy mấy con ss pin e xai dư dả 1 ngày chứ đâu có yếu như bác nói đâu?
Mấy anh tiêu thụ đồ gian thích điều này.
ConBoChet
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng mong có một cái sờ mát phôn để trải nghiệm cái nỳ:p
@ConBoChet Khiếp nghèo đến nỗi mà giờ này vẫn ngồi ước mơ có một cái smartphone để trải nghiệm sao..thật không thể tin được,đúng là người mặt giời!
qua bài viết này nhận ra xài android mất máy là mất luôn. ăn trộm về reset lại xài như mới!
LeAnhKha
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Stuart Ios phải kêu bb bằng ông tổ :v
LeAnhKha
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Stuart Ios phải kêu bb bằng ông tổ :v
@0932372043 Trừ samsung ra nhé, đã đăng nhập google account hoặc samsung account thì reset xong bắt nhập lại tài khoản ngay, ko có thì cũng thành cục gạch
@sucsong1 Đã là trộm thì 1110i hay ip có pass nó cũng bán hoặc cầm đồ.
dangphucvn
TÍCH CỰC
9 năm
Cái Sony có lần kiếm cách vào Recovery mà điên cái đầu @@
Lamhoang0413
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dangphucvn sony làm gì có sẵn recovery như asus với samsung, mình thấy vào recovery sony là đơn giàn nhất chỉ bấm mỗi fím volume down
Tốt nhất là ko nên cài khóa màn hình..!!
nguoitamky
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình rất thích bài này.
Một người chuyên mở khóa cho các máy bị ăn trộm cho biết 😁
thấy LG khỏe quá nhỉ
@cardmanhinh.com khỏe bấm gãy tay ko ra dùng tool cũng ko xong
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Thêm cách nữa:
đập vỡ nát màn hình rồi thay màn mới…OK
manhquan90
TÍCH CỰC
9 năm
@k3aniem Lại 1 ông thánh nữa xuất hiện
Ở đâu k biết nhưng riêng ở tinhte.vn thì chỉ cần thay màn là lại dùng bình thường nhé.
@manhquan90 Thế bác về xem lại nhé. Bác ns vậy e cũng chịu.
manhquan90
TÍCH CỰC
9 năm
@Kill me or Love me Haha thôi mình k nói chuyện với thanh niên nghiêm túc đâu
Bác cần học thêm 1 chút hài hước nhé,ko là ế vợ đấy

Bạn ý nói thay màn là dc với mục đích là châm biếm,đùa vui thôi
Chứ ai chả biết màn ko lquan đến pass 😆
Mình cmt đến vậy mà bác vẫn k hiểu thì cũng chịu bác 😃))
@manhquan90 ((= chịu e chịu....
Mình hay đặt mật khẩu cho iPhone là 2 5 8 0 theo dọc phím số luôn. Thao tác cũng nhanh và Không bao giờ quên(trừ khi mất trí nhớ). Xin chia sẻ với anh em dùng Android....
@Wind my love Cho hỏi bạn đang ở đâu vậy hả,và số điện thoại di động của bạn là gì vậy....
vienanh288
TÍCH CỰC
9 năm
@Wind my love mình để 6969 đi ngủ cũng không quên
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
@vienanh288 Đó là pass của tui đoá.
vienanh288
TÍCH CỰC
9 năm
@Stuart ;)
SaoPhaiSo
TÍCH CỰC
9 năm
quên thì cứ restore lại là nhanh nhất :X
Ruiz
CAO CẤP
9 năm
Tui xài Android nhưng thấy về khoản mất máy thì IOS làm ngon đó chứ, mất là dính chết ở cái màn hình đăng nhập bằng icloud đúng không???
@Ruiz Android của Sony cũng vậy thôi. Lock My Xperia quên mật khẩu thì chỉ có thánh mới mở
Đông Bùi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MobiAlo.com 1 tính năng tưởng hay nhưng cực dở. Mất máy thì k hi vọng tìm lại rồi nhưng K biết dùng TK người khác tạo cho, con nghịch con chơi nhập pass quá nhiều thế là ôi cục gạch đắt tiền.
@Đông Bùi Cái đó là do lỗi người dùng thôi bạn. Tính năng vẫn hay phết... :p:p:p
Đông Bùi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MobiAlo.com Bà làm cùng cty dính chưởng con ipad do con nghịch

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019