Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Có phải Mac chỉ dành cho “dân đồ hoạ”, lướt web và văn phòng có dùng được không?

Duy Luân
6/8/2017 21:41Phản hồi: 520
Có phải Mac chỉ dành cho “dân đồ hoạ”, lướt web và văn phòng có dùng được không?
Có một "truyền thuyết" mà chúng ta thường được nghe: máy Mac dành cho dân đồ họa. Truyền thuyết này mình đã nghe từ những ngày đầu tiên biết tới sự tồn tại của Apple (chục năm về trước) và thật ngạc nhiên là tới ngày hôm nay nhiều người vẫn đang lan truyền thông tin này hoặc sử dụng để tư vấn cho bạn bè, người thân khi họ hỏi có nên mua MacBook sử dụng không. Với mình, thông tin này đúng nhưng chưa đủ. MacBook dành cho tất cả mọi người, bao gồm cả các bạn làm lĩnh vực đồ họa, và ngay cả nhu cầu của bạn chỉ đơn giản là lướt web, trả lời email hay chat chit trên mạng chơi thì bạn vẫn có thể mua Mac về sử dụng thoải mái.

Vì sao Mac thường được người ta gòi là "dành cho đồ họa". Đó là do những năm 1980, Photoshop ra đời và bản đầu tiên là dành cho hệ máy của Apple. Photoshop với sức mạnh của mình đã giúp cho những người làm thiết kế tạo ra những thứ đẹp hơn mà tốn ít công sức hơn. Thời điểm này nhiều phần mềm chuyên dùng cho đồ họa khác như QuarkXpress và các ứng dụng Adobe cũng ra mắt cho Mac trước khi có bản cho Windows.

Anh chàng Alan Gilbertson chia sẻ trên website Stack Exchange rằng còn một lý do quan trọng nữa mà dân thiết kế chuộng Mac nhưng ít người biết tới. Đó là nhờ chiếc Mac đầu tiên hỗ trợ sẵn PostScript ngay từ khi bạn mới mua máy về thông qua sự hợp tác giữa Apple với Adobe. PostScript là một ngôn ngữ dùng để mô tả trang giấy sẽ như thế nào, thường sử dụng trong ngành xuất bản điện tử và in ấn và do Adobe xây dựng nên. Gilbertson cho rằng PostScript cùng với máy in LaserWriter do chính Apple sản xuất đã giúp việc in những tài liệu đẹp trở nên rẻ hơn và tiện lợi hơn nên được nhiều người làm đồ họa ưa thích.

Máy Mac và LaserWriter

Gilbertson nói thêm: tháng 7 năm 1985, Aldus giới thiệu PageMaker, phần mềm dàn trang đầu tiên dành cho máy tính để bàn và rất nhanh chóng nó tạo ra cả một cộng đồng người dùng chuyên bàn luận về việc xuất bản và in ấn thời kĩ thuật số. Phiên bản đầu tiên chỉ dành cho máy Mac mà thôi, sau đó tới năm 1987 mới ra đời bản dành cho Windows 1.0. Nhờ tận dụng được giao diện đồ họa một cách tuyệt vời nên rất nhiều người cho rằng PageMaker đã giúp Mac cũng như Windows trở nên phổ biến hơn. PageMaker cũng sử dụng PostScript. Năm 1994, Adobe mua lại cả công ty Aldus và đương nhiên là có cả PageMaker. Sau này, PageMaker đã không còn được phát triển tiếp, người kế nhiệm cho nó là Adobe InDesign.

Song song đó, Apple cũng rất thông minh khi đưa Mac vào sử dụng trong các trường học về thiết kế tại Mỹ nên nhiều người đã quen với hình ảnh một anh designer ngồi sử dụng Mac cho công việc của mình. Ngày nay nhiều trường thiết kế, cả trong trường đại học lẫn các cơ sở đào tạo bên ngoài, cũng sử dụng Mac cho việc giảng dạy.

Vì những lý do trên mà Mac đã từng trở thành lựa chọn hàng đầu cho những người làm thiết kế và đồ họa. Nó giúp công việc của họ trở nên dễ dàng hơn, nhanh chóng hơn. Ngày nay các máy tính Windows cũng có đủ những phần mềm trên, cũng đã hỗ trợ đầy đủ các định dạng như PostScript lẫn các hệ thống chuẩn mực mới, tuy vẫn còn một số app chỉ viết riêng cho macOS nhưng không còn là tình trạng đại trà nữa.

