Chia sẻ cảm nhận Bphone B86 từ một người dùng bình thường

nuhuta
28/6/2020 8:39Phản hồi: 314
Chia sẻ cảm nhận Bphone B86 từ một người dùng bình thường
Sau khi nhận quà trúng thưởng từ Tinhte, và 2 ngày sau phải đổi bảo hành (do có 6 điểm chết trên màn hình), nay mình xin chia sẻ anh em cảm nhận về B86 trong khoảng hơn 1 tuần sử dụng.

Trước khi có B86 thì mình đang dùng Nokia 7 Plus (N7P) cũng được 2 năm rồi, nên bài đánh giá cũng sẽ có 1 số điểm so sánh B86 với chiếc Nokia này.

Việc đánh giá chi tiết về máy, chụp hình, pin đã có nhiều bài của các Mod rồi. Nên ở đây mình chỉ chia sẻ những điểm thấy được theo quan điểm cá nhân thôi.

Về thiết kế bên ngoài và mức độ hoàn thiện tốt, máy trông vuông vắn, màn hình trước và sau đều phẳng không cong (đây là điểm mình thích giống như trên N7P).
Nhưng máy cầm hơi trơn, nếu không cẩn thận hoặc tay nhiều mồ hôi sẽ tuột ngay, mình gắn ốp lưng (tặng kèm theo máy) vào thì đỡ hơn nhưng vẫn còn trơn, hiện tại chỉ có 1 loại ốp duy nhất (nhựa cứng trong), hy vọng sau này có nhiều lựa chọn hơn.

Vào phần trải nghiệm bên trong, mình chưa dùng thử qua các dòng máy Bphone trước đó nên không biết thế nào, còn với B86 đanh chạy BOS8.6 dựa trên Android 9 thì mình thấy mượt mà, cử chỉ vuốt mất khoảng vài phút là làm quen với thao tát mới (như tăng giảm âm thanh ánh sáng, tắt nguồn và chụp màn hình), còn các cử chỉ khác thì khá giống với Android 10 trên N7P đang dùng.

Nhưng tốc độ xử lý nhanh và độ mượt mà thì hơn hẳn N7P, điều này cũng đơn nhiên vì N7P đã 2 năm tuổi và dùng chip thấp hơn (Snapdragon 660 so với 675) tuy cùng 4GB RAM.

Mình cũng hy vọng BKAV sẽ nâng cấp B86 lên Android 10 sớm, để tốt hơn nữa và có “Dark theme” này nọ, chứ nhân loại chuẩn bị lên Android 11 rồi.

Về phần chỉnh âm lượng, đúng là không có phím cứng cho phần này cũng hơi khó chịu thiệt, nhưng sau khi làm quen cách chỉnh trên B86 thì cũng không ảnh hưởng gì lắm, có lúc cũng thấy tiện khi sử dụng 1 tay để lướt web, facebook thì không cần phải với ngón tay nhấn nút tăng giảm âm lượng như N7P nữa.

Về khả năng chống nước, khi có B86 thì trong đầu mình nghĩ ngay tới việc sẽ thử dùng để quay phim trong lúc bơi, mình rất thích bơi, đặc biệt là bơi bướm. Hình ảnh ghi được chi tiết rõ ràng, anh em xem video bên dưới:

Quảng cáo

Được Bkav bonus thêm phần khuyến cáo:

Về âm thanh, mình có thử nghe với Sennheiser MTW thì đáp ứng tốt, xem video không thấy độ trễ, B86 cũng hỗ trợ khá nhiều Code bluetooth giống như N7P, anh em có thể vào tùy chọn nhà phát triển trong phần cài đặt để xem các code bluetooth có hỗ trợ trên điện thoại mình nha.

DSCF5141.JPG Screenshot_20200619-225056.jpg

Theo BKAV thì B86 còn được trang bị chip âm thanh DAC rời WCD9370 cho âm thanh tốt hơn, mình sẽ trải nghiệm thêm phần này xem có khác biệt gì nhiều không rồi cập nhật cho anh em sau.

Về chụp hình, đây là phần khá quan trọng, vì khi ra mắt thấy BKAV nhấn mạnh điểm này nhất.
Rồi cầm B86 lên chụp choẹt vài cái, tự sướng vài kiểu, nhưng nói chung không được như kỳ vọng, có những tình huống chụp không bằng N7P (khi dùng phần mềm Google Camera), đặc biệt là chức năng chụp đêm và tự sướng với camera trước.

