Chia sẻ tính năng liên kết hữu ích khi mình sử dụng hệ sinh thái Apple

Lê Huyền Vân
19/9/2022 7:55Phản hồi: 91
Chia sẻ tính năng liên kết hữu ích khi mình sử dụng hệ sinh thái Apple
Sự đồng bộ, tính liền mạch và khả năng liên kết chặt chẽ giữa các thiết bị là điều mang lại sự tiện lợi và giá trị sử dụng rất cao cho người sử dụng hệ sinh thái của Apple. Hệ sinh thái Apple gần như là một hệ khép kín, chỉ “gà nhà” chơi với nhau chứ rất ít tương thích với bên ngoài, nhưng nó lại phát huy tính hiệu quả.

Hôm nay mình ra ngoài buổi sáng, không mang theo MacBook mà chủ yếu dùng iPad Air 5 để làm việc bên cạnh các thiết bị khác như iPhone 13 Pro Max, Apple Watch Series 7 41mm và AirPods Pro. Tất cả mọi thứ được mình cho vào túi đeo gọn gàng để không quá ảnh hưởng đến outfit đang mặc. Những lúc rảnh rỗi hay có nhã hứng chụp ảnh mình thường chọn không lên văn phòng mà đi cafe đây đó ở những quán đẹp để vừa có ảnh vừa thay đổi không gian làm việc và kéo mood.

Safari: Đồng bộ nội dung đang xem trên các thiết bị

Cái tiện của việc sử dụng cùng hệ sinh thái Apple đó là khi mình đang lướt Safari trên iPhone ở bất kỳ trang nào thì lên iPad mình vẫn có thể tiếp tục với nội dung đó mà không cần phải search lại. Xem tin tức, check việc trên iPad cho mình không gian rộng rãi, xem thích hơn và có cảm hứng hơn với những thứ có nhiều nội dung hình ảnh hay biểu đồ. Đôi khi, đọc tin tức trên iPad cho mình cảm giác tập trung hơn, làm được nhiều thứ nghiêm túc hơn.

he sinh thai Apple.6.jpg
Tuy nhiên, không phải lúc nào chúng ta cũng có iPad bên người như điện thoại và việc cầm iPad lâu cũng nặng và mỏi tay, do đó mình ưu tiên để iPad lên giá đỡ hay Magic Keyboad để dùng.

Dùng Apple Watch làm màn hình Live View cho iPhone

he sinh thai Apple.14.jpg
Có một tính năng mà mình giới thiệu với anh em nào đeo Apple Watch mà chưa biết đó là dùng đồng hồ để chụp ảnh từ xa. Khi đi cafe một mình nhưng muốn chụp cả người thì mình dùng đến cách này. Mình đặt điện thoại ở một góc cố định và cảm thấy an toàn > bật ứng dụng camera trên cả iPhone lẫn Apple Watch lên, khi đó màn hình của Apple Watch sẽ trở thành Live View để xem và điều khiển nút chụp hình từ xa.

he sinh thai Apple.2.jpg
Apple Watch là đồng hồ thông minh được tích hợp nhiều công nghệ theo dõi sức khoẻ, hỗ trợ theo dõi thể dục thể thao mà mình có thể tận dụng, bên cạnh việc liên kế với iPhone để nhận thông báo,… Apple Watch Series 7 41mm mình đang dùng nó là bản 4G, lợi thế của bản này đó là có thể dùng độc lập với điện thoại khi gắn eSIM. Khi dùng một con điện thoại Android làm máy chính để trải nghiệm thì mình vẫn dùng được đồng hồ, nhưng ở Việt Nam mình chỉ có thể sử dụng mỗi nhà mạng Viettel.

Một điểm yếu khi dùng đó là Apple Watch từ bao đời nay đó chính là hầu như phải sạc lại mỗi buổi tối, mình lười điều này dã man, có mấy tối mình về mệt và quên sạc thì hôm sau lại không có để đeo vì phải đợi sạc. Bạn nào hình thành được thói quen sạc các thiết bị Apple mỗi đêm thì hay.

Sự đồng bộ của các thiết bị cùng Apple ID

Một điều đơn giản và tiện dụng nữa khi dùng cùng hệ sinh thái đó tất cả mọi thứ từ cùng Apple ID sẽ được sync với nhau và mình có thể tìm thấy nhanh chống những hình ảnh, video hay tài liệu mình cần từ bất kỳ thiết bị nào. Đơn giản như việc chụp hình xong, mở iPad lên mình có hình để chỉnh ngay mà không cần chép, tương tự với video.

Quảng cáo

Trong những trường hợp không cùng Apple ID thì mình cũng chỉ cần bật AirDrop lên là có thể chuyển nhiều hình ảnh và video với dung lượng cao một cách nhanh chống. Gửi ra ngoài khó khăn nhưng gửi cùng hệ sinh thái lại rất tiện dụng.

