IFA 2024

IFA 2024

Cấm nhập khẩu máy tính, điện thoại, tablet... đã qua sử dụng từ ngày 01/09

TDNC
4/9/2012 0:34Phản hồi: 673
Cấm nhập khẩu máy tính, điện thoại, tablet... đã qua sử dụng từ ngày 01/09

Từ ngày 01/09/2012, Thông tư số 11/2012/TT-BTTTT bắt đầu có hiệu lực sẽ cấm nhập khẩu nhiều loại thiết bị công nghệ thông tin đã qua sử dụng bao gồm cả máy tính, máy tính bảng, điện thoại, máy in, micro, camera, chuột...

Bạn có thể tải về Thông tư này ở cuối bài viết, sau đây là một số điểm đáng lưu ý mình trích ra từ Thông tư:
  • Cấm nhập khẩu các sản phẩm CNTT đã qua sử dụng, bao gồm sản phẩm đã qua tân trang, thay thế, sửa chữa, làm mới. Các máy dạng Refurbished cũng bị liệt vào dạng trên.
  • Ngoại lệ: Cho phép nhập khẩu để sửa chữa, làm mới sau đó xuất khẩu lại.
  • Ngoại lệ: Cho phép nhập khẩu sau khi đem đi sửa chữa, bảo hành ở nước ngoài.
Một số sản phẩm cũ thông dụng bị cấm nhập khẩu (danh sách đầy đủ nằm trong Thông tư):
  • Máy in, Copy, Fax hoặc đa chức năng, in kim, phun, laser.
  • Máy tính.
  • PDA.
  • Laptop, notebook, tablet.
  • Bộ xử lý, bàn phím, chuột, màn hình cảm ứng, ổ đĩa cứng, ổ mềm, ổ quang, card âm thanh, card đồ họa...
  • Điện thoại, ĐTDĐ.
  • Modem.
  • Micro, loa, tai nghe, camera, ra-đa, máy radio...
  • Máy chiếu.
  • Mạch điện tử.
  • Dây, cáp điện...
Theo moit.gov.vn
673 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái chỗ ngoại lệ kia kìa..cấm làm gì...chắc cấm cho có lệ thui:rolleyes:

Rồi béo mấy a Hải Quan chứ ai..

*** Khi VẬT CHẤT lên tiếng thì TÌNH YÊU cũng phải câm mồm ***
@banchat9x Bác này nói đúng này. Ngạoi lệ thì lach luật thôi. Chi cho mấy anh HQ tí là xong ngay. Ko gì là ko thể cả. Đều có cách giải quyết = tiền thôi.
@banchat9x ngoại lệ đó là tạm nhập tái xuất hoặc tạm xuất tái nhập đó bạn ,mục đích để sửa chửa trong trường hợp nước sở tại ko có khả nẳng sửa chửa đó bạn ,cho nên ngoại lệ này là đương nhiên ,chứ nếu ko khi bị hư hỏng chút xíu là vứt luôn sao:rolleyes:
@banchat9x
😁 Ngoại lệ thành luật lệ của HQ chứ đâu. Cửa khẩu nào mà chẳng hành các bác xuất nhập khẩu. Cái bảng thông báo ngoài cảng ghi sai bét "Không bồi dưỡng chi tiền để cán bộ làm việc tốt hơn", không chi đi rồi biết tay nhé. o_O

Cấm nhập mấy cái cont rác thải thì làm không xong, cứ rác đủ loại vào vèo vèo trong ta, còn những hàng xách tay, hàng second hand mà còn tốt cấm làm gì kô biết, nước ta làm như giàu lắm xài toàn đồ mới.:D Dân đen đâu có giàu mà mua đồ mới toàn bộ như các bác ấy phong bì lúc nào cũng đầy túi, đồ dùng thì đầy nhà, cứ kiểm cont thì các bác xin một ít, đố chú nào dám kô đưa.
@banchat9x chính xác. Nghị định 34 khó làm béo cho CSGT, giờ đến cái này lại HQCK photo để sẵn cho khách đọc, ngiều khi đem 3-4 cái vớ vẩn về cho con cháu là toi ngay
ngoclu
ĐẠI BÀNG
12 năm
lý thuyết thôi. đi theo đường xách tay cũng được mà
@ngoclu Xách tay khác với nhập khẩu, xách tay bị giới hạn về số lượng khối lượng, chả có ai dám bảo:
"Tui xách tay về 2000 cái iPad, sao lại dám đánh thuế tui nặng vậy!!!!"
Cái này chơi khó anh em tinhte vs các bác thương gia rồi
Cấm như vậy ko biết tương lai có còn bb rác để cho ae xài ko nhỉ?
bt_mis
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chavalier Cấm hàng cũ mà, bác mua hàng brand new seal box là ok 😃
@chavalier chắc giá len lắm bác ah. nhanh tay múc mấy em để đó thôi 😃
CuHanhTay
ĐẠI BÀNG
12 năm
chết , thế này thương gia làm sao nhỉ ? mà tinhte toàn mua đồ 2nd 😔 ...
trum111
ĐẠI BÀNG
12 năm
@CuHanhTay Thế này thì tiền người tiêu dùng thích công nghệ nhưng lại ít tiền lại vào túi của các anh gác cửa quốc gia rồi.
vuhaanh1905
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lại làm giàu cho các chú Công An và Hải quan .
lxh1290
TÍCH CỰC
12 năm
@vuhaanh1905 bác nói quá chuẩn
@vuhaanh1905 bác này chính xác

