[CHIA SẺ] Chia sẻ kiến thức cơ bản về Wi-Fi, lựa chọn thiết bị và phương án lắp đặt

hvanhung22
21/6/2020 15:5Phản hồi: 150
[CHIA SẺ] Chia sẻ kiến thức cơ bản về Wi-Fi, lựa chọn thiết bị và phương án lắp đặt
Xin chào các bạn ! Nội dung bài viết này mình xoay quanh nội dung giới thiệu chung về sóng wifi, các chuẩn wifi, công nghệ cần thiết khi lựa chọn, cách lắp đặt.

I. CĂN BẢN VỀ SÓNG WIFI :

1. Sóng wifi là gì :

Wifi là từ viết tắt của Wireless Fidelity, nó là một hệ thống hoạt động dựa trên sóng vô tuyến không dây (giao thức IEEE 802.11). Wifi cho phép truy cập mạng internet ở một khoảng cách xác định mà không cần kết nối hữu tuyến. Có 6 chuẩn Wifi thông dụng hiện nay đó là a, b, g, n, ac, ax.

2. Các chuẩn sóng wifi :

Sóng wifi hoạt động trên 2 băng tần 2.4Ghz/5Ghz với các chuẩn theo bảng sau :

Riêng chuẩn Wifi AX mới được chính thức giới thiệu vào năm 2019, hỗ trợ trên cả 2 băng tần 5Ghz và 2.4Ghz với băng thông tối đa 10Gbps và độ rộng kênh lên đến 160Mhz.

3. So sánh băng tần 2.4G và 5Ghz :

- Băng tần 2.4Ghz : Hoạt động trên tần số 2.4Ghz, có độ rộng kênh ở chuẩn N ( hoặc AX trên một số router cao cấp) thông thường là 20Mhz và 40Mhz.

+Ưu điểm : Băng tần 2.4Ghz có tầm phủ sóng rộng , độ tương thích cao, giá thành rẻ.

+Nhược điểm : Băng thông thấp, độ ổn định không cao, dễ bị nhiễu sóng. Vì vậy chỉ phù hợp với những dịch vụ không yêu cầu cao về độ trễ như lướt web, xem video…

- Băng tần 5Ghz : Hoạt động trên tần số 5Ghz, hiện tại thông dụng nhất trên các chuẩn N và AC, AX với độ rộng kênh 20Mhz/40Mhz/80Mhz/160Mhz.

Quảng cáo

+Ưu điểm : Băng thông cao, độ trễ thấp, ít bị nhiễu kênh, hỗ trợ đa người dùng đồng thời (MU-MIMO). Vì vậy phù hợp với các dịch vụ yêu cầu độ trễ thấp như game online, stream video, các dịch vụ OTT…

+Nhược điểm : Tầm phù sóng hẹp hơn 2.4Ghz, một số thiết bị đời cũ hoặc đa số dòng camera an ninh IP không tương thích.

4. Một số công nghệ khi chọn mua thiết bị phát sóng wifi :

- MU-MIMO (Hiện chỉ hỗ trợ trên chuẩn Wifi AC/ AX) : Multi-User - Multiple Input - Multiple Output ( Công nghệ nhiều người dùng- nhiều đầu vào và nhiều đầu ra) . MU-MIMO cho phép bộ định tuyến WiFi giao tiếp với nhiều thiết bị giúp giảm thời gian mỗi thiết bị phải chờ tín hiệu và tăng tốc độ mạng lên.

- Beamforming : Beamforming là công nghệ giúp tập trung tín hiệu sóng Wi-Fi theo hướng client.

Quảng cáo

- Roaming : Hỗ trợ tự chuyển vùng sóng wifi khi di chuyển giữa các AP Wifi.

- Band steering : Cân bằng tải giữa băng tần 2,4GHz và 5GHz cho phép các thiết bị máy tính, smartphone thế hệ mới tự động kết nối đến băng tần phù hợp, cải thiện tốc độ truy cập mạng Wi-Fi.

