Có nên mua xe đạp điện?

giangnguyen311
1/8/2012 4:43Phản hồi: 141
Đi cub nhiều rồi nên em đang có ý định mua xe đạp điện đi cho đỡ tiền đổ xăng nhưng thấy mọi người bảo ắcquy của xe đạp điện hay phải thay -> tốn tiền hơn đổ xăng nên hơi băn khoăn 😁 các bác cho em ý kiến về cái khoản này được không ạ? Bác nào đi xe đạp điện rồi gợi ý giúp em xem hãng nào mua xe thì tốt ạ :D
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

E ko thích đi xe đạp điện lắm. Bác có thể mua solowins 50cc ý
orlando38
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thang95tc Xe đạp điện và xe máy điện hay xe điện đều okay mà. Có điều xe đạp điện khi hết bình ắc quy hay hết Pin thì còn đạp được, chứ xe điện thì dắt bộ luôn. Giờ có nhiều hãng tốt lắm, Hkbike (giờ đổi tên là PEGA rồi), Hitasa, Giant (nổi tiếng dòng M133S, hay gọi là xe đạp điện bò điên), Asama, Nijia (Ninja), Yamaha, BMX , Honda (mình thích kiểu dáng thiết kế xe đạp điện Honda nhất).

Về giá thánh thì mức giá xe đạp điện thường cũng chia ra 2 loại (hai phân khúc giá): Xe đạp điện giá rẻ và loại xe đạp điện cao cấp. Nói chung là tha hồ lựa chọn, từ vài triệu trở lên là lăn bánh được rồi, kể cả dùng ắc quy hay dùng pin sạc, động cơ và công suất cũng có nhiều lựa chọn, nhớ chọn loại chở được tải trọng lớn (trên 100kg là ok), nếu có bạn gái hay bạn trai để chở phía sau khỏi lo máy bị ì. Chính sách bảo hành hậu mãi cũng tốt lắm, yên tâm mua xe đạp điện về chạy nhé, nhất là phụ huynh, học sinh, sinh viên, các bạn nữ tuổi teen, các bạn nam "dịu dàng" , các bà nội trợ, các ngoại lớn tuổi v.v.... ;)
Con em mình Ði, 1ngày tb trên 50km, ngày sac 1lâ`n, 1lâ`n sac full acquy tính ra hê't 1k, 1tháng có 30k, Ði 2nam rùi ko thâý sao hê't ák, xe gì cua YAMAHA ý, 1x tr.
@bb_gamo anh ko hiểu 1 lần sạc full ac quy hết 1k là sao
@NinhFly 1k tìên Ðiê!n ý anh😁
@bb_gamo ak ak ra thế 😃
QPR
TÍCH CỰC
12 năm
Xe điện có ưu điểm lớn nhất là chưa cần GPLX và không nhất thiết phải đội mũ bảo hiểm. Nhược điểm là hay hỏng Ac-quy, và "sợ" nước.
Theo mình biết thì các hãng Honda & Yamaha chưa sản xuất xe điện hai bánh như ở VN vẫn bán.
@QPR chuẩn rồi anh, nhưng xe đạp điện HKbike thì khác nhé, pin xe chịu nước, xe dùng PIN bảo hành 2 năm, 1 đổi 1 trong vòng 1 năm, nói chung mua xe này là an toàn tuyệt đối, ăn chắc mặc bền
Bạn chủ topic là nam thì không nên mua xe đạp điện, mua lấy cái MTB đạp đi cho khỏe. Còn nếu là con gái thì nên mua. Mình thì hằng ngày vẫn đạp xe đi học, đi thể thao và đi chơi, ra đường thấy nhiều bạn gái đi xe đạp điện nhìn rất.... Nói chung là rất thích, tuy nhiên đường phố Hà Nội lắm bụi, khói xe quá và giao thông cứ loạn xạ cả lên.
đi xe đạp điện chỉ nên mua nếu đi chơi gần gần thôi
chứ còn đi xa thì chẳng chóng thì chày cái acqui của bác cũng đi sớm thôi
Mà hình như thay acquy khoảng 2m đấy
suongnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình mới mua cho em gái cái xe đạp điện của hãng Topbike, xe bên đấy dùng Pin Lithium chứ không dùng Ắc quy, mình thấy Pin nhẹ và tuổi thọ có vẻ bền lâu, thiết kế khá độc đáo, gấp gọn lại được. mình thấy khác hẳn so với các xe ngoài thị trường. các bạn vào website tham khảo xem sao: http://topbike.vn/.
nếu định mua xe đạp điện thì bác tham khảo thử xe đạp điện Bridgestone xem. Em thấy hiện nay nhiều người đi xe này lắm. 😃. Xe đạp điện rất kỵ nước thôi, và chú ý là phải sạc đều ko thì...hao cơm khi đạp lắm í ạ
Nếu bác ngại vụ hao điện thì mua con xe đạp thể thao xem 😃, giờ đạp xe đạp thể thao đang phổ biến dần rồi ạ, ngoại trừ vụ hao cơm thì cũng nhiều ưu thế lắm ạ, nhẹ này (tầm 12-15 kg thôi),đạp rất bon này, có bộ chuyển tốc độ này....Xe đạp giờ cũng ko giống xe đạp ngày xưa nữa, nhìn chung là thích 😃
xe điện thì bác có thể tham khảo xe điện Bridgestone, có cả loại ắc quy và pin Plathium, dạo này em thấy mọi người dùng cũng nhiều lắm. Xe điện phải chú ý là kỵ nước và sạc đều thôi, nếu ko lúc đạp cũng...hao cơm lắm ạ
còn nếu ngại vụ hao điện thì bác có thể tham khảo mua xe thể thao xem, loại chất lượng tương đối tốt giá cũng ko quá cao như xe điện, mà xe giờ khác xe xưa, đạp bon mà nhẹ lắm í, tăng giảm tốc độ tùy theo...cơm của bác thôi.
chúc bác sớm tìm được chiếc xe như ý
@quynhpt1993 xe bridgestone thì cũng có loại dùng pin lithium nhưng giá xe không rẻ bằng xe HKbike, theo mình thì xe HKbike là tốt nhất
@원중득 uầy, thế ko phải chỉ có duy nhất hk là dùng pin lithium ion thôi hả bác. 😁
Theo mình bạn nên mua vì:

