Cho mình hỏi cắm màn hình ngoài macbook liên tục có làm chai pin không ạ ? Em sợ cắm riết cái pin n

danghuynh0812
13/9/2022 4:31Phản hồi: 10
Cho mình hỏi cắm màn hình ngoài macbook liên tục có làm chai pin không ạ ? Em sợ cắm riết cái pin nó hẹo k mang đi đâu xài dc nữa 😔
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Họ Giáp
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đã từng cắm sạc như vậy, và đã chai pin
Pin bạn xài kiểu gì cũng sẽ chai theo thời gian, tốt nhất cứ xài theo nhu cầu.
greatmen88
TÍCH CỰC
2 năm
Cắm sạc liên tục, 1 tháng xả pin 1 lần cho pin làm việc thì kéo dài tuổi thọ ra tí, chứ pin để ko thì nó cũng hư thôi
1more
ĐẠI BÀNG
2 năm
cứ dùng đi lo gì, kiểu gì cũng chai thôi
Mình cắm pin suốt đây máy được tự điều chỉnh nên không bao giờ đạt ngưỡng 100% mà luôn hold ở 80%. Hếttttttttt
Cười vô mặt
@Lone hero Setup như nào vậy bác
@chelsea_no1 Trong Settings của Battery có một mục gọi là "Optimized Battery Charging" nó sẽ học thói quen người dùng và điều chỉnh sẽ sạc 100% khi rút máy dùng pin, còn phần lớn thời gian nếu hiếm khi dùng pin thì nó sẽ giữ mức 80% như hình dưới.

Tuy nhiên, do mình cắm pin riết nên mình sử dụng AlDente để giữ pin luôn luôn dừng sạc ở 80% hoặc cao/thấp hơn tùy ý, ngăn cản pin duy trì mức full 100% trong thời gian dài (mức bị coi là không tốt cho pin khi duy trì lâu)
Screenshot 2022-09-14 at 06.50.12.png
@Lone hero Thanks bác. Em cũng tích chọn cái đó nhưng tầm 2h chiều nó lại sạc lên 100%. Hoá ra phải phải cài thêm cái kia
@chelsea_no1 Giai đoạn đầu cái tính năng của Macos nó học khá chậm nên có khi nó cứ định kỳ lên 100% rồi lại xuống, khá là nóng mặt. Thế nên, mình cài luôn AlDente và duy trì trong ít nhất 1 tháng.
Sau một thời gian dài thì cuối cùng là Mac nó cũng học được thói quen sạc pin và giờ mình không cần chạy AlDente nữa
Cười vô mặt
subacu82
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái gì càng sợ nó càng mau tới. Vô tư đi😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119