Có thể gắn cùng lúc 2 ổ cứng SSD va HDD trong 1 may MBP duoc khong ?

thanhhieu092002
19/1/2012 5:25Phản hồi: 68
Chào cac bạn !
Mình mới mua 1 cái MBP MD313, dùng HDD 500GB.
Tuy nhiên,mình nghe nói nếu dùng ổ SSD khởi động máy và chương trình(hầu như là tức thời) rất ok.
Mình dự định gắn thêm 1 ổ SSD 128GB để cài HDH và App. HDD 500Gb thì mình để lưu trữ.
Không biết có cách nào làm được việc này không cac ban.
Nếu đuợc thì mua loại SSD thuơng hiệu nào, va cách thức move dữ liệu (HDH Lion ) từ HDD sang SSD.
Cảm ơn các bạn nhiều !
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn hoàn toàn có thể làm được như vậy. Nếu bạn ở HN thì bạn có thể đến shop Gió biển mà mua và cài đặt luôn. tư vấn, chăm sóc ngon lành. mình đã thay ở đó. an toàn là nhất mà ( đắt hơn 100-200k nhưng chất lượng và đảm bảo hơn nhiều )
Chào bạn !
Ý của mình là vẫn gắn 2 ổ cứng song song trong 1 máy. Chứ không phải là tháo ổ HDD ra rồi lắp ổ SSD vào.
Nếu gắn song song hai ổ cứng thì có được không vây bạn ?
huhu122001
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không phải dân chuyên nhưng cứ trả lời bừa: Trong MBP làm gì còn chỗ trống nữa mà lắp thêm ổ SDD !
@huhu122001 Câu trả lời này ko chính xác
gắn cái HDD 500GB vào chỗ để ổ DVD bằng cái OTIBAY rồi mua cái SSD gắn vào chỗ để HDD xong
Mời bác chủ topic nghiên cứu
Optibay
Cảm ơn bạn Chicken229986 nhé.
Tài liệu tham khảo rất chi tiết.
Chắc tuơng lai mình sẽ làm thế này cho máy của mình.
tnkien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng lăn tăn vụ này, có điều tháo ổ DVD khi cần thì ko biết làm sao. Hơi tiếc
thảo ra để dành đi bác. đa số các ổ DVD của Mac rất kén đĩa. ai mua thì bán cho rồi. không thì để đó khi nào cần lắp vào lại
bạn có thể mua thêm cái Box Ráp cái DVD cũ ra và xài như Ỏo di động.Mình cũng đang tính ráp 2 hdd như bạn đây này.
bác nào còn thắc mắc về vụ thay cái dvd bằng 1 ổ hdd nữa thì xin mời đọc cái link tớ để ở post số 6😃
Nay vừa mua ổ SSD và otibay về độ cho con macbook pro xong 😁, mất vài tiếng đồng hồ loay hoay, giờ chạy tít mù :D
Bác cho hỏi giá SSD 256GB có chát lắm ko ?
vậy khi đã thay đổi cấu hình máy gốc vậy thì Apple còn bảo hành trách nhiệm nếu có hỏng hóc cho mình nữa ko các bác....?(vẫn còn BH)
Những gì của apple thì nó vẫn bảo hành cho mình, còn những gì bác lắp vào thì bảo hành ở chỗ bác mua nó thôi.
Quên nữa, giá ssd 256 so với hdd thì hơn nhiều, nhưng những gì nó mang lại thì cực kì đáng tiền. Nếu ngân sách bác hạn hẹp thì hoàn toàn có thể nghiên cứu ổ 64Gb hoặc 128GB rồi thêm optibay nữa. Tại thực ra cài hệ điều hành với phần mềm thì 128GB là quá nhiều rồi. Tớ dùng ổ 256 cài tùm lum cũng mới có hết 120GB, cơ mà ổ rộng thì được cái chia phân vùng cài windows cũng ngon.
Có 3 vấn đề :
1.Mình đã tham khảo khá nhiều bạn bên tinhte.vn và macvn => Lắp ổ SSD vào máy macbook late 2011 cần xem có thích hợp không ( xảy ra vấn đề không đạt hết oongscs khi chi nhận SATA)
2.Otibay có lắp được thêm 1 ổ SSD hay bắt buộc phải HHD mình muốn sử dụng 2 cái ổ SSD 1 cho Mac và 1 cho Window liệu có khả thi không nhỉ ? Hay bắt buộc 40 GB đi tong ở 1 ổ SSD và bootcamp :-s
3. Chất lượng ổ SDD nào phù hợp với máy macbook pro 13.3' late 2011
1. Vấn đề này thì bác nên google trước nên xem là loại nào phù hợp, tớ nhớ không nhầm thì là ssd của OCZ có vấn đề khi lắp vào MBP 15,17" 2011. Lỗi là không khởi động được chứ không phải không chạy hết công suất
2. Optibay thì bác thích lắp gì thì lắp, cứ ổ sata 2,5" 9mm là ổn
3. MBP 13" thì ổ nào lắp cũng được bác ơi, bác cứ kiếm ổ đời mới nhất SATA III mà mua thôi.Có nhiều hãng làm lắm, tớ thì đang dùng crucial nên ủng hộ cho crucial m4 😃
Không biết bạn đang sử dụng Macbook pro đời nào.Mình đang dùng MC700 khi mình sang Windows xem thông tin HDD bằng Speccy 1.15.309 thì nó bảo là HDD của mình là SATA 2 ko biết nó báo có đúng ko? Nếu mình mua SSD Sata 3 ráp vào thì phí quá.Không biết chương trình nào xem được thông tin HDD trên MAC.
máy của bác hoàn toàn gắn được SATA III, còn bác xem ổ đi theo máy thì nói làm gì ... xem thông tin trên mac thì bác vào Táo/About this Mac/More info là có đủ cả.
Thank bạn ! Mình chỉ lăn tăn ở chỗ tất nhiên lắp vào thì vẫn chạy nhưng sợ hơi phí, vì nếu nó chỉ nhận SATA2 thì không sử dụng được hết sức mạnh của cái ổ SSD SATA3
vấn đề là máy của bác là SATA III, còn cái ổ đi theo máy nó gắn SATA II là chuyện của nó vì đơn giản là có gắn SATA III thì ổ HDD tốc độ cũng đâu có cao đủ để chạy hết băng thông của nó đâu.
Theo bạn thì nên xài ổ cứng SSD của hãng nào.Mình đang tính mua ổ 128 GB để chạy Mac , còn Win thì mình cài lên ổ HDD bình thường( Vì Win mình ít dùng). Hoặc sẽ cài cả Win và Mac lên ổ SSD còn ổ kia để lưu dữ liệu.

---------- Post added at 01:05 PM ---------- Previous post was at 01:03 PM ----------

Mình đã check được thông tin máy mình có thể chạy SATA 3 rồi.Thank bạn nhiều!Mình mới chuyển qua xài Mac nên cũng chưa rành lắm.Cảm ơn sự giúp đỡ tận tình của bạn.
thanhmc
TÍCH CỰC
12 năm
mấy bác bàn vấn đê này nhiều e cũng có thắc mắc là mình gắn ssd xongthi2 so vơi ổ cứng thường chạy được bao nhiêu, nếu được e lên luôn chôcn md 313 gờ chỉ có ssd nửa là máy bao mạnh rồi, sẳn cho e hỏi chổ nào trong HCM gắn rẻ bảo hànhchu đáo vậy bác, cho e xin luôn địa chỉ nha
thì ổ thường của bác vẫn chạy tốc độ như bình thường chứ sao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019