CEO Telegram chỉ trích Apple vì xét duyệt bản cập nhật quá lâu

vn_ninja
11/8/2022 15:44Phản hồi: 104
CEO Telegram chỉ trích Apple vì xét duyệt bản cập nhật quá lâu
CEO Telegram Pavel Durov mới đây đã lên tiếng chỉ trích Apple vì đã trì hoãn bản cập nhật của app nhắn tin này trong 2 tuần qua mà không có một lời giải thích. Đây không phải là lần đầu tiên Durov chỉ trích Apple, trong quá khứ anh này cũng đã nhiều lần lên án mức phí 30% cho các giao dịch In-App Purchases trên App Store và cách đây 2 tháng cũng đã cáo buộc Apple cố tình hạn chế khả năng của phiên bản Telegram Web.

Trên kênh Telegram cá nhân, Durov nói rằng bản cập nhật mới cho app Telegram iOS – thứ mà sẽ “cách mạng hoá cách mọi người thể hiện bản thân trong việc nhắn tin”- đã bị mắc kẹt trong quá trình xét duyệt của Apple trong hơn 2 tuần mà không có thông báo nào về lý do hoặc thời điểm được phê duyệt. Durov chỉ ra rằng nếu một app phổ biến như Telegram mà còn nhận được sự đối xử kiểu này thì khó có thể “tưởng tượng những khó khăn mà các nhà phát triển app nhỏ hơn đã phải trải qua”.

Hiện không rõ tại sao Apple lại trì hoãn bản cập nhật app Telegram lâu đến vậy. Xét đến việc hầu hết các app thường được xét duyệt khá nhanh và Telegram là một trong những dịch vụ nhắn tin phổ biến nhất trên App Store (cạnh tranh với WhatsApp, Instagram, Signal, và cả iMessage của Apple) thì đây là một trường hợp đặc biệt thú vị.

Trên trang web của mình, Apple cho biết mỗi tuần có hơn 500 chuyên gia trên khắp thế giới tham gia đánh giá hơn 100 nghìn app. Và đã có hơn 1 triệu yêu cầu xét duyệt đã bị từ chối.

Xem thêm: Nhà sáng lập Telegram: Apple giới hạn web app trên iOS để buộc tải app trên App Store

Theo: MacRumors
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới có 2 tuần mà khóc lóc vậy rồi, bước đi tiếp theo trong kế hoạch thu phí đây sao
@causelove94 lâu k dùng à má
@causelove94 app xịn hơn nhiều ioss
@deobiet_1996 tui vẫn đang dùng đây mà, tui chỉ nói cái menu mở bên trái giờ lạc hậu rồi, làm kiểu tab ở dưới tiện hơn. Còn những chỗ giao diện khác thì đẹp ko vấn đề gì. Với lại các tính năng của app thì bên Android với iOS giống hệt nhau chứ có bên nào xịn hơn đâu?
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
Mà thế dell nào sao mấy cái game cờ bạc trá hình nó vẫn đc duyệt nhỉ...
@F5NhaTrang mình chọn rồi, bạn kia đang xem menu.
Còn bạn thì có đồ ăn rồi thì cứ việc ăn đi ahihi =))
@B1tches keep reporing but can't stop Thì như đã nói vụ này đơn giản chỉ là tin ai, big tech nó hay bị tóm nên còn biết nó ba xạo, chứ nhỏ lẻ nó cũng xạo được thôi.
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
@B1tches keep reporing but can't stop Vâng cứ ngồi đó hít nhé bác
Ngầu đấy
@bibinguyen Đúng rồi bạn, như mình nói ở trên nếu bạn có khả năng tự thuê hoặc tự build mà xài.