Quảng cáo

Để vớt vát lại cảm xúc, mình đã tìm các file Google Camera của nhiều mod (https://www.celsoazevedo.com/files/android/google-camera/) để cài thử như thế nào, nhờ việc này mà mình mới phát hiện lỗi điểm chết ở con B86 trước (vì khi cài Google Camera xong phải reset máy lại), mà thử nhiều file thì reset nhiều lần, thế là phát hiện ra lỗi điểm chết màn hình.

Sau khi đã thử nhiều file apk, thì mình thấy file của mod “Parrot043” và “the_dise” là tương đối ổn nhất, tuy nhiên chụp camera trước bị lỗi mờ hình, không dùng được, các file apk của mod khác đều bị lỗi này. Nên đành chấp nhận chỉ dùng Google Camera trên B86 cho camera chính (sau) thôi. (Nếu anh em nào có file apk GC tốt hơn thì chia sẽ nha)

Khi dùng B86+GC thì hình chụp chi tiết tốt hơn, chụp thiếu sáng cũng vi diệu hơn rồi (chứ không phải chụp “tối ra tối” như trên ứng dụng camera gốc nữa)
Mình hy vọng đội ngũ phần mềm BKAV sẽ khắc phục nhanh điểm này.
Qua đây mới thấy phần mềm xử lý ảnh là cực kỳ quan trọng, mà Google đã làm rất tốt việc này.

Bên dưới là vài tấm hình so sánh giữa N7P+GC, B86, B86+GC, mình không chỉnh sửa gì chỉ resize lại kích cỡ 2048.

B86 ở chế độ Auto:

B86 + GC ở chế độ Auto:

B86 chụp thiếu sáng ở chế độ auto:

B86 chụp thiếu sáng ở chế độ sNight (chụp đêm), không khác gì nhiều so với tấm ở trên:

B86 + GC chụp thiếu sáng ở chế chộ chụp đêm (vi diệu hơn liền):

N7P + GC chụp Selfie:

B86 chụp Selfie:

Ngày 26/6 Bkav có bản cập nhật Beta (V8.6.3.3), anh em nào muốn dùng thử thì vào trình gọi nhấn *2382# để nhận cập nhật:

Phần mềm camera bổ sung thêm tính năng chụp dưới nước, thao tát chụp thông qua camera trước:

Tóm lại:
Về phần cứng và BOS8.6 đều ổn và nhanh hơn N7P, có thể thay thế được N7P, nhưng mình vẫn đợi xem cập nhật sắp tới có cải thiện camera trước không thì sẽ đổi hẳn qua B86 sử dụng, hoặc dùng tạm camera sau để selfie.

Đặc biệt khả năng chống nước là 1 điểm cộng lớn để bù lại các hạn chế khác.

Về pin thì dùng thoải mái 1 ngày với các việc bình thường, mình ít chơi game, có dư 1 chút thì tối mình cũng cắm sạc đi ngủ, ngày mai cứ thế mà tiếp tục dùng.

Thời gian sạc khá nhanh, khoảng 1h30p là đầy từ lúc cắm sạc ở mức 15%.

Về giá, với 9tr mình nghĩ sẽ có nhiều lựa chọn khác hợp lý để anh em cân nhắc hơn.
314 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Của 1 người dùng bình thường hay bất thường các bác nhở
bocukhang
TÍCH CỰC
4 năm
@Aston Xeon Theo nguồn tin chưa kiểm chứng nói xe này của bọn Đại Hàn Dân Quốc
@hoangtien123 Đi làm mà ko biết lo cho gia đình thì cũng vứt bạn ạ. Ăn cây nào rào cây đó thôi 😃
Aston Xeon
TÍCH CỰC
4 năm
@bocukhang cái nguồn tin này nghe chừng khó kiểm chứng lắm nghe. từ dạo đọc được thông tin vụ xe oto tông vào cột điện mà cột điện này không bị gì, trong khi nó chỉ là cột thép chiếu sáng, cái xe oto thì lún phần đầu vào như vậy, tìm hiểu báo chỉ từ sáng giờ chả thấy 1 bài nào đăng. Huyền bí, vụ này huyền bí lắm
Trong khi Audi tông 1 phát gãy cột đèn thì báo chí rần rần liền
superkey
ĐẠI BÀNG
4 năm
@jaredbennett E thấy có gì bất thường đâu bác
đã quá trễ để nói được gì nữa rồi, các ông hiểu ý tôi chứ 😁

