Chào moọi người>>

MSK.2..2
17/10/2021 14:43Phản hồi: 14
Chào moọi người>>
Chào moọi người>>
Cho em hỏi một vấn đề là em laptop asus X441ua này của em đang sử dụng ổ hdd(do là hs chưa đủ kinh phí lên SSD) thì mỗi lần mở nhiều tab,,,hoặc mở giả lập ,thì ram lên tầm 70-80% là vô cùng lag,,lý do là vì tiến trình system ngốn disk kinh khủng luoonnn,,hoặc có khi em optimize ram bằng những app kiểu như mem reduct....thì cái tiến trình system kia cx làm full disk,,,,và nó cx ko phải malware vì vẫn nằm trong Folder System 32,,vậy có cách nào fix ko ạ,các bác nào cx dùng HDD thì có bị kiểu đấy ko???
Cảm ơn mn trước....
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chạy giả lập tốn RAM lắm lắm, RAM 16GB trở lên thì mới đỡ full disk. Vì máy thiếu RAM nên Windows sẽ dùng nhiều bộ nhớ ảo. Bộ nhớ ảo chính là thao tác đọc ghi ổ lưu trữ. Mà ổ lưu trữ là SSD còn đỡ, là HDD thì sẽ rất rất chậm. Vì cả cái máy thì cái ổ HDD là chậm nhất...
MSK.2..2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Máy tính Xuân Cảm ơn bác nhé,,,tuy ko fix đc lỗi nhg cũng đã cho em thêm kiến thức>>>>>
HDD thì chịu. Nhưng nếu có usb
B thử tính năng ReadyBoost của Windows đi, mình toàn máy SSD cũng ko rõ nó hiệu quả ra sao.
MSK.2..2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@VănThanh373 Dạ ,em cx thấy người ta hướng dẫn trên mạng nhưng thấy ghi là ko có hiệu quả gì lắm nên em ko làm theo,,dù gì cx cảm ơn bác >>
- không nói là máy mình có bao nhiêu ram và hdd còn dung lượng bao nhiêu?
- nâng ram lên 16GB và ssd
- gỡ bỏ phần mềm mem reduct, đã không có ram vật lý thì phần mềm làm gì?
MSK.2..2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kilo Victor Em xin lỗi vì là lần đầu đăng bài nên ko rõ ạ,,lần sau đăng sẽ ghi đầy đủ hơna..
snowraven
TÍCH CỰC
3 năm
Tắt windows defender đi. Nhưng khuyên không nên. Không thì hạ xuống win7 hoặc up lên win11.
MSK.2..2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@snowraven lên win 11 thì em hơi sợ vì thấy bảo hay có lỗi ,với cả đang là sinh viên học onl mà lỡ sao thì hơi mệt,,còn win 7 thì em thấy xấu nên thôi ko xuống😅
Hydrographic
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MSK.2..2 em lên bình thường. Khi lên chọn cài xóa hết, thì mọi thứ sẽ ổn như Windows 10, còn không nâng cấp giữ lại ứng dụng thì bị lỗi phần mềm diệt virus tích hợp sẵn. Nâng lên xem tại đây:
MSK.2..2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hydrographic Dạ cảm ơn anh,,để em xem ạ>>>
Virus đấy
MSK.2..2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@youremydawn 😆em thấy nó đg ở folder system 32 nên chắc ko phải virus đou ạ😅
Hydrographic
ĐẠI BÀNG
3 năm
E cần nâng cấp thêm Ram nhé? Windows 10 X64 chạy được 16GB ram, tức e phải mua hai thanh 8GB lắp vô. Giả lập ngốn nhiều Ram lắm. Xem tại đây:
MSK.2..2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hydrographic dạ vâng để em đợi có xèng đx anh ạ,,,sinh viên nên kinh tế hơi kém tiii😅

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019