- Xe điện ko ồn ào như xe máy
- Xe điện không có khói bụi - tác nhân chính ảnh hưởng đến bệnh hô hấp của con người, biến đổi khí hậu và nhiều, nhiều lắm các tác hại khác.
- Phát sinh nhiệt cực thấp (bạn chạy 40km về sờ tay vào motor chỉ thấy ấm ấm, còn nếu xe máy chạy 1km thôi bạn sờ vào động cở (đặc biệt là nơi có buồng đốt) và sờ vào "pô" đảm bảo tay bạn "xèo xèo" như chiên thịt - một yếu tố nữa về bảo vệ môi trg sống - ít sinh nhiệt
- Ít phải bảo dưỡng, ko phải thay dầu máy, thay dầu hộp số như xe máy. xe máy chạy 1-2000km là thay dầu máy 1 lần, một lần thay trên dưới 100k.
- 9th or 1 đến 2 năm thay bình 1 lần (tuỳ vào cách bạn sử dụng của bạn mà ắc quy bền hay ko bền).
cái gì dùng cũng sẽ phải hỏng đó là lẽ đương nhiên, đi xe điện bạn chỉ phải trả tiền điện sạc(900-1600vnd/ lần sạc full và đi đc 40-60km) và tiên thay ắcquy. còn đi xe máy bạn phải đổ xăng hàng ngày, thay dầu máy, dầu hộp số hàng tháng.

"hãy coi tiền thay ắc quy là tiền bạn đổ xăng thay dầu hàng tháng đi, mình tin chắc rằng tiền đó rẻ hơn tiền bạn đổ xăng, thay dầu".