II. LỰA CHỌN THIẾT BỊ PHÙ HỢP VỚI NHU CẦU :

1. Các loại thiết bị Wifi phổ biến :

- Router : là thiết bị định tuyến hoặc bộ định tuyến, là thiết bị mạng máy tính dùng để chuyển các gói dữ liệu qua một liên mạng và đến các đầu cuối, thông qua một tiến trình được gọi là định tuyến. Router thường là thiết bị DHCP Server, cấp IP cho các thiết bị trong mạng. Modem nhà mạng cấp thường là Router tích hợp Wifi.

- Access point (AP) : là một thiết bị tạo ra một mạng không dây cục bộ, hoặc WLAN. Thông thường, AP không cấp IP mà nó phải kết nối với Router, nhiệm vụ cấp IP là của Router còn AP chỉ phát sóng Wifi.

- Repeater : hay còn gọi là bộ lặp, có nhiệm vụ thu sóng wifi từ wifi gốc sau đó khuyếch đại tín hiệu.

- Mesh Wifi : là công nghệ wifi dạng lưới, gồm nhiều AP hoặc Router kết nối với nhau tạo thành 1 mạng lớn, có thể kết nối với nhau qua dây LAN hoặc sóng Wifi, hỗ trợ công nghệ roaming.

- Switch : chuyển mạch, mặc dùng không phát sóng wifi nhưng thiết bị switch giúp chia 1 cổng mạng (LAN port) thành nhiều cổng mạng.

2. Chọn loại thiết bị phù hợp với nhu cầu :

- Nhu cầu gia đình:

+ Nhà 1 tầng, cấp 4 diện tích nhỏ, ít user (4-5 thiết bị) : Hiện này các Router Wifi 2 băng tần đã rất rẻ vậy nên ưu tiên chọn thiết bị 2 băng tần, chỉ cần 1 router đặt ở vị trí giữa nhà là có thể đáp ứng nhu cầu game di động, lướt web, video call . (Một số dòng giá rẻ như Tplink Acher c20, tenda ac5,…)

+ Nhà nhiều tầng :

· Phương án đi dây LAN : Mỗi tầng 1 router (AP) 2 băng tần, đi dây LAN từ router chính đến mỗi router (AP). Hoặc có thể sử dụng Wifi Mesh cắm dây cho từng node để hỗ trợ roaming giữa các tầng không phải chuyển mạng wifi thủ công.

· Phương án không dây : Sử dụng Mesh Wifi đặt các node tại mỗi tầng là phương án tối ưu cho các gia đình không có hướng đi dây LAN những vẫn muốn 1 hệ thống wifi ổn định.

- Nhu cầu quán cà phê, kinh doanh ăn uống vừa và nhỏ :

+ Trường hợp này khuyên nên nhờ người có kinh nghiệm đến khảo sát thi công, nhưng mô hình đảm bảo nhất là trang bị router riêng + AP chịu tải riêng, AP hỗ trợ MU-MIMO càng tốt (thiết bị tham khảo cho quán cf 30 – 50 client là Vigor2925 + Unifi AC Pro).

III. PHƯƠNG PHÁP LẮP ĐẶT THIẾT BỊ WIFI PHÙ HỢP :

- Độ mạnh yếu của sóng Wifi trên thiết bị nhận được đo bằng chỉ số dbm, để đáp ứng từng nhu cầu công suất nhận phải nằm trong khoảng sau :

+ Phù hợp tất cả các dịch vụ : > - 50dbm.

+ Phù hợp call OTT, stream, download : > - 60dbm.

+ Phù hợp web, xem video SD, mail : > - 70dbm.

+ Không thể sử dụng ổn định : < -75dbm.

+ Với wifi mesh hoặc repeater, vị trí tối ưu để đặt node thứ 2 phải nhận được công suất > -68dbm băng tần 5Ghz từ node chính để bảo toàn băng thông.

