Chào mọi người và các anh chị. Cho mình hỏi PC mình mới lắp về thì bị hiện tượng cắm tai nghe...

Tuanpham996
10/8/2022 15:25Phản hồi: 14
Chào mọi người và các anh chị. Cho mình hỏi PC mình mới lắp về thì bị hiện tượng cắm  tai nghe...
Chào mọi người và các anh chị. Cho mình hỏi PC mình mới lắp về thì bị hiện tượng cắm tai nghe jack 3.5 vô thì bị rè rè ( sôi trong tai như bị chạm điện đã thư 2-3 tai nghe ) khoảng 1 lúc sẽ hết. Mang đi bảo hành thì trung tâm báo có thể do dư điện mát và do nguồn điện và cho cách khắc phục là :

đổi chiều phích cắm, ổ cắm.
nối một sợi dây điện xuống đất để tiếp mát.

Mình đã làm mọi cách nhưng vẫn không hết thỉnh thoảng vẫn bị rè rất khó chịu.

Hiện tượng trên có phải do lỗi main hay nguồn không ạ. Cám ơn mọi người.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HELP ME
Cảm thấy tổn thương
@Tuanpham996 do căn bản cái main của bạn nó cùi quá nên vậy, lựa cái main nào quảng cáo có tụ âm thanh cao cấp ấy mà mua, chứ dăm ba cái main dùng tụ dở như hạch thì sôi tùm lum tè le, mình chuyên bên điện tử nên báo bạn vậy, chả liên quan nhiều đến đảo chiều phích cắm gì cả
@Tuanpham996 ví dụ cái main 1tr5 nó nổi bật hơn so với các hãng khác ở chỗ:
Screenshot 2022-08-11 090533.png
@hieu282828 mình đang xài B660M Pro RS asrock
Bác kiểm tra đầu vào trên PC chưa, có khi nào nó bị lỗi ở đầu vào đó. Hoặc update driver trên máy xem có thay đổi gì không.
@LouLouMeowMeow mình đã mang lên bảo hành đổi main khác luôn vẫn bị
chấu headphone ra sao, cho tấm hình.
nếu là chấu có 4 nất thì nên thay bằng 3 nất.
thử cắm ở đằng sau main và phía trước.
hiện tượng rè là do điện rò rỉ xuống "đất".
hông hết thì dùng bluetooth, headphone không dây.
@Kilo Victor 3 nấc anh nhé 😔
@Tuanpham996 có lần tôi giúp người bạn trên này, trình trạng giống như của bạn, bạn ấy cắm hphone vào phía sau thì hết;
túm lại: bạn đã đổi main, cắm phía sau, main asrock... board mới vẫn còn bị...
- có thử thay nguồn khác.
- nối đất cho máy
- ngồi ghế cách điện với đất khi nghe hphone.

nói chung bạn chỉ có thể tách biệt tai nghe với máy bằng cách dùng tai nghe bluetooth hoặc dùng spdif qua dac/amp
Bạn cắm jack tai nghe vào cổng sau trên main, hay cắm ở mặt trước cây ? nếu ở mặt trước cây thì bác xem dây nối từ adapter mặt trước vào main ( Ký hiệu Audio) lắp chuẩn âm dương hay gì chưa? Và thử cài lại driver xem sao nhé
@Giang Không Xấu Trai mình đã đổi cổng đổi sau ra trước trc ra sau rồi đủ mọi cách 😁
@Tuanpham996 Vậy thì đổi main
Tự nhiên b làm mình nhớ tới case máy của mình năm 2016. Cắm phía sau thì ok, về sau chơi tai nghe chơi game cắm bằng đầu USB A thì ko có lăn tăn vấn đề này nữa. Còn 1 cái nữa là dùng software nâng cấp hết driver thử xem sao (mình hay dùng của iobit driver booster)
Vote mua thêm card âm thanh rời cắm khe pcie hoặc usb xem có hết rè không. Vân còn thì chuyển qua tai nghe không dây thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019