Chia sẻ: Anh em xài Mac muốn up video lên YouTube thì đừng up bằng Safari

MinhTriND
4/1/2024 9:37Phản hồi: 82
Chia sẻ: Anh em xài Mac muốn up video lên YouTube thì đừng up bằng Safari
Mình nghĩ nhiều anh em biết rồi, nhưng mình lần đầu tập tành post video lên YouTube thì “dính chưởng” ngay vụ up video không lên và cuối cùng cũng đã tìm ra nguyên nhân. Mình quay video 4K và cũng xuất 4K luôn, rồi sau đó thì vô studio của YouTube để up video thôi. Nhưng vấn đề là việc up video rất lâu, báo vài tiếng cho 1 đoạn video dài chỉ mười mấy phút. Mình dùng trình duyệt Safari của Mac để thực hiện các thao tác này. Lần đầu tiên bị thì mình phải xóa cái đó đi để tải lại, cũng chờ cả tiếng đồng hồ nhưng video nó lên. Cứ nghĩ là do mạng, lần đó mình phải chạy từ nhà lên công ty rồi ra quán cafe để đổi mạng up cho nhanh, nhưng cũng vậy.

Lần gần đây hơn mình cũng gặp tình trạng tương tự, up cả tiếng mà lên được có 2 mấy %. Xong mình cứ để đó, ngày hôm sau nó vẫn báo đang up và kẹt ở đó luôn. Mình xóa, thử dùng trình duyệt Chrome thì tá hỏa, video up chắc tầm 5 phút là xong, khâu kiểm tra bản quyền rồi xử lý 4K sau đó cũng diễn ra rất nhanh, chỉ tầm 15 phút. Vậy là đã tìm ra nguyên nhân, mấy lần sau cứ muốn up video lên thì mình toàn dùng Chrome và tới nay vẫn chưa gặp vấn đề gì nữa. Có thể nói là vấn đề của mình được giải quyết.

Mình gõ cái này muốn chia sẻ nhanh một kinh nghiệm của mình thôi, không phải hướng dẫn gì đó quá căng thẳng vì mình cũng mới tập chơi YouTube thôi à. Nếu anh em nào đã dùng YouTube nhiều để đăng video thì có thể chia sẻ với mình những kinh nghiệm của anh em nhé. Mình cảm ơn rất nhiều!

Trải nghiệm nhanh Youtube Create: Chỉnh và tạo video dễ dàng, mượt, tải trực tiếp lên Youtube

Youtube Create là ứng dụng chỉnh sửa video trên smartphone, nó cung cấp các công cụ như cắt, chỉnh, thêm phụ đề, hiệu ứng,… để tạo các đoạn video dài và ngắn một cách dễ dàng, phục vụ cho người dùng tạo, chỉnh sửa video trên YouTube.
tinhte.vn

[Chia sẻ] 10 dạng video bạn có thể làm nếu muốn kiếm tiền từ YouTube

Bạn có thể đã xem rất nhiều video trên Youtube với hàng loạt các thế loại khác nhau, từ phim, hài cho đến video ca nhạc. Nhưng nếu một ngày đẹp trời nào đó, bạn muốn chuyển từ người xem sang người làm ra những video này cho người khác xem…
tinhte.vn
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

