CẢNH BÁO VỀ DÙNG THẺ TÍN DỤNG ĐỂ THANH TOÁN QUỐC TẾ.

19/3/2024 3:39Phản hồi: 199
CẢNH BÁO VỀ DÙNG THẺ TÍN DỤNG ĐỂ THANH TOÁN QUỐC TẾ.
Nếu bạn thường dùng credit card (CC) để thanh toán cho đơn hàng nước ngoài hoặc khi đi du lịch nước ngoài thì cần lưu ý điều này. Mình vừa mới bị sự cố như vậy.
Mình dùng CC thanh toán một đơn hàng trên Aliexpress tầm 5400 USD. VCB/Visa charge mình khoản tiền VND khoảng 135 triệu. Sau đó, do nhà cung cấp không cấp được C/O nên mình huỷ đơn. Tiền được hoàn về lại, đúng số tiền là 5400 USD. Tuy nhiên, khoản tiền VND tương ứng về lại chỉ là 127 triệu. Như vậy đã có 8 triệu đồng bị mất đi. Mình được VCB trả lời là do chênh lệch tỉ giá (mua vào/bán ra) và khoản chênh lệch này là do Visa charge (Tài khoản chúng ta thường dùng là tài khoản VND, nên khi tiền USD về lại, Visa phải chuyển nó thành VND rồi mới chuyển cho chúng ta được, và tỉ giá của Visa dĩ nhiên là không tốt).
Như vậy, khác với các đơn hàng trong nước, đơn hàng quốc tế nếu bị huỷ sẽ xuất hiện khoản chênh lệch tỉ giá này. Mình không để ý vấn đề này, rảnh kiểm tra thử mới thấy.
Mình đang chờ VCB giải quyết, để xem kết quả thế nào. VCB thông báo là phải làm việc với tổ chức phát hành thẻ - VISA, và phải xác định xem khi huỷ đơn hàng như vậy thì là lỗi của ai (!). Có vẻ là phức tạp.
Cảnh báo để các bạn cẩn thận. Bạn nào đã từng gặp xin chia sẻ thêm.

Photo: visa.com.vn
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang được VCB offer thẻ phượng Infinite mà thấy phí thường niên hơi cao nên ko thèm, cũng ko có nhu cầu khoe nên xài tạm con thẻ rồng Signature ghẻ này là đủ rồi.
@henryduc96 Mời qua Cali. Dạo thử vài vòng ở Orange County xem bao nh nơi chấp nhận amex, chưa hết nhé, qua khu vn thì mời cất thẻ đi luôn, vừa ra chỗ tính tiền đã có biển k chấp nhận amex nhé. Nên bạn so j vs nc Mỹ, so vs cali là ăn gần hết Mỹ rồi😃 1% của bạn đấy.
@Barbatos Cali giờ chẳng ai thèm ở nữa nhé
Xem thử số dân Di Cư khỏi cali là bao nhiêu rồi hãy thưa thốt
cali chỉ là nơi dành cho dân ở lậu mà thôi
còn khu vn ư? chỉ là khu nhà nghèo vì quanh khu vn toàn tệ nạn do khu vn nằm cạnh khu mễ + mỹ đen
khu mỹ trắng thì toàn là xe lambo, RR, tesla, bim, mẹc, lexus, bentley
khu vn thì sao? toàn xe honda, toyota nissan mazda 1990-2000 cùi mía
vậy nhé nếu bạn chỉ ở khu vn tại usa thì cũng chỉ là ếch ngồi đáy giếng
ở cali có ngon thì qua khu beverly hills đi rồi hãy thưa thốt
khu Orange County còn chưa bằng 1/10000 Beverly Hills nữa còn so với Dallas thì chỉ bằng 1/10000 mà thôi
vậy nhé nếu ở lậu thì bạn cứ ở cali
còn tôi là dân đàng hoàng có số má nên chẳng thèm ở cali đâu
@henryduc96 Thèn nì nó xàm xàm gì ý nhở? Biết ở VN để được VCB nó offer thẻ Infinite thì số tiền gửi tk cho nó bao nhiu ko thèn kia?
Thẻ AmEx của mài xịn thì ở bên đó mà xài, qua VN éo chỗ nào chấp nhận đâu mà khoe 😂
Thẻ sign đi ra sân bay đã có cổng riêng rồi huống hồ infinite.
Về hệ thống Banking thì VN, TQ nó tiến rất xa rồi nhé, mấy cái bank cổ lỗ sĩ bên Mẽo và Âu chạy éo kịp đâu mà khoe, muốn biết vì sao thì đọc cuốn Bank 4.0 để hiểu thêm.
Thế là Ngân hàng cố tình ăn số tiền chênh lệch đó à ?
Tốt nhất là không dùng thẻ tín dụng VN để thanh toán quốc tế
@anhlucky2 bank ăn rồi ăn chia với visa đó bạn.
