Cài WIN XP lên ổ cứng ngoài cắm qua cổng USB

harrykism
17/8/2008 17:41Phản hồi: 7
Các bác làm ơn cho em hỏi, có thể cài hệ điều hành XP trên ổ cứng ngoài cắm qua cổng USB mà ko cần động chạm gì đến ổ cứng trong máy tính được ko?

Nếu làm được điều này thì khi mình cài lên ổ HDD của mình, đi đâu cũng chỉ cần vác theo cái ổ cứng, cắm nhờ vào máy nào đó có khả năng boot từ USB là mình chạy được các chưong trình riêng của mình mà ko cần động chạm đến ổ cứng trên máy của người khác. Tóm lại là mình chỉ chạy nhờ máy của người ta mà ko gây ảnh hưởng gì đến dữ liệu của họ cả.

Thanks các bác
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa cài lần nào nhưng có lẽ cài được, yêu cầu là PC phái có chế độ khởi động từ USB. Khởi động bằng USB từ DOS thì tôi làm nhiều rồi.
Việc mang HDD cài XP từ máy này sang máy khác cắm sẽ dẫn đến sự thay đổi rất nhiều về phần cứng làm cho các device driver trên đó hầu như hỏng hết, bạn có thể sẽ phải restart lại vài lần mới có thể dùng được.
wuhoatu
TÍCH CỰC
16 năm
Bác load bản XP USB Version về xài luôn khỏi cài. Cần thì copy bộ Office Lite vào USB nữa là có văn phòng di động luôn. Với điều kiện cái PC bác cắm USB vào phải hỗ trợ boot = USB nhé, không thì Zero.
Bro ơi lam sao để biết được PC của mình hỗ trợ boot=USB ???
wuhoatu
TÍCH CỰC
16 năm
Bác coi trong BIOS, mục Boot Sequence hoặc tương tự, có là biết liền.
Bác ơi em không hiểu về cái Xp USB version này lắm bác giải thích giúp em nhé. Laptop em đang chạy Win Vista bây giờ em cài Xp USB này vào USB rồi cắm vào laptop của em thì em có thể sử dụng Win Xp như là HĐH thứ 2 ko?
wuhoatu
TÍCH CỰC
16 năm
XP USB hay Vista USB đều chạy độc lập, không liên quan gì đến HDD của bạn cả.
Mình thực hiện 1 cách đơn giản như sau:
1. Cài win XP, win 7 hay win 8 và đầy đủ phần mềm lên ổ cứng của máy
2. Tạo bản backup bằng Acronis True Image (trong Hirent boot)
3. Sau đó Recovery bản backup vừa tạo vào phân vùng Primary của ổ cứng gắn ngoài (bằng Acronis True Image).
4. Restart lại máy và chon boot từ ổ cứng ngoài.
Đã làm thành công 100%. Chú ý không chon bản backup của máy có cấu hình khác (driver khác) để recovery cho ổ cứng ngoài cần boot cho máy của mình....sẽ không boot được..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019