Không có tiền bài đặt chảnh, nghèo mà đu đeo, đúng là VN
Chà căng cho mấy cửa hàng đây 😆
Hết hàng Like New à :eek:
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
12 năm
thế xách tay nhỏ lẻ có dc ko nhỉ.
@m4jy3uj3x - cùng câu hỏi trên. Đồ người ở nước ngoài gửi về cho người trong gia đình xài thì làm sao.
cấm nhiều thứ quá.kiểu này toàn phải mua đồ mới thôi
k thể tưởng tượng được
kid1412.bk
ĐẠI BÀNG
12 năm
VN còn nghèo mà các bác cho chơi toàn đồ mới tinh hỉ?? haizzzz...
LeeJuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kid1412.bk Bác nghèo chứ e đâu có nghèo hê hê !
hieu_kent
ĐẠI BÀNG
12 năm
pó tay bắt chước nước ngoài chi mà toàn cấm nhập khẩu đồ nước ngoài không biết nữa chắc việt nam bắt dân ta mua hàng việt nam chất lượng cao rồi haizz
bt_mis
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hieu_kent Mình nghĩ nước ngoài cũng ko đến nỗi đâu bạn à.
Mình vẫn hay ship từ nước thứ 3 (Singapore, Hong Kong, Canada...) sang US
, rồi từ US mới ship về VN, mà có thấy bị gì đâu.
@hieu_kent gián tiếp bắt mua hàng tàu bác ạ..haizzz...
rảnh wa up hộ em nhé, để link e up trả lễ
http://www.tinhte.vn/threads/1386586/#post-21243982
cấm cho zui thôi chứ cấm sao đc. đã đi lậu làm soa bit mà cấm
@jellybean Cái này nó cũng giống như mũ bảo hiểm, nếu hải quan làm chặt thì các bác có mà mang về = mắt.
mục đích là hạn chế rác thải điện tử
@Net0925345000 bác nói đúng, tôi đồng ý với bác. mua 1 em laptop không cẩn thận, lạng hoạn dính ngay hàng ref chứ chẳng chơi
@Net0925345000 Mục đích là để béo mấy "anh" thì đúng hơn bạn ạ, vì ai cũng biết cái chỗ "ngoại lệ" kia là để làm gì mà 😃
nhiều máy cũ vẫn tốt chứ, chắc lại sợ rác thải công nghệ
huynhque.BB
ĐẠI BÀNG
12 năm
@viethoang_62ccdd1028 Quản lý kém, không quản lý được thì mới phải cấm! Rác thải công nghệ không biết lách luật chắc?
@viethoang_62ccdd1028 mấy bố ý thì sản xuất được cái gì tốt về công nghệ cho người việt dùng!
ép dùng hàng Q hàng F mobile đây mà! ...............hàng việt nhưng công nghệ và gia công tại trung quốc!
được mỗi bác SS là sướng!!!!!!!!!!!!!!!!!
thật sự em là dân VN sống ở nước ngoài nhé mới bước ra có gần 2 tháng thôi trước khi qua us biết qua hải quan a cho e xin 10usd/ng đi định cư đưa tờ 100 thì nó thòi lại 90.... haizz a,e nghĩ sao cấm thì cấm hải quan làm ăn vậy .... mất mặt thể diện 1 bộ phận ko nhỏ ng vn .... làm riết ng nước ngoài về VN toàn khinh cái vn này ô hợp...... chán thật
@member_android Tại bác đưa thôi, nếu không muốn đưa thì chả ai ép được, nó mà cố tình câu giờ, nói tiếng anh cho mấy người nước ngoài xếp hàng phía sau hiểu là nó chết chắc😆)
@member_android Gần như những bố sống và định cư ở nước ngoài bố nào cũng như bố nào giọng điệu khinh khi người Việt toàn bọn phản động, Đường Cách Mạng
tataxin
ĐẠI BÀNG
12 năm
@demlanh222 bác này vơ vét kinh người, dxm
@demlanh222 Chính xác, chỉ 1 vài đồng chí như bác này mới hiểu được. Toàn lợi dụng bài viết rồi viết ra những bài sặc mùi phản động.
Có ngoại lệ là có lối đi. Tưởng cấm thế nào!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019