@Tào Thừa Tướng Chuẩn luôn paypal đớp như xã hội đen đòi tiền dịch vụ. Nếu thanh toán bằng visa nó tính thêm mấy khoản phí dịch vụ với ngoại hối nữa thì thành ra đéo hiểu kiểu gì luôn tiền đi đâu không biết
@anhlucky2 Có lần mình thanh toán với Apple, rồi hủy đơn hàng, Apple hủy luôn giao dịch nên 2 bên không phát sinh gì hết,

Có lẽ chủ thớt thanh toán đã lâu, giao dịch đã có hiệu lực, sau đó bên bán hàng thực hiện thủ tục hoàn tiền nên mới phát sinh khoảng chênh lệch tỉ giá và phí chuyển đổi ngoại tệ.
@anhlucky2 cũng như vàng khi ra tiệm vàng sẽ có giá mua và giá bán. Nên kiểu nào người tiêu dùng cũng sẽ phải chịu khoảng phí chênh lệch thôi. Nếu đã thanh toán quốc thế thì phải chấp nhận thôi
dùng thẻ visa thanh toán Apple icloud cũng đắt hơn thanh toán qua Momo 😆))
@mannavod thẻ ACB visa của mình cũng vậy, mua gói 200GB icloud 69k, toàn bị charge thêm 10k, mặc dù là dòng thẻ 0% phí tỉ giá, chán ko buồn nói.
Bank là thứ gian dối nhất trần đời.
@pdmhung Android còn có 10% tax thêm vào nữa... Chả hiểu kiểu gì
@Edward Đỗ Làm cái ví momo chuyển phương thức thanh toán thành ví momo thì sẽ k bị charge thêm phí nha bro
@lhdtt ra vậy, cảm ơn bạn, k để ý, toàn nhìn số đầu
2024.03.27-07.27.55-msedge-Inbox-(2)---latuyenliet@gmail.com---Gmail-and-3-mo.png
Sao bác không lên thử trang của visa tính thử con số đại khái xem có giống với những ngày bác giao dịch không để mọi người biết thêm thông tin.
Mà nói như bác thì cũng có khả năng bác nhận về được hơn tiền đấy thôi.
ectn
ĐẠI BÀNG
một tháng
lệch tỉ giá + phí chuyển đổi ngoại tệ tuỳ ngân hàng nha
đang xài hsbc phí đâu đó gần 4%
nói chung muốn thanh toán dễ dàng tiện lợi thì tốn tiền thôi
@lequangquynh nó lụm của bác trước rồi mà
@lequangquynh Giao dịch thành công nhé. Đây là đổi ý ko mua nữa.
@ectn Mình thấy nó cũng tương đương với đi đổi tiền mặt thôi, mà tiền mặt cũng không có cho mang nhiều, nói chung là dùng thẻ cho tiện;
@BruceWayne Tỷ giá của tổ chức mà ngân hàng liên kết với loại thẻ bạn nhé (Visa/Mastercard/Amex), còn phí là của Ngân hàng. Chỉ khi thực hiện giao dịch chuyển khoản đi nước ngoài chẳng hạn thì Ngân hàng mới áp dụng tỷ giá của họ.
Chuyện này không phải do thẻ tín dụng (credit) hay ghi nợ (debit), cũng ko do thẻ của Visa hay Master hay JCB….
Cứ thanh toán quốc tế là sẽ bị lỗ nếu bạn trả xong mà huỷ đơn.
Số tiền lỗ ngoài chênh lệch tỷ giá mua vào- bán ra, còn có 2 lần phí chuyển đổi ngoại tệ.
@doomeranger Huỷ đơn ở đây ko phải là huỷ cái giao dịch đang chờ được duyệt thành công. Mà là giao dịch mua đã xong, ta bắt người bán thực hiện thêm giao dịch trả tiền lại (phí lại mình chịu)
Ví dụ nhé: (làm tròn số cho dễ hiểu)
Bạn cần mua hàng giá 1 usd.
Bank bán cho bạn giá 25100 đ.
Phia chuyển đổi 3%
Thế là b thanh toán tổng 25800 đ
Huỷ đơn, nó nhận được 1 usd nên hoàn 1 usd, bank nhận về theo tỷ giá mua usd, + phí chuyển đổi, nhưng giá đô mua vào chỉ có 24700 đ, thế là trừ phí b nhận 23900 đ
@doomeranger Em xác nhận là bị tính 2 lần phí chuyển đổi ngoại tệ nữa.
Hồi tháng 7 năm ngoái (2023), vợ em có đi Nhật mua đồ.
Khi quẹt thẻ thanh toán người ta nhập nhầm số tiền là 69300JPY, ngay sau đó phát hiện ra sai thì người ta quẹt hoàn lại luôn 69300JPY và quẹt lần nữa số tiền đúng là >65000JPY.
Tuy nhiên đến kỳ sao kê gửi về, em mới phát hiện ra:
- Khoản quẹt nhầm 69300JPY thì ngân hàng ghi nợ 11.907.000đ
- Khoản hoàn lại 69300JPY thì ngân hàng ghi có 11.250.000đ
--> Tức là bị thiệt mất 657.000đ (tương đương 5,5%)
Đến khi em hỏi ngân hàng thì họ trả lời rằng:
Lẽ ra bên store khi họ quẹt nhầm số tiền thì họ phải thực hiện giao dịch CANCEL (HỦY) thì sẽ không bị mất phí gì, nhưng khi đó, store lại thực hiện giao dịch REFUND (HOÀN) nên bị tính PHÍ CHUYỂN ĐỔI NGOẠI TỆ 2 lần. Và phí này ngân hàng bảo do Visa thu.