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
sieuquay_a6
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blinkinkin Tui cũng đang nghi ngờ hình ảnh này ở nước ngoài nào đó chứ ở VN bây h làm j có cột điện nào chất thế, chắc nó chạy từ nước lạ về =)))
@jawuongjing ok bác

mitommoc
TÍCH CỰC
4 năm
@vitozz Mình thích cái chữ ký của bác quá cơ. 😆 Cứ vào tinhte là thấy ngay thanh niên đó cmt xàm lơ xàm lu vô nghĩa. Nhạt vcđ luôn ấy.
@mitommoc ráng gồng thôi bác, chứ tôi cũng bị chửi đây này

Huy.bn
TÍCH CỰC
4 năm
Bài của bác, mình chỉ đọc câu cuối thôi. xl bác.
elgato
TÍCH CỰC
4 năm
@Huy.bn Sao kỳ vậy, mình vào đọc hết các cm đó. 😁
Bác so sánh với nokia 7p từ cách đây 2 năm thì vậy. Nếu so với hàng cùng tầm tiền của các bất kì hãng android nào khác từ 219 trở về đây thì mới là công bằng
@bigdragon1102 so với con N7P mới là cân bằng đấy, chứ so với mấy con cùng thời thì kết quả quá rõ ràng
@bigdragon1102 thì nó hơn mấy con 2-3 năm tuổi chứ so sánh ngang giá mấy con giờ thì chắc toàn chê chứ khen gì nổi
@lekhanhtrung123 khổ nổi nhà sản xuất lại không hỉu điều này mà đi so sánh lên tới nóc :v
@kedote nsx hiểu đấy nhưng nếu so như thế thì chả có ai nhắc tới sp của họ
Chúc mừng bạn. Tinhte đã k chọn lầm ng nhận giải. Bài này sẽ đc ra trang chủ. 😂
elgato
TÍCH CỰC
4 năm
@maidng Sao cm của bác vẫn chưa lên top vậy? 😁
Super.QA88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@maidng Bác ăn gì fan B vào cúng 😃. Chỉ đc cái nói đúng còn nói to.
elgato
TÍCH CỰC
4 năm
@maidng Trước kia có cm chẳng được người nào like vẫn được cắm top. Giờ được nhiều like mà vẫn không được bác phải coi lại ăn ngủ với mod thế nào mà nên nông nỗi này. 😁 =))
Aston Xeon
TÍCH CỰC
4 năm
@maidng Nhiệt tâm lắm chú em
bo do.jpg
Kết Bphone siêu phẩm chụp hình mà phải cài google cam thì thấy chụp tốt hơn. Bạn chụp ảnh trên có dùng tripod k?
@ThacGiangDien AI vẫn còn... ngu lắm.
@ThacGiangDien chỉ 1 câu nhận xét, nguyên đội mod android của a Quảng đi bốc shit hết 😁
tuanhalinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác này nói khá là khách quan. Còn vụ gửi tin nhắn với chụp ảnh gì đó, nếu bác có bị hay không bị thì cũng nên chia sẻ nốt cho đủ thông tin.
Cảm ơn chia sẻ của bác, câu kết của bác càng củng cố lòng tin của tôi vào việc sẽ chọn một sản phẩm khác thay cho cái B này, với tầm tiền bỏ ra như vậy.
@tuanhalinh chắc chưa dám gắn SIM vào.
Cris.jr19
ĐẠI BÀNG
4 năm
Với giá 3tr thì B86 rất xứng đáng nhé. Bạn đừng dìm “tuyệt tác của nhân loại” dành cho người “tinh hoa”. Mình kg đánh giá cao bài viết và sẽ report nó.
Thân ái.
@CrisD 3tr mình cũng mua 1 cái ủng hộ 😆
gane
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhiếp ảnh điện toán đi xài gcam thì max nhục rồi
rassen
TÍCH CỰC
4 năm
@tranthelinh235454545 toàn xl chứ điện toán j.
đời 1 đã chém camera AI đầu tiên trên thế giới 😆