Trên hết xe điện ít gây hại đến sức khoẻ của chúng ta, cho sinh vật sống, cho môi trường - ngôi nhà của chúng ta

CUỐI CÙNG: MÌNH ĐÃ ĐI VÀ SỬ DỤNG XE MÁY ĐIỆN ĐC 2 NĂM
@nangluongbenvung.com Bổ dung:đi xe máy thỉnh thoảng phải mất thêm tiền ngu với mấy anh áo vàng vì chưa rõ luật 😃
Cái gì cũng có giá của nó cả. Bác có tiền mua ô tô, xe máy đi thì vừa nhanh lại không mệt nhưng phải bỏ tiền đổ xăng, gây hại cho môi trường và để có sức khỏe tốt thì phải chơi thêm một môn thể thao nào đó. Còn đi xe đạp điện thì cũng nhanh, cũng gián tiếp gây hại môi trường ở khoản dùng điện sạc( thủy điện, nhiệt điện, điện hạt nhân đều gây ảnh hưởng tới môi trường) và thêm nữa là việc ngồi lên là đi thì để có sức khỏe tốt phải chơi thêm môn thể thao nào đó. Còn đi xe đạp thì thân thiện môi trường, cũng gián tiếp gây ảnh hưởng tới môi trường ở khoản ăn uống để có sức đạp nhưng mà cái này thì đi gì hay không đi đều như nhau. Vì dùng sức đạp xe nên không cần xăng, nhiên liệu, năng lượng và hơn nữa đi xe đạp cũng là thể thao luôn. Đi xe đạp thì không thể nhanh như ô tô, xe máy, hay xe đạp điện được.
Cái gì cũng có giá của nó cả.
kaka1994
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thì đi xe yamaha 3 năm nay rồi mà ko phải thay bình hay gì hết. Mỗi ngày mình chạy từ trường Nguyễn Thượng Hiền trên Tân Bình xuống quận 1 đi vòng vòng thì khoảng 2 ngày sạc 1 lần. Mấy bạn nói xe điện hay hư bình là ko phải trừ khi các bạn ko biết sử dụng thôi. Vd như mấy bạn đợi cạn hết cả bình mới xạc hay chở quá nặng thì mau hư bình thôi. Còn bạn sử dụng đúng hướng dẫn sử dụng thì mình thấy xài cả 3 năm nay rồi chưa hư. Còn về tốc độ của xe đạp điện thì trên thực tế là 40km/h(theo gps định vị) còn so với đồng hồ xe máy khoảng 45km/h. Thực ra thì tốc độ trên có thể tăng bằng cách thay thế ic công suất nhưng bộ sườn mà nhà sản xuất thực tế chỉ chịu đc lực vằn khi xe chạy ở 40km/h thôi. Mà mình khuyên bạn nên mua xe yamaha ấy vì mình thấy em mình chạy asama ko bền bằng vì chạy 2 năm đã phải thay 1 bình rồi.
Nếu bác chịu bỏ ra trên 10 cahi mua xe của yamaha hay honda thì tạm ổn (đi chợ, đi vòng vòng mà ngại chạy xe máy,đi học gần nhà ).Mấy thằng khác thì e thấy chất lựơng rất kém như chiếc asama a48 e đi học hằng ngày nè cứ 6tháng là thay bình 1 lần khoảng 1t2 (hư lạc vạc nữa)dù xài rất kỹ, thời gian sạc lâu 5-6h,đang chạy mà đứt cầu chì hay trục trặc cục bo điều khiển thì . . .linh kiện rất đắc, đi rất đau lưng nếu không có giảm sốc (Nếu có củng chẳng khá hơn).E chỉ tóm 1 câu xe đạp điện là 1 cục nợ xài rất bực bội. Lời khuyên nên mua 1 chiếc cub 50cc hoặc tương đương mà chạy, tính ra chạy xe điện không rẻ và kém hiệu quả lắm.
xe bác chạy 2 năm chưa thay bình thì đúng thật nhưng là xe asama đời đầu tiên ấy.chứ thực tế mấy chiếc đời sau không bền đc vậy đâu. E củng sử dụng đúng như hứơng dẫn mà có tốt lên miếng nào đâu.không biết bác xài thế nào chứ e ngày nào củng chạy và chỉ đi 1 mình, không bao giờ vặn hết ga,chạy dến hết bình thì sạc mà cứ 6tháng là thay bình.còn xe yamaha giá trên 10t thì chất lựong khá tốt rồi nói làm gì
@myisyour_101 Ko nên dùng đến hết bình mới sạc bạn ạ. Dùng càng "kiêt" vòng đời nó càng ngắn. Hơn nữa bạn thay ắcquy toàn của vn ma, đôi khi loại bình bạn thay chưa đc tốt lắm.

