Chia sẻ về việc tranh luận kiểu công kích cá nhân trên mạng xã hội

Nam Air
16/9/2023 9:47Phản hồi: 244
Chia sẻ về việc tranh luận kiểu công kích cá nhân trên mạng xã hội
Chào anh em, hôm qua rảnh rỗi mình có hỏi cuhiep một chút về vấn đề văn hóa tranh luận trên mạng xã hội, cụ thể là vấn đề có một số người thường công kích cá nhân chứ không tranh luận vào vấn đề được nêu ra.

Mời anh em xem video

Này là một câu chuyện dài, mình và anh Hiệp cũng chỉ mới đi vào cái lớp đầu tiên của vấn đề, chưa phân tích hay đào sâu hơn, hẹn anh em ở tập sau nếu mọi người hứng thú nha.

Anh em muốn hỏi gì cuhiep bình luận để mình làm tập tiếp nhé.
244 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao năm nay Apple không mời CuHiep đi sự kiện Apple vậy ta 😔
@hoangemini Vậy ra có đứa mách lẻo =))))
Cay thật nhưng làm gì đc, chỉ còn cách định danh cá nhân mọi member tinhte thôi =))
@iCừu 01 Đụng đến ai thì chị cũng nhẫy cẩng lên đó cưng, chứ ko phải lgbt hay lgpt gì hết nhá. Người sống vì chánh nghĩa là thế đó. OK
@Thiếu nữ thôn quê Dạ vâng chị không phải lgbt chị là công chúa ^^ à nhầm thiếu nữ thông quê
Đúng vậy
Còn 1 vde nữa
Tranh luận nên tập trung vào vấn đề, chứ đừng chăm chăm soi nick thật nick ảo.
Nick ảo mà người ta đang nói đúng nội dung, ko chửi tục ko vi phạm từ ngữ,…
Chứ nhiều người đang tranh luận ko được bdau nói kiểu: thôi ko nói chuyện với nick ảo.
Cái nhóm tinhte trên fb cũng kiểu thế
@tuananhcao Tui thấy bạn nói hơi ngang - bạn phải có gì bị khống chế thì tranh luận nó mới công bằng được !
@tuananhcao Cái vụ nick thật nick ảo này vô phương trên fb nhé, mấy group dân trí cao như maybe, rvn, qrvn nick ảo nhiều lắm nhưng bài hay cmt của họ rất hay nha :v
Tuy nhiên nói đi cũng phải nói lại, những bài hay cmt bị ném đá chửi rủa thì toàn của nick ảo nên mình có thể kết luận như sau:
Nick ảo thì chưa chắc đã tranh luận ngu/cãi cùn nhưng đã tranh luận ngu/cãi cùn thì chắc chắn dùng nick ảo =))
halh
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@tuananhcao Tiếc cho Nam Air đã mất công làm ra bài trao đổi về chủ đề khá hay, nhưng cách Admin nói về nick ảo làm cho bài này không còn giá trị.
Admin thể hiện sự coi thường người khác, coi thường quyền riêng tư và không tôn trọng sự khác biệt.
Rất thất vọng.
@cuhiep người ta có nhu cầu nặc danh như bác xài vpn chứ có gì mà phải ồn ào thế admin
Người ta dễ dàng buông ra những lời lẽ khó nghe mà không biết rằng lời nói thể hiện trình độ và đẳng cấp của chính mình. Người giỏi hay dở tôi chỉ cần nói chuyện dăm ba câu là có thể đoán được.
@tichchu2203 Chuẩn. Bởi ngôn ngữ là cái vỏ của tư duy mà
@tichchu2203 lâu dần thấy ý này cũng đúng, nhiều khi 1 sự việc mà thể hiện làm sao cho người nghe họ thấm mới là giỏi
@tichchu2203 Nhưng mà gặp thằng ngu là phải chửi cả họ nhà nó :”>
@nghaimin Câu nói động chạm nha. Mấy cái trò công kích này ở tinhte nhiều lắm.
Thắng làm vua, thua làm clip
Khôn như mày :D
anhuy009gl
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@hoatongoc xoá cmt nữa 😆))
@anhuy009gl đù xoá cmt thiệt =)))
vtgiang87
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@anhuy009gl xoá cmt rồi =))
dntphuc
TÍCH CỰC
7 tháng
@hoatongoc Thua còn kéo thêm acc phụ vào nữa -_-
Duy le1990
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@dntphuc Phải nói đúng bản chất là kéo ae vào hội đồng cho hả hê
Tranh luận cũng ko nên phân biệt vùng miền. có miền này hơn miền kia, thì trong mắt ng ngoại quốc vẫn là bề ta nưn nhỏ bé thôi
jedi9
TÍCH CỰC
7 tháng
@Makotohasebe1991 Chắc chưa thấy phân biệt vùng miền ở nước ngoài rồi, chưa kể cùng 1 loại tiếng Anh đám tự nhận văn minh còn phân biệt các kiểu nữa =))
@Makotohasebe1991 Tư duy nhược tiểu của đại bộ phận dân cư mạn hiện nay. Nước ngoài là nước nào? Và tại sao phải lấy “nước ngoài” làm chuẩn. Chắc nhiều lần bạn bị cha mẹ mắng “con nhà người ta”, tình trạng “nước ngoài người ta” nó cũng y chang. Còn ba mẹ bạn không mắng bạn như vậy thì mình khó lấy ví dụ khác quá. 😃
Có video này của Hội đồng cừu cũng khá hay nè.
@duchaitp Hội này toàn nói về triết học đương đại. mình cũng hay xem lắm.
mấy bạn này kiết thức rất vững, văn minh. đâu như một số thành phần , toàn đi công kích
@Nguyễn Tuấn July nói chung HĐC cũng nhiều cái bias lắm 😃 Cứ Mỹ là auto nó kêu có căn cứ hết
oper23
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@hypous chứ theo bạn như thế nào là 'có căn cứ'. Nếu nó không được xác thực từ 1 nguồn nào đó?
@oper23 Khi không thích thì khách quan đến mấy cũng bị chê bai thôi bạn.
@oper23 Ví dụ coi cái clip vụ chiến tranh xâm lược Ukraine, tất nhiên Nga sai là điều không cần phải bàn. Nhưng việc quân đội Ukraine nã pháo / giết dân miền đông từ 2014 - 2022 là chuyện có quá nhiều bài báo / chứng cứ cả từ Nga lẫn phương Tây. Ấy vậy mà HĐC nói 1 câu xanh rờn là không có căn cứ cho chuyện này. => Ủa là sao