khiêm tốn rồi làm người ta còn thuơng, toàn bốc phét với ngáo thuật ngữ lừa người dùng
duongbr
ĐẠI BÀNG
4 năm
@rassen BKAV đầu tư tiền bạc và chất xám nhưng tiền bạc và chất xám của ông chỉ bằng 1 mẩu nhỏ của các gã công nghệ hiện nay, vậy mà cứ muốn 1 phát lên mây.
@rassen 5 điều Bác Hồ dạy có một câu: khiêm tốn, thật thà, dũng cảm. Dũng cảm thì công nhận là có vì ông CEO này dám tự đứng ra sản xuất điện thoại, còn hai điều kia thì không thấy 😁 => ông này cũng chẳng phải cháu ngoan Bác Hồ gì 😆
@Nguyễn Tùng Dương Thì cứ cháu ngoan bác Mao hay Tập thôi vậy.
Mới có 2 hôm mà lỗi , nếu dùng trên tháng chắc đổi máy suốt
TRK
TÍCH CỰC
4 năm
@Thần sấm 2020 Duoc xài máy mới. . . Liên tục.
Thời gian sạc khá nhanh, khoảng 1h30p là đầy từ mức 15% ^^
Cục pin từ đời B2 với dụng lượng chỉ 3000 mah mà sạc đầy từ mức 15% với thời gian 1h30p vs công suất 18W mà kêu nhanh thì đúng ngu thật, trước xài con Mi9T pro pin 4000mah sạc nhanh 18W từ khi cạn pin đến đầy chừng 1h 30phút. Đằng này con bp siêu phẩm đi trước GG 10 năm pin có 3000mah cũng sạc 18W mất 1h30p kêu là nhanh đúng là dốt công nghệ mà còn rì viu ^^
@Walleye_Pixel2 Nói bạn nghe. Mình cũng đọc cả trang gms cả. Tiếng Anh mình đủ để hiểu cái cơ bản trên trang.
Mình là chỉ thích cái trải nghiệm thực tế, bạn mình có xài mi9t pro và mình đã thử nhờ bạn đó test như trên (ngay cả 100 phút) và không thể đạt được như thế trừ khi để cái máy lúc sạc ngay cái máy lạnh để máy luôn mát, từ đó dòng điện đc đẩy vào cao hơn (tất nhiên nó vẫn giảm dần theo dung lượng khi gần đầy)

Thằng em trên chém để anti cái bphone là chính chứ ở đó mà đc 1h30 0-100% 😆

Còn pin thật sự không bao giờ đủ con số như hãng đưa ra cả. Muốn đo chính xác nhất phải tháo ra, tự do bằng máy để có con số chính xác về pin.
sieuquay_a6
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Walleye_Pixel2 cũng chơi cỏ như nhau mà 1 thằng cỏ tàu, 1 thằng cỏ việt =)))
@Phương.Nam Nói là phải có dẫn chứng nhé, ai cũng có thể lôi "một thằng bạn có XYZ" ra.

1 tiếng 41' ~ 101 phút, trùng với GSMArena. Dĩ nhiên phòng nóng pin sạc châm hơn, vậy chủ thớt bài gốc sạc Bphone 86 điều kiện nhiệt độ thế nào chưa ai nói, có phòng lạnh không cũng chưa biết. Biết đâu đang thổi lạnh ầm vào máy cho mát? Muốn so sánh thì phải so như Youtube trên, tất cả các phone để cùng khu vực.