Gần đây, người ta còn cho rằng máy Mac phù hợp để làm đồ họa vì có màn hình đẹp và hiển thị màu chính xác gần giống hệt như khi in ra. Đồng ý là màn hình của MacBook hay iMac rất đẹp, nhưng các máy tính Windows giờ cũng có màn hình đẹp tương tự, cũng tuân theo các chuẩn hệ màu Adobe hay sRGB. Một số máy Win đòi hỏi bạn phải option lên cấu hình cao hơn để có được màn hình xịn hơn nhưng đây không phải là vấn đề quá lớn với những người đòi hỏi độ chính xác về màu sắc.

Truyền thuyết là thế, nhưng về cơ bản MacBook hay iMac cũng chỉ là một chiếc PC, nó hỗ trợ đầy đủ tất cả những nhu cầu cơ bản của một người dùng bình thường. Bạn muốn lướt web, bạn muốn làm email, bạn muốn làm Microsoft Office, bạn cần vẽ vời, bạn muốn sử dụng các sản phẩm Adobe, bạn cần chat chit? Mac làm được hết tất cả những thứ này và thậm chí là còn làm rất tốt nhờ trải nghiệm tốt theo kiểu end - to - end, tức là tốt từ đầu đến cuối, từ phần cứng đến phần mềm. Những điểm mình giá cao ở MacBook là độ ổn định cao, tốc độ vẫn nhanh sau một thời gian dài sử dụng, thiết kế đẹp và màn hình xuất sắc.

Vấn đề là những chiếc máy Mac đắt hơn so với máy tính Windows cùng cấu hình, điều đó khiến người ta có cái nhìn rằng Mac chỉ dành cho những người lắm tiền và sẽ không phù hợp chỉ để sử dụng những nhu cầu cơ bản. Mình không đồng ý với ý kiến này vì quan điểm của mình là khi bạn mua một sản phẩm nào đó về sử dụng, nó không chỉ đáp ứng được nhu cầu của bạn mà nó còn phải đẹp và bắt mắt nữa. Những món đồ mà cá nhân mình sử dụng đều được lựa chọn theo tiêu chí này, vì mình không đồng ý thỏa hiệp với cái xấu trong khả năng cho phép của mình.

Việc lựa chọn này cũng giống như lý do vì sao bạn mua một cái áo thật xịn thật đẹp thay vì chỉ mua một cái áo thun đơn giản để mặc ra đường, hay việc bạn bỏ tiền sắm một chiếc xe đắt hơn nhưng đẹp hơn và sang trọng hơn. Nhu cầu về cái đẹp là một nhu cầu vô cùng chính đáng, và chính cái đẹp của MacBook là nguồn cảm hứng để mình làm được nhiều việc hơn và năng suất cao hơn mỗi ngày vì khi mình bước đến bàn làm việc của mình, mình thấy được một cái máy đẹp và mình thấy là cần phải tiếp tục làm việc để sau này có tiền mua những thứ còn đẹp hơn, to lớn như thế nữa. Điện thoại của mình cũng thế, một cái smartphone xấu xí dù có mạnh tới đâu thì mình cũng chẳng có hứng cầm lên sử dụng.

Quảng cáo

Nói cách khác, bạn bỏ nhiều tiền hơn cho máy Mac so với khi mua máy Win thì đổi lại bạn có được thiết kế tốt hơn, máy mỏng nhỏ gọn hơn, màn hình (đôi khi) đẹp hơn, mức độ hoàn thiện cao hơn. Và với cá nhân mình, do hai chiếc laptop Toshiba và Sony của mình trước đây thường hỏng vặt trong khi mình xài MacBook cả 5-6 năm không vấn đề gì cũng góp phần tạo ra tâm lý không thích mua máy Windows nữa, trừ khi ai đó cho mình chọn Dell XPS 15 hoặc Lenovo X1 Carbon 😁

Một trong những lý do mà mình thích MacBook là màn hình của nó đẹp và pin lâu, dễ dàng cơ động và xài máy cả ngày ngoài đường mà không cần mang cục sạc theo. Dạo này pin MacBook Pro 15" không còn tốt như xưa, nhưng pin của MacBook Pro 13", MacBook 12" Retina và MacBook Air vẫn còn rất ấn tượng và chuyện xài 7-8 tiếng không cần sạc là bình thường. Thời lượng pin này ổn định và vẫn còn giữ điện nhiều theo thời gian. Do đó, khi cầm máy đi học, đi làm, đi gặp đối tác cũng hợp lý lắm. Kết hợp với kiểu dáng mỏng nhỏ nhẹ thì việc sử dụng laptop của bạn càng linh hoạt hơn.

