Chia sẻ thiết bị cầm tay đầu tiên của bạn

Jamesbond
4/6/2020 15:59Phản hồi: 31
Chia sẻ thiết bị cầm tay đầu tiên của bạn

Nhớ lại những năm 2001-2004 khi những thiết bị trợ giúp cá nhân gọi tắt là PDA (Personal Digital Assistant) còn khá vắng bóng trên thị trường. Ngày ấy, ai cầm trong tay 1 con PDA hoặc giắt trong bao da ngang hông trông oai lắm mặc dù nó chẳng có nhiều công dụng ngoài ghi chép, nhắc nhở, đặt lịch. Mình khi đó đã đi làm được vài năm, nhìn những anh sếp trong công ty cầm trên tay cây viết quẹt qua quẹt lại trên cái màn hình to gấp đôi cái điện thooại di động thông thường thì thèm muốn được cầm thôi chứ chưa dám mơ đến việc sở hữu nó.

Rồi một người bạn có con Palm Zire xài chán bán lại cho mình với giá 150USD. Khỏi phải nói là mình thích và quí nó như thế nào. Nó quí không phải vì nó đắt tiền (mà con này cũng có đắt gì đâu) nhưng vì những thiết bị như vậy rất rất ít người dùng thời điểm đó và hình như cũng không có chỗ nào bán. Mình gia nhập vào trang Handheld Vietnam tham gia cộng đồng PDA để học hỏi kinh nghiệm và trên đó số người dùng PDA cũng chưa nhiều, lượn 1 vòng là quen tên cả.

Sau đó là các đời máy cao cấp hơn có tích hợp điện thoại ra đời như Palm Treo rồi Pocket PC chạy hệ diều hành window như XDA. Đến cuối năm 2007, mình đã tậu được chiếc điện thoại gọi là thông minh đầu tiên trong đời là chiếc O2 Neo. Đó cũng là khi mình bén duyên với Tinhte nơi có nhiều người chơi XDA hơn, chia sẻ nhiều kinh nghiệm vọc máy và up ROM hơn. Mình dùng con O2 này mãi đến năm 2011 do chai pin và thô kệch quá nên đổi qua iphone 4. Hiện nay, nó vẫn nằm trang trọng trong tủ đồ cũ của mình để kỷ niệm một thời tuổi trẻ.

Anh em chia sẻ kỷ niệm điện thooại thông minh đầu tiên của mình nhé.

31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hồi xưa mê mấy con này lắm mà không có tiền mua 😁. Giờ còn ở đâu bán không bác nhỉ? Mua về sưu tầm chơi chứ cũng chẳng xài gì được nhiều :D
@Penguin Pingu Giờ có tiền cũng không mua và hơi hiếm chỗ bán bác ạk
@Penguin Pingu Giờ chắc khó kiếm bác à. Hoài niệm một thời thôi chứ mấy máy này dùng pin Li-Ion nên giờ chai phồng hết rồi không còn dùng được nữa đâu.
@jaredbennett Mình lượn qua mấy chỗ bán lạc xoong không thấy có mà vào amazon hay ebay cũng không thấy.
chongao2k5
TÍCH CỰC
4 năm
Palm Lifedrive
@chongao2k5 Con Palm này của bác thời ấy cũng ngon lắm đấy. Có nhạc, video, email, web, game các kiểu con đà điểu luôn.
chongao2k5
TÍCH CỰC
4 năm
@Jamesbond Giá mua lúc mới ra luôn, giá $650 thêm bảo hiểm là $800. Giờ vẫn chạy tốt!
Kendu86
TÍCH CỰC
4 năm
Đó là năm học lớp 12 năm 2003 dùng cái siemen sl 45i. Sau đó tốt nghiệp cấp ba và đến năm 2004 thì dùng nokia 8250
@Kendu86 2 điện thoại của bạn cũng là ước mơ thời đó của mình và mình cũng có 1 con 8250. Chia sẻ PDA hoặc smartphone đầu tiên của bạn nhé.
vietuan1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Palm Zire
@vietuan1 Con Palm này của bác là Zire Z22 ra tháng 10/2005. Bác vẫn còn giữ được con này à?
MangoMan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sau năm đầu ĐH được mẹ tặng 1 con Nokia 6230i.
@MangoMan Mấy con Nokia mình chỉ khoái món Rắn săn mồi huyền thoại thôi.
của mình là sony ericsson k550i vào năm 2007
@Didu Bác còn con này không?
@Jamesbond ko, mình ko có thói quen/tiềm lực để sưu tầm,. nên toàn bán đi rồi nâng cấp máy mới 😁
Kaitou Duy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nokia 3110c :V
Vẫn còn xài đc mỗi tội hỏng pin, hồi đấy cài lên 6.5 cảm ứng nó nhạy sướng ko tả nổi, bỏ luôn cái bút. Ở nhà thì bị ông anh lấy chơi heroes 3, ở trường thì bị con ghệ lấy chọt kim cương với pikachu 😔, mà bọn windows mobile có bộ popcap game y xì máy tính sướng vãi. Lịch sử máy là ông bác làm doanh nghiệp đc tặng mà ko biết xài cho chứ bói ra tiền mua nó 😆.
@supperchym Con này của bác hình như ra đời trước con Neo của em mấy năm. Bác nói đúng. Hồi đấy cầm con này chơi Pikachu với kim cương là ngon lắm rồi. Thời mấy quán cafe có wifi còn đếm trên đầu ngón tay. Đi cafe chủ yếu vọc máy và giao lưu là chính.
@Jamesbond 1 thời ngu người trả tiền gprs 😆.
@supperchym Nhân bác nói chuyện GPRS, mình có lần trả tiền ngu do chưa đăng ký mà xài thử có hơn ngày mà mất hơn triệu tiền cước gprs. Ôi đời.
Điện thoại thông minh đầu tiên của mình là Nokia E63. 1 thời soạn tin nhanh như máy 😁😁
@Mr. Đăng Giáp E63 cũng là đẳng cấp 1 thời bác ạ.
@Jamesbond Mình thấy chiếc máy đó mặc dù giá thấp hơn E72,E71 nhưng thiết kế và tính năng là sự tổng hợp từ 2 chiếc kia. Loa ngoài đặt ở cạnh máy (E72 đặt ở mặt sau nên nghe nhạc phải úp), lại có chức năng dùng Flash làm đèn pin (E71 không có) 😁😁. Sau này thì mình dùng cả E72 và E71 nữa
ntp383
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sờ tắc X cơ mà k còn hình ảnh 😔
@ntp383 Mình cũng dùng con này được mấy tháng năm 2001. Thích cái tiếng kêu của nó mỗi khi đóng mở nắp.
Mình cũng từng dùng 1 con O2 nhưng không nhớ tên máy năm 2007
@Đức Chelsea O2 năm 2007 gần như là những dòng cuối cùng với Atom, Graphite trước khi chuyển qua cho HTC.
codaijaso
TÍCH CỰC
4 năm
con pda đầu tiên của mình là O2IIi, lúc đó cầm con này nghe điện thoại ai cũng nhìn ngượng lắm
@codaijaso Thời ấy cầm con này nghe điện thoại được ví như áp dép vào tai nhưng số người thán phục nhiều hơn kỳ thị.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019