Và nói đơn giản là mình chả tin cái comments trên tinhte nếu không có dẫn chứng.
@Phương.Nam test Bphone với con Sony cùi bắp của mình k bạn ơi? Sao fan Sony chê camera Sony k bằng Bphone mà rủ ra test kèo thì k dám vậy 😃
Chúc mừng bác có bài đánh giá khá khách quan. Nhưng... nhưng sao bác dám sỉ nhục 1 sản phẩm " chứa đựng khát vọng và niềm tin" khi bác nói nó chụp đêm thua kém so với cài GC lên máy. Bác sỉ nhục cộng đòng tinh hoa rồi đó. Vậy là bác ko biết " sử dụng" nhiếp ảnh điện toán rồi 😂😂.
@tranthuy85 phơi hẳn 4 phút cho mấy em hít khói nhá =))
ừ thớt cứ dùng cái máy ko có GPP làm máy chính, và để nó gửi sms lên tổng đài rồi rì viu lại tiếp nhé.
ThThLam
TÍCH CỰC
4 năm
thế anh Quảng có lấy máy lại chưa, lương thưởng thế nào bác, mình dạo này bốc vác đau lưng quá, định tìm lối đi mới.
Bphone vẫn ngon hơn hẳn v nhé
@toluutuananh Ngon hơn đến mức Android trượt GPP 😃
Note 8
ĐẠI BÀNG
4 năm
@toluutuananh Chỉ hơn ở cái kháng nước chứ chẳng được cái nước non gì nữa cả.
Mr_Bright
ĐẠI BÀNG
4 năm
@toluutuananh Đang sài v-live. Cũng hơi chán thật!
@Longvuong Hailongplus Kháng nước với cái chuẩn tự chế của ảnh thì cũng ko đáng tin lắm đâu bạn.
westwest
TÍCH CỰC
4 năm
@toluutuananh Mua con phone chip rồng 768 giá nửa bom phone thôi, thấy cũng tạm thôi, vậy ko biết bom phone ngon cỡ nào nhỉ
Akai Kyara
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng ngon mà nhỉ
Thề từ lúc con bphone3 đến h thấy đúng 1 ng cầm luôn 😆.
@supperchym Từ lúc bphone ra đến giờ e chưa thấy ai cầm ở ngoài đời luôn.
anhlt
CAO CẤP
4 năm
@thaonhu1503 😆 em đen qua từ bfone đời đầu tới h e chưa thấy 1 ai hic
Khoa1991
TÍCH CỰC
4 năm
@supperchym Ở đâu thế, xho tui cái địa chỉ, mai ra xin chữ kí, thật ko thể tin nổi.
@supperchym Em thì thấy trên YouTube nhiều bác. Kakaka
luvatra21
ĐẠI BÀNG
4 năm
mấy đứa nào bỏ ra 7tr mua điện thoại này rõ là đầu đất. Mà kẻ ủng hộ BKAV là kẻ Cổ vũ kẻ xấu. Nên đứa nào xài mấy điện thoại hãng này mình không bao giờ coi trọng.
@luvatra21 nó giảm còn 3tr thì tui mua nha, có gì đâu mà căng vậy bạn
Còn nó bán 7tr thì thôi bỏ qua 😆
sieuquay_a6
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mr.kavil thoy bớt chơi cỏ đi cha, chờ nó phá sản tới lấy luôn đỡ tốn tiền =)))
@sieuquay_a6 nó bán ra với giá 7tr thì ko xứng đáng với số tiền bỏ ra, ngu sao mua
tui bỏ tiền ra mua vsmart active 6/64 xài vẫn ngon với giá chưa bằng 1/2 giá b86
sieuquay_a6
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mr.kavil đúng chất dân chơi, bomphone tuổi j so với Vsmart của a Vượng =)))
Bài hay, văn tốt. Chuyển 1 lần hay sao đây 😁
@caffeinezzZ Bậy rồi. Bạn phải thông cảm chứ. Thời buổi bây giờ kiếm việc làm khó lắm. CHo nên kiếm được miếng ăn đôi khi người ta phải chấp nhận hy sinh đủ mọi thứ hết. Nhiều khi làm xong mà trong lòng ray rứt . Về nhà bỏ ăn chán chường mọi thứ và tự ói liên tục vì mình đã trót dối lòng và lừa cả mọi người thế thôi . Nhưng biết sao được "Ăn cơm chúa thì phải múa thối ngày thôi" Tội nghiệp tác giả bài này khi phải viết ra những dòng chua sót này. Hic tội nghịp quá . Kệ coi như nhắm mắt dang chưn cho thiên hạ......Hahahhahahah
Dhhoang176
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ Chuyển nhiều lần nhé tại công việc viết bài pr cho BKAV lọt tóp nhưng công việc nguy hiểm nhất thế giới, ăn gạch như chơi nhé 😂😂😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019