Do dùng cùng một Apple ID nên khi có cuộc gọi đến bất kỳ thông qua số điện thoại, các thiết bị gần nhau đều sẽ cùng đỗ chuông báo đồng loạt. Mình có thể chọn nhận cuộc gọi từ thiết bị nào thấy tiện nhất, nó tiện trong nhưng trường hợp đang cầm iPad để xem phim thì nhận cuộc gọi bằng iPad luôn, khi đi đường thì nhận cuộc gọi bằng Apple Watch và đeo tai nghe airpods vào cho an toàn.

Tương tự, khi đang họp trên MacBook chúng ta lựa chọn chế độ không làm phiền thì lập tức các thiết bị còn lại cũng sẽ im lặng theo mà không cần phải thao tác trên từng thiết bị.

he sinh thai Apple.4.jpg
Một thiết bị mình sử dụng đi cùng iPhone, iPad và cả MacBook đó chính là Airpods Pro. Đây cũng là thiết bị sử dụng được đồng bộ với hệ sinh thái có cùng Apple ID. Chỉ cần mở nắp Airpods lên là thông tin về thiết bị hiện lên màn hình điện thoại và iPad. Tai nghe có thể chuyển hướng âm thanh linh hoạt giữa các thiết bị mà không cần phải liên kết lại.

Universal Control: Tối ưu hoá không gian làm việc giữa MacBook và iPad

Quảng cáo

Mình có thể dùng iPad làm màn hình phụ khi sử dụng MacBook thông qua tính năng Universal Control. Khi đó mình có thể dùng trackpad và bàn phím của MacBook để điều khiển cả 2 màn hình. Các nội dung tệp hay hình ảnh đều có thể kéo qua lại giữa Mac và iPad.

Một vài nhận xét về iPad Air 5 M1

he sinh thai Apple.9.jpg
iPad Air thế hệ thứ 5 rồi nhưng Apple vẫn mãi dùng Touch ID để mở khoá màn hình, tay mình bị đổ mồ hôi rất nhiều nên mình rất phiền với việc mở khoá bằng vân tay vì lúc khớp lúc không, trước khi mở khoá mình phải lau chỗ nút nguồn và ngón tay. Chưa kể có khi mình dùng với ốp lưng thì việc đưa tay vào để mở khoá cũng không mấy tiện. Còn nghiệt ngã hơn là hôm bữa làm rơi và nút nguồn bị cấn, bể nên là bây giờ không thể dùng Touch ID được nữa luôn. Do đó, mình nghĩ nếu Apple sử dụng luôn FaceID cho iPad Air 5 thì có phải là tiện hơn không, đưa iPad lên là có thể mở khoá màn hình.

he sinh thai Apple.3.jpg
So với laptop, iPad là một thiết bị gọn gàng có thể đảm đương cho công việc văn phòng hay học tập. Nhưng mình gắn Magic Keyboard hay liên kết với bất kỳ bàn phím nào là có thể ngồi gõ bài vở, làm hình nhẹ nhàng để đăng trên Tinhte.vn ở quán cafe hay khi đi du lịch. Chip M1 xử lý mấy tác vụ này rất ổn và mượt, tuy nhiên so với iPad Air 4 mình sử dụng năm cả năm ngoái thì con này nó nhanh nóng, hiệu năng cao hơn nhưng mình cảm giác máy nóng hơn.

he sinh thai Apple.1.jpg
Nói chung, làm việc với iPad vẫn được, nó vẫn có thể đảm bảo đáp ứng những công việc cơ bản như văn phòng hay đồ họa với các bạn làm design,… Tuy nhiên, mình cảm thấy làm việc trên iPad tương đối chậm, vẫn được nhưng gần như khó có thể xử lý công việc một cách nhanh chóng, nó chậm hơn 40% so với việc mình xử lý mọi việc bằng laptop. Do đó, mình sẽ chỉ dùng iPad để làm việc khi đi cafe không tiện mang vác balo nặng nề.

Chỉ cần bỏ iPad, iPhone vào cái túi đeo như thế này, rất gọn và thường đeo như vầy cũng không ai để ý là có nhiều đồ giá trị với mình cũng cẩn thận 😃

Dù sao đi nữa đối với mình và công việc hiện tại, iPad vốn chỉ là thiết bị dành cho nhu cầu giải trí, để xem video trên màn hình lớn hơn, đọc tin tức được nhiều hơn hay chơi game đã hơn thôi. Nếu còn đi học thì mình dùng nó là thiết bị lưu trữ tài liệu và hỗ trợ học tập được nhanh gọn, hiệu quả.

Dù iPhone 14 Pro Max với một vài những thay đổi mới mẻ đã ra mắt thì mình thấy iPhone 13 Pro Max vẫn còn quá ngon về nhiều mặt, thiết kế, cấu hình, camera, thời lượng pin đủ lâu,… Hơn hết, ở thời điểm hiện tại giá bán của iPhone 13 Pro Max cũng dễ tiếp cận hơn, đâu đó tầm 26-27 triệu cho bản cấu hình thấp nhất.