m up bằng safari về cơ bản thì vẫn nhanh nhưng vài lần bị chậm hoặc rất chậm, giải pháp là cắm mạng dây. để lần tới thử chrome 😁
@ragefighter Như dùng chrome, nhiều khi không xoá được file trên Onedrive. Qua dùng Edge thì lại được 😃
@╰‿╯ Tôi vẫn dùng Sa chính trên iPhone, thấy ổn mà nhỉ
@traisaigon bác nói đúng đó, có lần em up ảnh lên google photos cũng gặp trường hợp tượng tự, nó kiểu như đóng băng lại để tiết kiệm pin hay sao ấy.
còn như Chrome là nó chạy ngầm hoài, tiện cho việc mình upload hơn.
@micheal90 onedriver lởm. app ms cái nào cũng thấy lởm hết.
Đúng là có lần mình up video 4K nó xử lý kinh hoàng luôn, báo hơn 10 tiếng!
Safari làm thế để bạn cứ để đó và ra ngoài làm các hoạt động khác có lợi cho sức khỏe hơn là ngồi trc máy. Apple luôn nghĩ cho sức khỏe người dùng.
A hầu như ko dùng Safari trên Macbook để upload video, thay vào đó A chuyển clip qua iPhone & upload bằng app Youtube, tốc độ rất nhanh nếu mạng ổn 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Ai hỏi mà "anh" trả lời?
@lamhoangnotlanhong Theo E thì A trả lời ai? 🙂
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Này không thấy mod trách Apple làm cái Safari cùi mía hay trách Google chơi đều với các trình duyệt ngoài Chromium nhỉ :v
Khó lựa ghê ta :v
@Quy Le Anh Hong biết được 😆) Nhưng mình lướt tinhte bằng safari thỉnh thoảng cũng bị lỗi, chrome thì không 😃)))
@MinhTriND Thế là ting té chơi đểu safari à =]]
@MinhTriND Mình dùng tinhte hằng ngày mà chưa bao giờ gặp vấn đề với Safari 😃)
ryanmw
TÍCH CỰC
4 tháng
do Ram mạnh quá đó Trí : ))
nó mạnh gấp đôi ram bth nên xung đột
@ryanmw Khai tử mịe cái browser phế vật Safari cho khỏi xung đột
@Dragao_ct92 Luôn unpin safari khỏi thanh dock và để chrome lên
ryanmw
TÍCH CỰC
4 tháng
Apple : Mac M3 ko hề bị nha
Nh0kluatjh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Safari nó tự đóng băng trang tab đang không hiện trên màn hình để tiết kiệm RAM nên bị. Mấy con anti fan ngu học lại bắt đầu nhặng lên này
Nh0kluatjh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@MinhHy Nguyen Lêu lêu.
@Nh0kluatjh Nổ Ram 8GB bằng 16GB của ngta mà còn phải dùng cái cách ngu học đó để tiết kiệm ram thì bị chửi oan lắm à 😃 trong khi máy Win ram 8GB còn chạy phà phà 😃
@Nh0kluatjh 8 bằng 16 của thiên hạ mà cần gì phải tiết kiệm ram ta?
@Nh0kluatjh bị chửi hội đồng
đi ô tô (chrome)
thì ko muốn đi cứ thích đi bộ rồi bày cách đi bộ sao cho nhanh là sao ?
stevedat
TÍCH CỰC
4 tháng
Video 8K quay trên Samsung, lên MBA 2015 không app nào chạy được luôn.
dtk89
CAO CẤP
4 tháng
chỉ là chiêu trò ép người dùng Mac xài Chrome thôi, tôi thì cứ Edge mà triển
Đúng là safari có nhiều cái bug khó hiểu. Học trên udemy cũng bị lỗi audio nữa. Nhưng mà nó cũng k phế lắm như hồi MS edge engine cũ.
Up video lên youtube thì dùng các phần mềm chuyên dụng như Chrome, Edge, Firefox ... để up, tự nhiên dùng phần mềm chuyên để tải trình duyệt thì lỗi là đúng rồi
Cười vô mặt
@ntroppld Mình dùng mac xưa h lun xài safari tại nó đỡ tốn pin hơn chrome 😆)
@MinhTriND vì nó hay " đóng băng " các tab nên nó ít hao pin hơn đúng rồi . ông thử bên mấy trang dạng như chứng khoán đi sẽ thấy nó im re luôn lúc nào ko hay chết ko biết vì sao chết
@MinhTriND Ông nên để máy ở chế độ tắt nguồn sẽ tiết kiệm pin tuyệt đối.
kemmet
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Cách làm đơn giản mà. Đổi user-agent sang chrome là giải quyết được vấn đề. Việc này phải hỏi thằng google chơi xấu firefox và safari khi không dùng nhân chromrium
1 mẹo nữa để tối ưu hơn sau khi đã đổi user-agent là tắt tối ưu hiệu năng trong cài đặt của safari.
jerryno6
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@kemmet Tip hay á bạn
Mình thì cũng không để ý cũng chưa gặp
Nếu tôi là CEo Google thì tôi cũng ghét ai upload lên YouTube của tui mà xài trình duyệt của hãng khác lắm… hiểu chưa nè.
Chắc có mấy ông bà già ko chịu tìm hiểu mới còn dùng safari
vu201184
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Up hình bằng chrome cũng nét hơn
Dùng Mac thì hãy dùng Safari như 1 trình duyệt để tải trình duyệt khác thôi. Youtube chỉ chạy tốt với Chromium chứ với Safari thì như hạch vậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019