Bình gì thì bình, quan trong nhất là đùng dùng kiệt điện

Sent from my LG-P500 using Tinhte.vn
thời buổi xăng tăng giá không ngừng dùng xe đạp điện là hợp lý.
bán nên mua xe đạp địa hình đừng nên mua xe đạp điện
đúng đấy, mua xe đạp địa hình hay một con city mà đi bạn ạ, nhẹ , êm và bon lắm 😃, lại đỡ tốn điện nữa, điện sắp tăng giá rồi 😁
@quynhpt1993 bác nói chỉ có chuẩn ! vừa đẹp vừa bền vừa khỏe chứ ! ko ôp nhiễm
@quynhpt1993 Bạn nên đi xe đạp HKbike ấy, trên thị trường bây h chỉ có duy nhất dóng xe HKbike này là dùng công nghệ pin lithium (pin dùng cho iphone5) pin bảo hành 2 năm, 1 đổi 1 trong vòng 1 năm, pin chống nhiệt, chống nước cao cấp. chứ không như xe đạp điện acquy, giá rẻ nhưng bình acquy chỉ bảo hành từ 6-12 tháng, dính nước coi như vứt đi
Nhu cầu thì rất nhiều, nhưng chẳng doanh nghiệp nào nắm bắt được tâm lí người tiêu dùng và làm ăn cho ra trò nhỉ? Chán!
Repeat vì môi trường trong sạch:
Theo mình bạn nên mua vì:

- Xe điện ko ồn ào như xe máy
- Xe điện không có khói bụi - tác nhân chính ảnh hưởng đến bệnh hô hấp của con người, biến đổi khí hậu và nhiều, nhiều lắm các tác hại khác.
- Phát sinh nhiệt cực thấp (bạn chạy 40km về sờ tay vào motor chỉ thấy ấm ấm, còn nếu xe máy chạy 1km thôi bạn sờ vào động cở (đặc biệt là nơi có buồng đốt) và sờ vào "pô" đảm bảo tay bạn "xèo xèo" như chiên thịt - một yếu tố nữa về bảo vệ môi trg sống - ít sinh nhiệt
- Ít phải bảo dưỡng, ko phải thay dầu máy, thay dầu hộp số như xe máy. xe máy chạy 1-2000km là thay dầu máy 1 lần, một lần thay trên dưới 100k.
- 9th or 1 đến 2 năm thay bình 1 lần (tuỳ vào cách bạn sử dụng của bạn mà ắc quy bền hay ko bền).
cái gì dùng cũng sẽ phải hỏng đó là lẽ đương nhiên, đi xe điện bạn chỉ phải trả tiền điện sạc(900-1600vnd/ lần sạc full và đi đc 40-60km) và tiên thay ắcquy. còn đi xe máy bạn phải đổ xăng hàng ngày, thay dầu máy, dầu hộp số hàng tháng.

"hãy coi tiền thay ắc quy là tiền bạn đổ xăng thay dầu hàng tháng đi, mình tin chắc rằng tiền đó rẻ hơn tiền bạn đổ xăng, thay dầu".

Trên hết xe điện ít gây hại đến sức khoẻ của chúng ta, cho sinh vật sống, cho môi trường - ngôi nhà của chúng ta

CUỐI CÙNG: MÌNH ĐÃ ĐI VÀ SỬ DỤNG XE MÁY ĐIỆN ĐC 3 NĂM

Chuyên:
- Solar panel, Solar controller, Pure sine wave Solar inverter, Solar Grid tie inverter.
- Tuabine Gió, Hệ thống điện gió kết hợp năng lượng mặt trời. Đồng hồ đo công suất...
Miễn phí chuyển hàng đi toàn quốc!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019