Còn dù mình cũng giới thiệu cho bạn cái phương pháp để check permission r đó. Bạn suy nghĩ kiểu thôi đằng nào cũng có khả năng mất tiền thì mất nhiều hay mất ít cũng ko quan trọng nên bạn đồng ý mất nhiều tiền hơn mức cần thiết.
Nhiều lúc có cảm giác như thằng duyệt app bên Apple nó đưa app vào In Review xong nó off 1 tuần đi chơi nghỉ mát đâu đó rồi mấy tuần sau mới sực nhớ ra rồi bấm Accept hoặc Reject. Cay vcl
machitokuro
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Methylamine sao bạn kể nghe giống quy trình làm việc ở xứ sở chúng ta đang sống vậy :]]
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@Methylamine Chắc thế thật 😁
Láo thật Apple xóa Telegram luôn bây giờ
Tien_Ng
ĐẠI BÀNG
2 năm
@centernc Xóa xong nó lại kiện lại cho thì vỡ mồm, =))))
@centernc Cho nó vô store làm ăn mà ko biết ơn, ý kiến ý cò. Ko thích thì cút qua android mà update 😆
@centernc Nó lại chả vui quá ... xoá phát nó kiện kiếm mấy tỷ USD ngay, cứ lấy user nhân lên thành tiền.
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@centernc Láo thật, Telegram độc quyền cho Android bây giờ?
Mình xài mãi chả thẤy update đâu ngoài máy clips thì update liên tục 🙄
@Terrier nó update lúc bạn k làm gì ấy 😃
Không hiểu à? Phong bì. Phong bì.
@tribier Nhưng ko phải kiểu đút lót]
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@Team B Apple thiếu gì tiền, Apple chỉ cần dev ngoan thôi 😁
tribier
TÍCH CỰC
2 năm
@Thiên biến vạn hoá Kiểu như có đường chạy để duyệt app cho nhanh á, ko phải đút cho apple mà đút cho cái thằng kiểm duyệt.
tribier
TÍCH CỰC
2 năm
@S.O.J Apple có tiền nhưng nhân viên nó muốn ăn riêng thì sao.
Apple làm ăn thế thì lâu quá. Nhất là với những app top đầu
Ghét độc tài TQ, Putin
Nhưng lại mê độc tài Apple, Tim Cook 🤣🤣🤣

Kể cũng lạ cho một số thành phần =))
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@vanlinh2905 Nhạy cổm quá 😃
@vanlinh2905 Tôi thấy bạn hay có kiểu đánh đồng rất thiển cận. Apple có đứng trên pháp luật như đám chóp bu xứ thiên đường không? Có không lo bị cạnh tranh quyền lực không? Tim Cook mà rách việc thì hội đồng quản trị nó đá bay về vườn chứ phải như mấy má lãnh đạo không ra gì mà không ai phế truất được.
@Carl trong giới chính trị mà ông nghĩ VN không cạnh tranh quyền lực? tự nhiên anh XXX phải về vườn khi đang 1 tay che trời đấy à?

độc quyền độc tài ở đây là với khách hàng chứ lq gì HĐQT? bọn HĐQT nó quan tâm lợi nhuận kiếm bao nhiêu chứ quan tâm đếch gì Cook muốn làm gì khách hàng?
@vanlinh2905 Rồi Apple có đứng trên pháp luật như ở xứ thiên đàng không? Tôi nói cạnh tranh quyền lực thì bạn phải hiểu cạnh tranh với các đảng phái khác để được đứng ở vai lãnh đạo, chứ cạnh tranh trong nội bộ thì nói làm gì. Apple cũng phải đầu tư nghiên cứu phát triển gần chết mới không bị công ty khác xô ngã. Còn ở xứ thiên đàng ai xô được cái nhóm ăn trên ngồi chóc vậy bạn?

