Cần tư vấn ổ lưu trữ cho công việc

issarel
20/12/2020 11:34Phản hồi: 3
Em đang lưu trên ondrive với dung lượng 5tb là thư viện em thường xuyên sử dụng, và giờ rất cần 1 nơi lưu trữ thay thế để tiết kiệm chi phí, Em cũng đã từng sử dụng ftp nhưng phải bật máy máy khác mới có thể dùng được, giờ đang phân vân giữa ổ nasserver, thấy mấy ông anh bảo dùng ổ nas phải có ổ backup đề phòng mất dữ liệu khi die ổ vì chạy 24/24 chi phí cũng chẳng kém gì server nên cũng phân vân chút, các bác nào có kinh nghiệm dùng rồi tư vấn em phát
3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

2Tek.vn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tỏ ra mình giàu, tiếc vài đồng bạc đăng ký cloud 😆 nghe nó buồn cười n hỉ
issarel
ĐẠI BÀNG
3 năm
giàu ??? t bảo giàu bao giờ, sắm vài trăm triệu mua đồ công nghệ nghĩa là giàu???. Việc tôi tiêu tiền thế nào không phải nhờ bạn dạy ok. 1 năm mấy triệu tiền clound không phải là tiền? cứ có cái tư duy của bọn loser như vậy thì đéo bao giờ khá đc đâu bạn nhé
Bạn mua ổ NAS có hỗ trợ RAID
- Nếu tiết kiệm thì dùng RAID 1 (dùng 2 ổ cứng giống nhau - nó tự backup cho nhau, bạn sử dụng được 50% tổng dung lượng của 2 ổ)
- Nếu dư dả hơn thì RAID 5 (dùng 3 ổ cứng giống nhau, 3 ổ nó sẽ tự backup cho nhau, bạn sử dụng được 2/3 dung lượng tổng của 3 ổ) là được

Khi 1 ổ bị hỏng thì nó sẽ báo cho bạn biết ổ nào hỏng, bạn chỉ cần thay cái hỏng đó là xong.

Còn máy chạy NAS thì bạn có thể dùng
(1) loại máy chuyên dụng khoảng 2tr, còn điện thì tốn khoảng 20-40W/h
(2) lấy 1 máy laptop/desktop cũ, cài hệ điều hành FreeNAS (lên 1 ổ USB gắn ngoài) rồi dùng ổ cứng của bạn làm ổ lưu trữ NAS. Máy laptop thì sẽ tiết kiệm điện hơn (khoảng 25-45W/h) và desktop thì tầm 60W-150W/h.
Lưu ý là nếu muốn dùng RAID trên laptop thì hơi khó, thường thì bạn phải dùng Desktop có sẵn bộ xử lý RAID để chạy NAS cho an toàn dữ liệu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019