AirPods Pro: Giá từ 4.490.000đ. Giảm thêm 600K khi mở thẻ TPBank EVO tại website DĐV
Apple Watch Series 7 41mm 4G: Giá từ 11.590.000đ. Tặng thêm 500K khi Thu cũ đổi mới. Giảm thêm 600K khi mở thẻ TPBank EVO tại website DĐV
iPad Air 5: Giá từ 14.790.000đ: Tặng thêm 500K khi Trade-in. Giảm thêm 600K khi mở thẻ TPBank EVO hoặc giảm thêm 300K qua VNPay. Mua Apple Pencil chỉ 3.090.000đ (Giá niêm yết 3.990.000đ)
Anh em có thể xem thêm sản phẩm của Di Động Việt tại đây.
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguyên cây Táo xum xuê 👍🏿
tuongcctv
ĐẠI BÀNG
2 năm
@xecatang Chắc rất xum xuê
Cười vô mặt
@xecatang Lá xum xuê hả ngừi ae 🙄
Vũ!
CAO CẤP
2 năm
Thả tym
Hun cái nè
Khi bạn trưởng thành là khi bạn đủ máu cho apple hút, nhìn quả cầm ipad bắn pubg buồn cười quá ( ko hợp khung cảnh ).
@supperchym Hay
Bài hay
thằng didongviet này chơi hơi xấu , mới có tin iphone để giá 30, giờ âm thầm lên 34 luôn ,
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoanglong0712 Cạch ngay thằng này. Làm ăn bố láo
latoan339
TÍCH CỰC
2 năm
vân ngày càng đẹp gái ta
@latoan339 Con gái của mình đấy, cảm ơn bạn nhé
Apple còn có nguyên bộ, chứ android với windows mãi mãi chỉ là chấp vá mà thôi
@MID217 Thế mới có sự tự do và ràng buộc
Thằng thích chui rọ
Thằng tự do phóng khoáng
Thế mới biết Táo biết nuôi cừu
@MinhHy Nguyen Chẳng phải làm không được nên buộc bấu víu vào nhau à, sao hay ra dẻ quá
bethikyeu
TÍCH CỰC
2 năm
Huyền vân xinh quá
@bethikyeu Con gái của mình đấy, cảm ơn bạn nhé
uno_68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HyH nhạc phụ nhạc mẫu vào hẳn tinhte để tìm rể cho con gái ạ! Tuyệt vời! Con 1 mét 8 nặng 80 ký da trắng mặt xinh đang sở hữu 10 Bitcoin ạ! Con chào bố mẹ vợ =))
@uno_68 10 BTC cũng = Vinfast thôi con trai = chúc may mắn lần sau
Lanh mn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mode quên mang theo MacBook cho đủ bộ!
Mod này toàn bài nhảm
@lamdainhan10 bậy bạ, cái đó phải dành để nói chú mod miketysonme gì đấy chứ cô này dễ thương vậy mà
@lamdainhan10 Vào đây đọc bài thì dở rồi. Tôi vào xem hình 😆
anhtkl
TÍCH CỰC
2 năm
@xecatang Dễ thương và Bài nhảm ko có liên quan bác êi. Ông này nói đúng đấy.
@vicktorbui Phải đăng nhập vào like ngay cho bạn. Nếu cần bài chất lượng thì tìm các mod khác. Mod này chỉ nên chọn chế độ Hình Ảnh 😃)
thuong911
TÍCH CỰC
2 năm
Vân xinh quá ta ơi. Vân có ng iu chưa vân ơi
@thuong911 Chú có hỏi mà con gái chú chứ cười cười, chưa thấy có ai đón đưa
Tay đổ mồ hôi thì lâu lâu Vân nên đi khám dạ dày nhé
@Quần Xà Lỏn Tay dầu con ơi
Huyền Vân xinh đẹp quá
@MAVISTA Cảm ơn con đã khen con gái chú
quangminhmmc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Gom chung các đồ apple vào trong giỏ xách chắc là bọn cướp giựt khoái lắm nhỉ, không chừng mất luôn cả hệ sinh thái
Cười vô mặt
Chị này vận đồ đó quá trẻ và xinh.
@Mì Gói Hết Hạn Không vận đồ thì còn xinh hơn nữa
Bài viết tỉ mỉ nhưng lạm dụng nhiều từ tiếng Anh khá vô duyên. Thứ nhất: Outfit là nói đến cái gì, trong ngữ cảnh của Vân thì có phải là trang phục, là quần áo ko, sao cứ phải sử dụng một từ nước ngoài làm gì, có tác dụng gì ko; Thứ hai: Design, dân design là những ai? Từ design dịch sang tiếng Việt theo cách trắng trợn nhất đó là Thiết kế, tôi ko hiểu bạn nói design để đạt được ý nghĩa nào khác nữa ko ngoài công việc thiết kế?
@j_cage Mình mới tắm xong khoác mỗi cái khăn tắm lên người, thì cái đó có tính là Outfit ko nhỉ 😆
@j_cage Bác đọc kỹ thế, tôi chỉ xem hình =))
@adagioleonard thì đó là cái khăn tắm, đơn giản thế thôi cứ làm rối lên làm gì?
anhtkl
TÍCH CỰC
2 năm
@j_cage Bồi bút đang viết bài bác ơi hehe, tỉ mỉ j đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019