Bạn nói tôi nghe Tim Cook làm gì khách hàng vậy bạn? Ổng cùng lắm phách lối với vài cá nhân hay nhóm nhỏ thì được chứ làm sao làm cha, làm ông nội mấy trăm triệu khách hàng của ổng vậy bạn? Ổng đâu có nắm trong tay quân đội, cảnh sát để đàn áp, bắt bớ như mấy nhân vật đỉnh cao trí tuệ đâu bạn. Cả ổng lẫn cái đám hội đồng quản trị nghĩ cách phục vụ, thoả mãn nhu cầu cho tệp khách hàng của họ còn sợ không lại đối thủ chứ đâu ra cái kiểu tự phụ như bạn nói vậy? Bạn nghĩ bạn khôn hơn mấy trăm triệu con người, biết Apple độc tài còn họ không biết để đến nỗi bị nắm đầu moi tiền hết năm này qua tháng nọ hả bạn? Bạn xem lại bạn có khôn hơn chừng vài ngàn người bất kỳ gặp trên đường rồi hãy nghĩ đến mấy trăm triệu người nha bạn.
giống lợi ích nhóm nhà ta ghê vậy nhỉ
ehero
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thì xoá app đi, thách
Zalo mãi đỉnh
@Cơm nguội zalo dùng như shit ca ngợi cái gì , telegram k cần back up tin nhắn mỗi lần chuyển máy , đồng bộ pc cực dễ , lưu file k giới hạn
@deobiet_1996 Nhưng ko ai xài, lêu lêu
@Cơm nguội có thật k ai sài ko ???
"Chuyên gia" để lọt app lừa đảo 😆
@Jen Minh Tri Người "thông minh" sẽ kiếm được app xứng tầm 😆
@Jen Minh Tri Gì mà mấy chục năm, mới 14 15 năm thôi. Cách tính toán thật đáng nể 😆) Mà xảy ra cách đây 15 năm thì không chứng minh được là Apple để lọt app cùi bắp giá nghìn đô hả i cuồng 😃)))
Gửi bạn cả ứng dụng cầu nguyện online này 😃)) https://apps.apple.com/vn/app/ipray-online/id1530707860
@SilverWolf501 10 năm là chục năm đó... Con nít cũng biết mà...
Apple ra iphone đc 15 năm thì Lôi cái app thời sơ khai 15năm trước ra khóc 🤣🤣🤣
Mà vídụ 15 năm trước nó sơ khai nên duyệt app kém ik... Nhìn lại android kìa... App làm lạnh, app tăng ram, app tăng tốc.... Đến hiện tại vẫn còn 1 nùi rác...
Mù đui hay sao còn dảnh mỏ lên cải đc... Cuồng vừa thôi má
... Gửi bạn app tăng ram nè cài zô mà khè thiên hạ 🤣🤣🤣
@Jen Minh Tri Nhưng mấy chục năm thì không phải 10 hay 15 năm đâu, con nít cũng biết mà 😆)
Chắc đang tẩy chay thằng Ngố🤣
Thì cũng phải đợi húp xong nồi lẩu mới duyệt được chứ, mà lẩu trên Telegram thì vô vàn loại, húp cho hết thì lâu lắm. 😁
mình cực thích telegram vì tính đồng bộ và khả năng lưu trữ của nó , apple đúng là chơi khăm
Hồi xưa mình làm cái App Hợp âm HAY up lên Appstore nó không duyệt.
Cũng như vậy app Hợp âm Chuẩn thì nó lại chấp nhận 😁
Khâu duyệt của Apple đúng là tệ thật :D
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@deathoralive Khác nhau cái tên thôi à bạn?
@S.O.J https://play.google.com/store/apps/details?id=vn.guitar.hopamhay
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.hac.android.guitarchord

Bản bên Appstore nó cũng vậy. Nó hỏi là Bản quyền bài hát đâu 😁 Vậy sao nó vẫn cho Hopamchuan lên đó :D Đến chịu :D
boom94
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vừa muốn giảm số % phí, vừa muốn duyệt nhanh... 😂
duyệt kỹ vậy mà vẫn để lọt 1 loạt MÃ ĐỘC

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119