Tất nhiên đẹp + sướng là một chuyện, nhưng kinh tế cũng là vấn đề phải quan tâm. Mình không khuyên các bạn phải dồn hết nguồn lực tiền bạc của mình để mua MacBook, thay vào đó hãy mua một chiếc máy vừa túi tiền và đừng quên mục tiêu cao nhất là phải đáp ứng được nhu cầu trước đã. Những chiếc máy tính Windows giá thấp hơn vẫn làm tốt và nhìn cũng không quá xấu thì tội gì mà không mua. Ngoài ra, giờ đây trên thị trường cũng có rất nhiều máy tính Windows thiết kế đẹp, màn hình ngon, cấu hình mạnh và pin vẫn trâu (có khi còn hơn cả MacBook). Đừng quên, máy tính vẫn chỉ là công cụ phục vụ cho bạn mà thôi, máy nào cũng được miễn bạn hài lòng là ổn.
520 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baoon1995
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cài win vào dùng ngon =))
@tuansangnguyen tại sao phải bỏ thêm tiền vào cái máy windows bản quyền khi bản thân đã có key rồi nhỉ ?? LOL
@tobe2405 Bạn nghĩ bạn được free MacOS ? Buồn cười.
Hệ sinh thái windows nó mở nó cho phép bạn modified từ hardware tới software tiền trả theo từng package, chọn option theo nhu cầu. Còn với Mac nó bán theo bundle trọn gói nhé. Thế đéo nào lại suy nghĩ Apple cho cái MACÓ free nhỉ.
dungluu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuansangnguyen Đúng rồi, apple bán theo bundle nên nó mới mắc (từ MAC nghĩa là MẮC tiền đó), có tiền mới chơi nha, nghèo thì nghỉ phẻ từ software đến hardware, nên win chiếm đa số là vậy. Nên khi apple nó bắt người dùng theo hệ sinh thái của nó thì bạn phải đổi hết phần cứng theo apple, mình thì từ khi dùng con ipod 3,4 đời cũ mà ko cho cài soft từ appstore mà phải tự cài bên ngoài vào là thấy ghét rồi, mua ipod là đa năng (quảng cáo của apple) mà cuối cùng chỉ để nghe nhạc thì mua mẹ nó máy mp3 cho tiện, android thì cỡ nào cũng có soft để cài dù có cũ cỡ nào.

Còn nữa khi dùng win thì bạn được chọn các option về hardware, khi cài OS thì bạn có key đã từng trả tiền bạn có thể cài lên bất kì hardware nào, dù là cũ hay là mới, có thể được update free theo lifetime của WinOS nếu nó còn sống, bạn ko phải trả thêm cái mà bạn đã trả thì bạn sẽ tiết kiệm được khối tiền. Còn apple nó bán OS theo từng máy nó bán, bào tiền người dùng ghê luôn, vậy các em sinh viên nghèo sao chịu nổi.

Ko có gì là free ở cuộc đời này đâu, tất cả đều có giá đấy.

Mà bạn thích thì cái nào dùng thôi, tùy bạn vì đó là lựa chọn đáng trân trọng. Vậy thôi.
@tuansangnguyen ông lại k hiểu rồi