*Lưu ý, với băng tần 2.4Ghz chuẩn b/g/n, do không có công nghệ MU-MIMO nên trong một thời điểm chỉ có 1 thiết bị được truyền dữ liệu trong 1 mạng wifi, các thiết bị khác phải chờ. Do vậy, chỉ cần 1 thiết bị trong mạng lỗi ping cao, hoặc đi xa ( < -75dbm) sẽ dẫn đến các thiết bị khác ping cao theo, dẫn đến chậm lag toàn mạng. Đây cũng là lý do hàng xóm xài ké mình bị yếu nhé, dù hàng xóm có 1 điện thoại.

- Cách đo sóng :

+ Các bạn có dùng các phần mềm trên điện thoại hoặc máy tính hỗ trợ hiển thị công suất nhận đo từng vùng sóng trong nhà để có hướng tăng số lượng hoặc di chuyển vị trí đặt bộ phát cho hợp lý.

+ Mình thường dùng app Net analyzer để đo đạc công suất nhận và dùng speedtest để đo tốc độ tương đối. Đồng thời, với băng tần 2.4Ghz có từ kênh 1-13 để các bạn lựa chọn, vùng nhiều sóng wifi bạn nên để độ rộng kênh 20Mhz và chọn kênh ít trùng nhất để hạn chế nhiễu.

- Qua bài viết phần nào có thể giúp các bạn hiểu căn bản về các thiết bị wifi, cũng như chọn thiết bị phù hợp với nhu cầu, phương pháp chọn vị trí lắp đặt.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài !
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

W.H.R
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm ơn bác, bài hay thế này mà không thấy anh em nào vào ủng hộ.
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LYNX Darktemptation Cảm ơn bác.
@LYNX Darktemptation Từ từ bình tĩnh hihii
@LYNX Darktemptation Chủ thớt nên nhấn mạnh là con wifi nhà mạng chính là thiết bị kết hợp vừa Modem, router, switch, access point.

Còn con wifi Router mình hay mua chính là thiết bị kết hợp Router, switch, access point.

Mesh wifi là kết hợp router, switch, access point, repeater cộng thêm với thuật toán roaming.

Hàng chuyên dụng nó sẽ tách ra cái gì làm chức năng ấy sẽ tốt hơn cho những yêu cầu đặc biệt như quán cà phê, sân bay...
@LYNX Darktemptation Những bài kiểu này rất hay, vì những kiến thức kiểu này rất bổ ích và thiết thực.
bai viet rat hay nhung cho minh hoi chut xiu nha. the nao de bit goc nao trong nha bi pha song hay gi do. nha minh 2 tang 3 phong nhung minh thu moi cach nhu di chuyen wifi hoac la tham chi dung mesh nhung speed test chi gan bang 1/2 hoac hon chut so voi goi bang thong ( 300mb nhung chi do dc khoang 60 den 120 mb) vay cho minh hoi do la binh thuong hay lam sao de khac phuc ah. minh dang dung tp link mesh deco m9? mong ban chi giup thanks, ah ma neu do truc tiep tu router voi day LAN thi full speed luon la 260 den 300mb.
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@greenstar216 Mô hình của bạn là từ Modem chính gắn vào Mesh. Đầu tiên bạn lấy máy tính cắm vào cổng LAN trên mesh xem test được bao nhiêu, trên wifi bạn kiểm tra thử đang kết nối ở 2.4Ghz hay 5Ghz. Với 2.4Ghz thì sẽ không test đủ với gói 300Mbps nhé bạn. Nếu bạn test wifi trên tần số 5Ghz bạn xem băng thông kết nối giữa mesh và thiết bị đo là bao nhiêu, với chuẩn AC thường là 433Mbps với 1 stream, muốn test đủ gói cước lên 300Mbps bạn tìm thiết bị nhận được 867Mbps.
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@greenstar216 Thực tế với các gọi băng thông lớn như của bạn, để max speed bằng wifi thông qua các mesh đi wifi có vật cản như tường là hơi khó nhé.
@hvanhung22 so do nha minh la modem router netgear C7800 . minh cam day Lan truc tiep Netgear thi full speed 300mbps ( do theo fast.com) nhung minh len lau 1 la toc do chi con co 30 den 50mbps ( luc truoc thi khoang 100 den 180 mbps) . minh thu doi cho router ra gan giua nha nhung ko cai thien. roi minh quyet dinh dugn MESH nhung toc do van ko cai thien nhieu lam. cho minh hoi la bi gi. neu duoc ban co the trao doi qua FB giup minh duoc ko. FB minh la greenstar216. Ah ma neu cam LAn vao Mesh de do thi toc do dao dong la khoang 100 den 130Mbps( vay la cung chua duoc 1 nua bang thong nhu goi cuoc ) y minh la muon dung dc it nhat thi cung 1 nua bang thong bang wifi chu goi cuco 300mbps ma xai co 50 hay 60 mbps thi uong qua. ma nha cung ko co nhieu nguoi va ket noi khoang 11 den 12 thiet bi thoi
Bài rất hay nhưng không phải ai cũng hiểu ^^. Rất cần 1 người thợ có tâm và có tài.
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhuyhoatronggio Cảm ơn bạn !
Shiva91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cám ơn bạn
Cảm ơn mod nha. Mình đang xây nhà (4 tầng) nên cần nghiên cứu và tư vấn về vụ wifi.
Tính mua mấy con mesh về lắp.
Mod có tiện ko, mai mốt mình gần xây xong và chuẩn bị đi dây mạng, setup wifi mesh thì sẽ hẹn cafe hỏi chi tiết nha. Hehe.
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@borntobemaster Vậy là ổn rồi bác
@hvanhung22 Cho mình hỏi là nếu ko đi dây lan mà dùng sóng wifi để kết nối mesh, thì các cục nên đặt ở đâu (giữa các tầng).
Ví dụ là đặt ngay cầu thang để cục này kết nối cục kia mà không bị chặn tường (kiểu tam giác vuông) hay là không cần quan tâm trần nhà có dày hay không mà quan tâm khoảng cách giữa các node thì để kiểu tam giác đều hay cân?