Rồi chuyện so sánh Kosovo và 2 tỉnh miền Đông Ukraine, Kosovo là chuẩn, nhưng việc 2 tỉnh miền Đông đòi tách khỏi 1 chính quyền lật đổ là sai 😆 Ủa kì vậy.
Tranh luận chỉ là cái bản ngã quá to thôi
Mình thấy vài tài khoản trên tinhte comment dạng "luôn đúng" và "bất chấp" hoặc "tạo war" nhưng vẫn không bị gì hết thì nói chung là mình nghĩ chắc do trang cũng cần những người đó tăng lượt views, nhưng cách này vô tình làm cho nó trở nên khá bề bộn. Đối với mình thì vẫn skip những người như vậy nhưng skip thì skip chứ nếu họ lên bài trên trang thì vẫn thấy mà. Cho nên là thôi cứ để tự nhiên, tinhte tồn tại được bao lâu cũng sẽ phụ thuộc chính vào ban quản trị thôi.
@nybinh Đừng mơ mộng giữa thiên đường nữa, cuHiep là admin nhưng vẫn phải chịu sự giám sát của luật không gian mạng. Họ cho bao nhiêu thì biết bấy nhiêu thôi!
haichuane
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@cuhiep Có mấy người cmt đâu mà đọc không hết , lý do quá. Tôi còn đọc hết được mà tên nhận lượng đọc cmt không hêta được ah.
@cuhiep Hợp lý, mình đã từng Report chính anh cuhiep 😁
Mộc9
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@cuhiep Cu Hiệp tư duy đẩy trách nhiệm kiểm soát cộng đồng về cho user là không ổn rồi.
Nếu Mod công bằng thì đâu có chuyện này xảy ra
tuankts2
TÍCH CỰC
7 tháng
@Cừu con Cuộc đời này vốn dĩ không có công bằng 😆
rivertm
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Cừu con Mình nghĩ để công bằng thì phải hiểu và tìm hiểu. Cái này khó, nên oan sai cũng là chuyện thường thôi 😃 đến chính quyền điều tra kỹ lưỡng còn oan sai. Ban quản trị thì cũng cần người dùng, họ cũng đã cố gắng hết sức để tạo ra môi trường tốt lôi kéo mọi người rồi. Chứ có ai dại gì mà ko công bằng để anh em bỏ đâu 😃 (quan điểm cá nhân của mình thôi, không công kích, nếu phạm gì cho mình xin lỗi nhé)
@rivertm Cái bản chất người đứng đầu tinhte rồi, tinhte phát triển hàng chục năm có đc gì đâu
rivertm
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Cừu con Có thể với bạn là vậy, với mình thì được khá nhiều. Họ phát triển tin tức và họ đã đưa đến cho mình khá nhiều tin bổ ích, nhiều thành viên không phải mod cũng có những bài viết giá trị đáng học hỏi. vậy là ngon rồi 😃
rivertm
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Cừu con Chính những người quản trị tinhte là những người gây war và công kích cá nhân. Hãy xem lại, ví dụ rõ nhất là bài dùng điện thoại trần không hề mang tính đóng góp mà mang tính khoe khoang, chê bai những người dùng ốp hay miếng dán da (vậy nếu dùng trần hết thì miếng dán bán cho người nghèo à?) hơn nữa mỗi người một sở thích, sao có thể căn cứ vào đó mà đánh giá giàu nghèo hay những đánh giá khác? Một vài viết rất tệ mang tính công kích cá nhân của ban quản trị được đưa ra front page thì bảo sao không gây war?
Hahahaaaa, kiểu tranh luận đó thì trong tinhte này không thiếu. Nhan nhản luôn!
mrHz
CAO CẤP
7 tháng
Tranh luận trên mạng về 1 vđ ko liên quan đến mình, ko lợi ích cho bản thân và mn, chỉ để hơn thua là tranh luận vô bổ mất time
rivertm
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@mrHz Tranh luận về vấn đề thì chắc ok thôi và văn minh để hiểu thêm cũng tốt. Nhưng kiểu chửi người khác ngu và mình tỏ ra khôn hơn và nguy hiểm hơn thì mới đáng nói. Cái đó mới gây war
Đi hỏi cái ông trả lương mình và chuyên combat với mem, rồi lại suốt ngày bị mem chửi, haizz
@thaiduy911 Ng bị tổn thương lại muốn làm tổn thương ng khác =))
haicha
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Mỗi người có "thế giới quan" khác nhau, nó hình thành qua "trải nghiệm" từ quá khứ của họ. Muốn thay đổi thế giới quan của họ thì cần cho họ sự "trải nghiệm" mới.
Đồng ý ạ! 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019