--> Tóm lại là cay
@vithanius Cay nhờ. Kinh nghiệm cho ai đi du lịch
Mình mua séc toi trên alie, hải quan ko cho ship, ko biết khi nào mới trả lại tiền.

Tại sao séc toi bán công khai thì dc, còn mua cho cá nhân từ sàn thương mại lại ko cho thông quan? Ai biết chỉ điểm e với
@nghia3d Để Canh giới thiệu shop Chuối bên Voz. Có mấy con búp bê xinh lắm.
@nghia3d Cái này phải check xem có đăng ký với sở công thương đúng chủng loại hàng hoá chưa chứ website, địa chỉ thôi chưa đủ xác minh
lilw
TÍCH CỰC
một tháng
@HyH Trên đường CMT8, khúc ngã 3 Hoàng Hoa Thám, gần đó có cái shop nó ghi rõ sẽ toy luôn. K hiểu là shop có bán thật ko? Vì trước đây mình cũng có thấy 1 shop ngay Lê Văn Sĩ cũng treo bảng sẻ toy lên, nhưng sau chắc bị phạt hay gì mà chưa kịp khai trương đã phải gỡ bảng xuống và mọc lên trà sữa MayCha.
@nghia3d Ko phải ko cho ship.Tại bạn không chịu "bôi trơn" thôi.
thanh toán bằng đô thì họ tính tỉ giá khác + phí chuyển đổi nữa
Moá, quá chát luôn ...
Khi bên ali hoàn tiền về bằng usd thì VCB tự động chuyển sang vnđ hộ luôn ? 🤔
@iamdoraemon Bạn có tài khoản usd thì nó mới để usd.
@doomeranger ủa thẻ mở phải là usd ah?
Cái này bị tính phí chuyển đổi tỷ giá ngoại tệ, thẻ tín dụng hay thẻ ghi nợ quốc tế đều như nhau.
cái này thì phải dính rồi mới biết, đoạn lệch tỷ giá là khá lớn. Đợt trước chuyển từ Paypal về dính tỷ giá thấp suốt rồi
liên quan đến ngoại tệ phải chịu rủi ro tỷ giá thôi, cái này khi giao dịch bạn cũng phải chấp nhận thôi, khi mua bán ngoại tệ cũng có phí chênh lệch nữa mà, quan trọng là mức phí trên có quá cao so với cái biểu phí của VCB không
Chắc bạn chưa đi nước ngoài rồi thanh toán nên bị giật mình vậy, chứ mình thấy này là chuyện bt mà. Trước mình đi cứ quẹt rồi lúc về xem sao kê thì thôi rồi...thế nên tốt nhất là đổi tiền chứ đừng quẹt thẻ 😁
@b_q.anh Bởi có nhiều ng ko để ý cái phí chuyển đổi ngoại tệ của các bank, các loại thẻ.
Thấy sao mà nhiều bank hoàn tiền ngon thế như VIB, đến lúc nó cắn phí khi đi nc ngoài thì mới hiểu 😆
letfly
ĐẠI BÀNG
một tháng
@b_q.anh Chưa chắc nha. Có khi quẹt thẻ + phí còn rẻ hơn đổi tiền mặt á, keke.
bên Visa nó có lời chứ. haha. dịch vụ của nó mà. tui dùng Paypal cũng thế thôi. nhưng tui ko mua hàng giá trị lớn ở nước ngoài nhiều.
Canh bị hack thẻ Visa ở nước ngoài nè. Lúc trừ tiền là số tiền khác. Lúc hoàn tiền là số tiền khác. Bên ngân hàng nói là do chênh lệch ngoại tệ giữa 2 thời điểm. May mà lệch không nhiều với không bị tính phí chuyển đổi ngoại tệ nữa.
Mình hỏi ngoài lề xíu là nếu như bạn mua thành công thì về VN có bị tính phí hải quan không ?
@mankichi0688 Bạn nghĩ hàng vô VN có thể thoát khỏi "cửa" đó được ah?
@mankichi0688 nhờ dịch vụ vận chuyển đi, nó lo từ a tới á. Phụ phí tùy mặt hàng, tùy đơn vị vận chuyển sẽ offer các giá khác nhau. Bạn chỉ cần ngồi nhà nó giao tận tay. Nhanh gọn mà chắc chắn rẻ hơn bạn nhờ tụi bán nó ship quốc tế cho bạn.
@tuan 95 tức là mua hàng Ali thông qua dịch vụ vận chuyển phải ko bạn ?
@mankichi0688 mình chưa mua hàng TQ bao giờ, chủ yếu mua Mỹ. Nhưng chắc cũng vậy, dịch vụ vận chuyển nó lo hết. Mình chỉ trả phí cho no với tiền thanh toán sp thôi. Mình order mỹ thì khoảng 2 tuần, có lúc nhanh hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019