Mình có vẽ mô hình minh họa 2 option.
- Cái option 1 thì 2 cục node con để ngay cầu thang, có không gian có thể kết nối với nhau nhanh, bù lại thì cục 2 khá xa cục chủ và cục 1 cũng vậy. Không lợi về mặt khoảng cách.

- Cái option 2 thì dạng tam giác đều, khoảng cách kết nối giữa các node gần nhau và đều nhau, có thể đảm bảo kết nối, bù lại thì sẽ bị chặn bởi trần nhà (cục con 2 kết nối 1 và chủ).

Nên mình không biết làm như nào sẽ lợi hơn về mặt kết nối và độ ổn định, sóng mạnh.
Trần nhà mình làm dày cỡ 30 - 50 cm.
Mesh option.JPG
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@borntobemaster Vâng bác. Do không biết thực tế diện tích nhà, vật liệu xây dựng, vật cản... Nhưng với mô hình như bác vẽ thì e góp ý như sau : như hình vẽ thì cầu thang đang đặt ở đầu các tầng, tối ưu nhất vẫn là option 1 nhưng điều kiện là thêm 1 mesh nữa ở tầng 1 để đảm bảo độ ổn định cao nhất nếu hành lang dài vì với kiểu lắp đặt như vậy giữa các node 1 và 2 nối tiếp 2 tầng không có vật cản. Với option 2 sẽ tiết kiệm chi phí hơn, trong thực tế trần nhà không quá dày thì vẫn đáp ứng tốt, bác dùng phần mềm đo công suất nhận, cài trên điện thoại cũng được (Net analyzer hoặc Wifi analyzer), đo tại vị trí đặt node 2 có đáp ứng được công suất nhận từ các node ở tầng 2 phát xuống > -65dbm ở băng tần 5Ghz không ? (Bắt buộc phải là băng tầng 5Ghz, công suất nhận càng lớn càng lớn càng tốt), speedtest tại vị trí xem băng thông còn bao nhiêu, nếu vẫn giữ đủ băng thông gói cước hoặc suy giảm không đáng kể thì triển khai option 2.
@hvanhung22 à ok, cảm ơn bác. Vậy hoặc option 1 và thêm node ở tầng 1 (ra hình chữ nhật) hoặc option 2 và đo lưu lượng.
Hehe, clear rồi. Thanks bạn nhiều nha!
Tks đã chia sẽ
Bài viết rất hay, gọn gàng & chi tiết. Hơn hẳn các mod viết lun.
Vote *****
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@c0mmand0 Cảm ơn bạn !
hoang6980
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết hay và bổ ích. Cảm ơn bạn!!
Mavinuio
TÍCH CỰC
4 năm
Thanks!
mạng càng nhanh tiêu thụ nội dung càng nhiều 😆
Nhà mình cũng dùng thêm 1 AP cùng với modeln nhà mạng, fpt 45m chạy fa fa
piepadjob
TÍCH CỰC
4 năm
Cho hỏi bác lấy id với pass của nhà cung cấp dịch vụ ở đâu để nhập vô cái router vigor vậy ạ? Mình dò trong cục router nhà mạng có sẵn được không hay phải gọi lên tổng đài để xin vậy ạ?
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@piepadjob À. Thường thì bác login vào modem nhà mạng => WAN, nó sẽ có 2 dòng Username và Password tùy nhà mạng. Nhưng bác nên gọi tổng đài để cấp chính xác, đồng thời một số nhà mạng họ quản lý theo MAC, sau khi nhập xong user pass tổng đài phải reset lại mac mới chạy được.
piepadjob
TÍCH CỰC
4 năm
@hvanhung22 Dạ, cám ơn bác ạ
ajack
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho mình hỏi cái này chút:

Tín hiệu mạng thì luôn cần Send (từ Router) & Receive (từ End-Device). Như vậy, laptop hay mobile cũng đều phải “phát” ngược lại sóng wifi. Vậy, một thiết bị Modem/Router phát sóng mạnh thì cũng đâu giúp được việc phủ sóng tốt hơn? (Vì rằng thiết bị đầu cuối cũng phải có “phát” ngược lại).

Cảm ơn bạn
vipboyth
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ajack Chính xác, nó sẽ có tình trạng hay gặp là tin nhắn tới thì rất nhanh nhưng tin gửi đi thì xoay lòng vòng, đại loại vậy. Nên lắp đặt chỉ ở mức phủ sóng 1 khoảng thôi còn mở rộng nữa thì thêm thiết bị
@ajack Vấn đề bác nói là đúng, nó liên quan tới độ tăng ích của antenna, Gain càng cao càng tốt, thu được tín hiệu của client càng chất lượng.
Điều này giải thích tại sao nhiều khi cường độ sóng mạnh (dBm cao) nhưng truy cập mạng vẫn chập chờn, trong khi 1 số AP/Router wifi cường độ sóng ko mạnh lắm mà truy cập mạng vẫn nhanh, khác biệt nằm ở độ tăng ích Gain (dBi)
Cường độ nó là là Số lượng, Gain nó như là Chất lượng.
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ajack Thực tế chính xác là vậy nhé bạn. Nên mình thường tránh các thiết bị phát sóng dân dụng công suất cao như 841HP, totolink 300RH... chẳng hạn. Nếu bạn sử dụng các dịch vụ như download, xem video online thì có khả năng đáp ứng được, còn nếu sử dụng đường upload nhiều như call ott hoặc stream thì sẽ rất lag, hơn nữa router phát rộng sẽ dễ bị can nhiễu với wifi xung quanh nữa. Trừ các trường hợp đặc biệt yêu cầu phải lắp đặt thôi.
sherlockaled
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hvanhung22 bạn cho mình hỏi là nếu mình muốn đi cái setup giống bạn, thì ai là ISP cho nhà bạn, với lại muốn những cái router Vigor2925 và AP Unifi AC Pro thì cái đó tự mình mua hay là mướn/mua trực tiếp từ ISP?

Với lại cho mình hỏi 1 câu khác là tại sao bạn lại chọn combo Vigor2925 + Unifi AC Pro cho setup overkill hơi dư mà không phải combo khác, chẳng hạn như là mesh wifi?

Thanks bạn rất nhiều 😃
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sherlockaled Chào bạn. Hiện mình đang sử dụng ISP nào thì mình xin được giữ bí mật nhé, để tránh tranh luận nhà mạng nào tốt hơn.