ý tôi nếu bản thân đã có key wwindows sẵn mà vẫn phải mua máy có bản quyền wwindows sao ? LOL
Tóm lại
Mac dùng cho tất cả mọi ngừoi yêu táo yêu vẽ đẹp và cái hệ sinh thái của apple
Mac gọn đẹp đơn giản dễ sữ dụng
bền và ít bị lỗi + virus
Hđh đc update liên tục giao diện đơn giản và đẹp
Còn muốn nhiều chứ năng + nhiều app thì dùng win
thoang01
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fanclubcongnghe Uh. Mac là number 1 về mọi mặt, trừ chơi game
bình thường, có tiền + thích thì nào chả được, mình thì k có tiền cũng k thích nên k
h truong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Máy mac mà rẻ như win chắc chả ai sài máy win nữa. Mình sài win nhưng cũng mong một ngày được dùng mac 😁
minhhai0807
ĐẠI BÀNG
7 năm
@h truong Chưa hẳn nhé, những người nghèo ốm yếu rất cần đến sức mạnh từ sương cốt, không phải sự khôn khéo trong trí não, thật may cho Apple là chọn đúng đối tượng
@h truong Với những bạn thích chơi game thì mac như hiện tại có rẻ nữa rẻ thế vẫn không thể bằng window .mấy quán net họ cũng không mua máy mac chỉ để cho khách lướt web nghe nhạc xuông .
Mỗi cái mỗi ưu điểm thôi,rẻ nữa thì thị phần mac có thể sẽ tăng mạnh ,tuy nhiên đến độ "chả ai xài win" nữa thì không thể .
@h truong Đó là chẳng qua bác chưa được dùng mac nên nghấp nghé tý thôi, nếu thế thì đã kok có những người mua mac cài win
caphe17
TÍCH CỰC
7 năm
@h truong Người ta mua máy MAC về rồi cài win dùng đó bạn...
Dương 1H
TÍCH CỰC
7 năm
Tóm lại là dân dư $ xài đc :3
@khanhduonggeo Mình nghèo nhưng được cái tiết kiệm, chịu khó nhặt nhạnh nên vẫn có cửa xài Mac :p
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Mac cài bootcamp chạy phe phé, nhưng win thì ko làm được điều ngược lại
Linhbi001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daovanhoi Được, nhưng rất phiền phức, không phải ai cũng làm được, chứ nó không đơn giản như cài Win qua Bootcamp. Phần cứng có cái nhận có cái không chứ không phải máy nào cũng cài được. Lỗi phổ biến nhất khi cài Hackintosh là lỗi sound card, wifi (cái này thì dễ, có thể khắc phục bằng USB wifi), chỉnh độ sáng màn, card rời, ... Rồi khi Mac OS upgrade version mới có khi lại phát sinh thêm lỗi. 😃
daovanhoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Linhbi001 Miễn là nó vẫn được mà bác. Bootcam thì chạy win vẫn rất nóng so với chạy mac. Cái gì cũng có cái nhược của nó, cơ bản là máy pc thường vẫn cài mac được, chỉ là không mượt hoặc ngon lành như mac thật thôi ạ.
kindolce
ĐẠI BÀNG
7 năm
@benzeman Em cài Mac chạy ầm ầm trên PC em được bác ạ
@kindolce Rồi lâu lâu nó bị Kernal Panic thì lại ngồi làm lại, lúc đó vui ơi là vui. Chưa kể deadline. He he he!
Em dùng Mac đọc báo với xem fiml ko thui 😁
anhutsg
CAO CẤP
7 năm
@Danggiatea.com tại sao lại kg ?????????????
@Danggiatea.com Miễn là bác thích thì sướng :D..
Lướt wed xem phim xài mac thì ngon đó. Nhưng tiền bỏ ra mua ko ngon. Tại mac mắc tiền thôi chứ 4 đến 5 triệu có con i5 thế hệ thứ 4 như máy win thì người ta mua đầy
Eazy
TÍCH CỰC
7 năm
em tiếp tân chỉ làm văn bản cài Win vẫn dùng ngon nhé

@Eazy Cho xin Facebook đi :3
@Eazy nói đừng buồn, lễ tân là mặt tiền của công ty, chọn em cá sấu thế @@
MrActor
TÍCH CỰC
7 năm
Đang dùng Mac đời 2011 và nhu cầu chỉ cần dùng văn phòng, quá ổn máy chạy hầu như cứ dùng xong gập lại tháng này qua tháng khác chả mấy khi lỗi. Vỏ nhôm nên lau qua cái nhìn như mới. Mỗi tội phần mềm thông dụng ít hơn win chút.
JoMinn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nên đặt câu hỏi ngược lại :" Có phải Mac chỉ dành cho lướt web và văn phòng, dân đồ hoạ có dùng được không?" mới đúng. Mac hiện nay card đồ hoạ yếu, mình thấy ko đáp ứng được nhu cầu của những ngành nghề cần sức mạnh đồ hoạ.
(Mình dùng Mac từ hồi mới ra Unibody 2008 nhé.)
Linhbi001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@JoMinn Sao lạ thế, card đồ họa của dòng macbook với iMac thì chơi game yếu chứ nói về làm design thì đâu yếu đâu. :3 Dòng card đó giống dòng card quadro của Nvidia vậy, mạnh về render nhưng yếu về game thôi.
@JoMinn WOW
JoMinn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Linhbi001 Mình làm design bạn nhé! Mac hiện sử dụng card đồ hoạ từ AMD và ko thích NVIDIA bạn nhé!!! thực sự bạn ko biết gì về Mac.
Luisbaby
ĐẠI BÀNG
7 năm
... ko biết Macbook thế nào, chứ mình mới dùng có PS, ID trên Imac, nói chung là chán, dùng trên Window vẫn thích hơn ... có thể là do mình dùng Win nên khi dùng trên Macos chuột bị ngược, với giao diện ko quen nên thấy chán, nhưng chân thành mà nói thì riêng cái khoản khởi động chương trình, đã ko ưa nổi 😁 ... lại thêm 1 cái là cấu hình laptop Win bao h cũng đc trang bị cao hơn, Macbook giá thành cao, thường ko có card rời, những cái có card rời thì giá trên trời nữa :D ... nhưng mà công nhận 1 cái là sản phẩm của Apple bao h nhìn cũng cao cấp, gia công tốt, vật liệu đẹp, pin trâu ...
Luisbaby
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuong_economist ... ừ đúng mà bạn 😆 ... mà mình nói hẳn là mình dùng Win nên mình ko quen thấy chán, chứ mình đâu đánh giá nó chán đâu, minh đánh giá trên quan điểm là "mình thấy nó chán", còn bạn dùng bạn thích thì tốt cho bạn thôi, đâu có sao, mỗi người 1 quan điểm ... lollll 😃)) ... chỉnh chuột của bạn giải quyết đc vấn đề của Adobe Apps, nhưng mình dùng thêm cả các phần mềm đồ hoạ khác, ví dụ Autocad, chuột nó lại ko bị ngược, nếu chỉnh như bạn, thì nó sẽ thành ra bị ngược lolll ... còn về việc bạn bảo so sánh cấu hình của 2 hệ điều hành khác nhau, ừ bạn nói đúng đấy, nhưng mà mình đâu có so sánh cái đó 😃)) vì bạn ko hiểu mình nói gì, nên mình ví dụ cho bạn 1 cái thế này đi, phần mềm đồ hoạ nó yêu cầu 1 con dedicated Gpu, vậy lúc đó hệ điều hành Macos với 1 con card on board, vẫn đủ để đáp ứng chứ bạn??? ... 😃)))))) ... lollll ... cười vãi 😃)) ... vấn đề ở đây ko còn là việc cái hệ điều hành nó làm cho bạn cái gì nữa bạn ạ, mà vấn đề là cái ứng dụng đồ hoạ nó yêu cầu 1 cái graphic card khoẻ cỡ nào nhé bạn ... lollll ...

