Chụp sản phẩm quần áo

pinhzoi88
14/6/2012 18:26Phản hồi: 20
Chụp sản phẩm quần áo
Em có đi chụp sản phẩm cho 1 shop quần áo. Mày mò trên mạng đến lần chụp thứ 2, 3 thì thấy chất lượng cải tiến hơn nhưng k biết còn thiếu sót chỗ nào mong các bác hướng dẫn.
Vài tấm minh họa:

20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình bác chụp sáng đều, tuy nhiên mình thấy còn thiếu chi tiết, chi tiết chất liệu vải, hính mấy cái váy thiếu sáng bác ạ, có thể do chụp 1 đèn hả bác. 😃
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ý bác là mấy cái váy ở tấm số 4 đúng ko ạ?
dạ đúng rồi, tại em chụp ở đằng sau shop, ngay khu vực gần phòng thử đồ nên rất chật chội.
Đèn trong phòng là đèn compact chữ U (khoảng 8 cái), màu vàng. Tắt đèn đi thì tối thui nên ko mở ko đc. Lúc đầu em để WB là "flash" nhưng thấy hình nó ngả vàng nên e chuyển qua AWB luôn.
Em để Manual exposure, 1/197 sec, f/4.5, ISO 100
Mấy hôm nay thì e để 1/160, f/5, ISO 200-400, đèn flash ko có TTL nên máy lúc nào cũng báo thiếu sáng ^^

Như bác cũng thấy bên trái là gương nên e k thể xoay máy đứng, chĩa đèn sang trái đc. còn bên phải thì vướng 1 góc tường chĩa ra ngoài nên góc chụp rất hẹp, đành chụp với máy ngang.

Vậy thì theo bác e nên làm thế nào ạ?
Shop em chụp gần địa chỉ bác Phong luôn đấy ;)
ui giời, cho mình địa chỉ, mình chạy qua xem và trao đổi với bác.
Đèn compact ánh sáng chỉ cho ảnh sáng, nhưng cường độ sáng không cho hình trong được, bác dùng đèn gì, mình sẽ chia sẻ thêm.

Điều bác không bận tâm là máy Canon khi để chế độ Av/ Tv có gắn đèn TTl hay không TTl nó vẫn luôn báo thiếu sáng !!! Khi bác sử dụng đèn không có TTL, bác để Mode M trên máy thì máy hiểu bác đang chụp không có đèn, nên máy nó báo thiếu sáng, mặc kệ nó...

Bác thử chụp Mode M , tốc độ 60 khẩu 5.6 hoặc 8, đèn bác dùng loại nào em chưa rõ, nhưng cứ chụp thử, nếu dư hay thiếu sáng, bác đóng mở khẩu lại.

Thường thì chụp sản phẩm, người ta phải setup 1 studio, có cả phông, đèn đóm khá nhiều, công việc bác không cần như thế thì mình mua dù, chân đèn, trigger để có hình đẹp vừa phải là ổn.
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
12 năm
@PhongDigicam Dạ shop ở 209 NĐC đó bác ^^
Em chỉ xài 1 cây flash cắm trực tiếp trên máy ảnh thôi:

Bác bày em để khẩu 8 chắc để lấy thêm chi tiết quần áo chăng?
Để em bàn chủ shop coi tài trợ em khoản đèn, dù đc ko ^^
Ko thì đành có sao chụp vậy quá, hix. Em sanh dziên nghèo chưa có tài trợ bác ơi ^^
Ra cái gương nó cũng góp phần tăng sáng à.
Em cám ơn bác Phong rất nhiều đã nhiệt tình hướng dẫn em 😃
Cái gương của bác cũng có lợi lắm đấy, nó là hắt sáng đánh ven, hình sáng hơn đấy 😃
>>Bác bày em để khẩu 8 chắc để lấy thêm chi tiết quần áo chăng?
Đúng thế, khẩu nhỏ chi tiết sẽ tốt hơn. Nếu chụp với khẩu 8 thiếu sáng, bác nâng ISO lên, đừng lo ISO cao sẽ làm mất chi tiết ảnh nhé. ;)

Bác dùng đèn này chụp qua dù hình ảnh sẽ sáng đều hơn, nhưng đèn gắn ngoài sẽ tốn chi phí mua chân đèn, trigger kích đèn nữa. Bác thử bẻ đèn nghiền thẳng lên trần nhà xem Ơ trần nhà phải thẳng và sáng nhé) đánh như thế hình sẽ sáng đều hơn, nhớ lùi xa ra nhé để ánh sáng đèn phủ đủ lên chi tiết quần áo.

Nếu rảnh, ghé qua bên mình, anh em trao đổi trước, khó khăn quá mình sẽ chạy qua chỗ bác ngay, hàng xóm mà lị ... :p
Bác phong nhiệt tình thật, cố gắng lên nha bác pinh, ủng hộ, ủng hộ tinh thần... hihi😁
Đã hẹn với bác Vinh, Pinhzio88 nhưng do hôm đó lo khách nên chưa ghé bác được, khi nào cần, alo mình sẽ qua ngay nhé Vinh 😃
Có dịp đi Sài gòn thế nào cũng ghé giao lưu cafe với các Bác... Hẹn gặp nhé...giữa Sài gòn.;)
>>TITONI: thế khi nào bác vào, em sẽ mời bác cafe ạ !
>>TITONI: thế khi nào bác vào, em sẽ mời bác cafe ạ !
Bác ghé em nhé, hôm trước, em bận khách hàng qua nên không tiếp bác được, bác thông cảm ^_^
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko sao đâu bác 😃
PhongDigicam: cám ơn bác, công việc bận rộn thật. sẽ có dịp gặp bác.
chút nắng chiều bảo lộc gửi đến sài gòn...hihi;)
PhongDigicam: bên bác có bán flash rời nào nhỏ gọn mà phù hợp với lx3 không vậy?
E nhờ mấy bác cho e lời khuyên :
E chuọ sản phẩm là laptop với máy canon 5d mảk ii lens 24-70 f2.8, chụp trong nhà, ảnh nó không trong, với lại thay đổi ánh sáng mặt trời nên mỗi ảnh mỗi khác. Gặp mấy máy vỏ đen chụp toàn màu đen thấy rõ vỏ máy
Nhờ các tư vấn giúp: đặt iso, tôc độ, khẩu độ sau cho hợp lý, ảnh trong bắt mắt
Thank
@laptopnano
hyvong1502
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em cũng bắt đầu phải chụp sản phẩm quần áo mà thiếu kiến thức quá, chỉ hóng các bác chia sẻ kinh nghiệm. bác Phong chia sẻ tiếp em hóng nha.
sao em không xem đk ảnh nhỉ ?
các bác có ảnh nào đẹp thì cứ up hết lên đi ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019