Về vấn đề cung cấp thiết bị thì thông thường ở các thành phố lớn các nhà mạng FPT VNPT VIETTEL sẽ có sẵn Vigor và Unifi, ở các chi nhánh tỉnh thì tùy họ có nhập về hay không. Thiết bị vigor + unifi thì rất phổ biến nên hầu như các cửa hàng bán thiết bị viễn thông đều bán.

Còn tại sao mình sử dụng vigor + unifi vì thực ra mình lắp cũng khá lâu rồi, thiết bị bên công ty có sẵn hàng nên mình mua về sử dụng luôn, lúc đó mesh còn chưa phổ biến, hiện tại mesh đã phổ biến nhưng combo của mình đang dùng ổn nên cũng không muốn thay đổi.
@sherlockaled Bác chủ làm bên FPT và dùng mạng FPT chứ gì nữa.
@hoangthanhnt chưa hẳn nhé bạn, có nhiều ông làm Honda nhưng chạy Yamaha nhé =))
trankhang_90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết hay dễ hiểu. Ủng hộ ra thêm những bài về thiết bị viễn thông cơ bản. Ví dụ như review về mấy cái đầu xem Android như dạng VTV GO để người mua biết mà lựa chọn.
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trankhang_90 Về đầu thu Android thì thị trường có rất nhiều, đa số na ná nhau. Bên FPT thì họ có thêm phần dịch vụ truyền hình kèm theo, ổn hơn dùng các app VTVgo hoặc ClipTV.
Hyenu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay.
epro2k7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mesh chuẩn nhất là cứ kéo LAN đến AP, nếu vị trí lắp ko thuận lợi cho việc kéo nguồn thì dùng AP có hỗ trợ PoE luôn cho gọn 😃
Thank bác vì 1 bài chia sẻ hay, thiết thực và chi tiết
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@epro2k7 Vâng bác, vì công nghệ hiện tại ping time của dây LAN vẫn ổn hơn, suy hao theo chiều dài rất ít nên vẫn là phương án tối ưu.
Bài viết chi tiết
Cám ơn bạn
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
@hvanhung22
Cục router wifi của em nằm cách giường ngủ có 1,5m vậy có ảnh hưởng gì đến sức khỏe hay giấc ngủ không anh?
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@tamdinh69 Wi-Fi tiêu tốn năng lượng rất ít nên không ảnh hưởng gì cả, sóng điện thoại tốn năng lượng gấp 10 lần Wi-Fi ấy chứ. Giờ đi bất kỳ đâu cũng bị dính ít nhất 4-5 sóng nhà mạng điện thoại, 5-10 sóng Wi-Fi hàng xóm cho nên nếu ngại vấn đề ảnh hưởng sức khỏe... cũng khó à nha. Trừ phi bỏ ra số tiền không nhỏ để sơn phủ chống sóng điện từ
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
@Vmemory Dạ ý em hỏi là ảnh hưởng của sóng wifi ở khoảng cách gần tầm 1m trong phòng ngủ em. Chứ còn các khu vực với diện tích rộng và thường xuyên di chuyển thì em không lo ngại lắm...
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@tamdinh69 Có ảnh hưởng về mặt tâm lý khi người sử dụng cứ lo ngại nó có ảnh hưởng. Có 1 số người tự cho là nhạy cảm với sóng điện từ, khi ở trong khu vực có sóng điện từ như Wi-Fi, sóng di động là họ 'có vấn đề'. Nhưng có vài nghiên cứu cho thấy đa số là do mặt tâm lý, họ biết trong khu vực có sóng điện từ nên họ nhạy cảm, còn trong buổi thí nghiệm không cho họ biết khi nào có sóng điện từ thì họ vẫn bình thường.
Cơ thể sinh vật có cơ chế ngăn cản ảnh hưởng của sóng điện từ nên bạn có thể yên tâm.
tamdinh69
TÍCH CỰC
4 năm
@Vmemory Có thể em bị yếu tố tâm lý rồi
OK cảm ơn anh nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119