p.s: ... nên đọc kĩ trước khi quote bài viết nha bạn, thân ... 😃) ...
Luisbaby
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qloved ... à cái chuột giữa, nó lăn ngược với Win bạn ạ, khi bạn lăn chuột zoom in/zoom out ở Win, thì bạn dùng ở máy Mac sẽ là zoom out/zoom in ...
qloved
CAO CẤP
7 năm
@Luisbaby tưởng cái gì chứ cái này chỉnh trong cài đặt được mà bạn, có người thích kiểu cuộn tự nhiên giống trên smp, lại có người thích kiểu cuộn ngược như kiểu cuộn chuột truyền thống, mac hình như mặc định là cuộn theo kiều giống smp nên đối với bạn sẽ như thể cuộn ngược, mình cũng k thích kiểu đó nên toàn tắt đi cho cuộn giống bên win
@Luisbaby Dùng imac thì không có touch pad, sẽ không có các chức năng siêu tiện lợi của bên macbook (vuốt chuyển giữa các desktop, vuốt show desktop, vuốt view all windows..v.v..) Nên có lẽ không cảm nhận hết được cái tiện của mac os.

Khởi động chương trình thì không rõ bác khó chịu ở đâu, em dùng con macbook pro 2012 già cỗi mà mở pts cc hết có 5-7 giây :v.

Chuột ngược bác có thể set lại cho xuôi như win.

Còn cái khoản cấu hình thì khó nói lắm, cũng đã thử so sánh với một con máy win của ku em, cái mac nội thất thì cái gì cũng kém hơn, nhưng xài thì mượt hơn 😃
Razor11
CAO CẤP
7 năm
Ước mơ của em là mua macbook pro max option về cài win để chơi game 😁
@Razor11 Mua quách máy Win thuần cấu hình cao mà cày game, sao fải lai tạp nửa Mac nửa Win :D
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Akarina
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Razor11 Mua đại laptop gamimg về mà chơi cho hợp lý
Mod nói chưa đúng một chỗ là "macbook dành cho tất cả mọi người" mac không dành cho game thủ nha.
bocukhang
TÍCH CỰC
7 năm
Macbook cài win vào là OK! Như mod @Duy Luân .
Dân chơi desktop dac rất thích dùng máy mac

Mà phải công nhận, dùng iOS và mac mới thấy nó hỗ trợ DAC tốt hơn rất nhiều so với Windows và Android

Kì này chắc sẽ đổi con lap gaming của mình sang macbook
@Seraphic_Wings really bad idea. Tớ sẽ mua thêm một con Macbook để làm việc và không bao giờ dùng nó để chơi game!
@Seraphic_Wings Công nhận. Nghe nhạc qua dac rời trên mac phê hơn win thấy rõ
@Mod,

Thủ râm nhiều rất có hại cho sức khỏe.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019