Laptop Acer

Có thể xuất tín hiệu ra màn hình ngoài từ iPad thế hệ 10, lưu ý một chút về lựa chọn hub

Trung Dt
31/10/2022 4:22Phản hồi: 66
Có thể xuất tín hiệu ra màn hình ngoài từ iPad thế hệ 10, lưu ý một chút về lựa chọn hub
Chiếc iPad thế hệ mới vẫn hỗ trợ khả năng xuất tín hiệu ra màn hình ngoài thông qua cổng USB-C. Trước đó, mình từng nghĩ việc Apple chỉ trang bị giao thức USB 2.0 cho cổng kết nối thay thế lightning của thế hệ trước sẽ làm mất tính năng này.

Thực tế anh em khi sử dụng iPad có cổng USB-C đều có thể xuất tín hiệu màn hình ra bên ngoài. Khả năng xuất tín hiệu sẽ phụ thuộc vào hub, thiết bị trình chiếu.
  • iPad Gen 10: hỗ trợ 4K 30Hz hoặc 1080p 60Hz
  • iPad Mini Gen 6: hỗ trợ tối đa 4K 30 Hz
  • iPad Air Gen 5, iPad Pro M2: hỗ trợ độ phân giải tối đa 6K 60Hz
Apple nêu rõ tín hiệu được xuất ra ngoài thông qua giao thức DisplayPort thông qua cổng giao tiếp USB-C. Hãng cũng bán hub chuyển USB-C Digital AV Multiport Adapter có giá khoảng 69 USD, hỗ trợ xuất tín hiệu tối đa 4K 60Hz, USB-A và cổng USB-C cho nguồn sạc vào thiết bị.

apple USB-C Digital AV Multiport Adapter.jpg

Anh em có thể thấy là mình dễ dàng trình chiếu nội dung từ iPad thế hệ 10 lên màn hình thông qua cổng chuyển của Apple. Thông tin trước đó làm mình có chút hoang mang vì việc giao thức truyền dữ liệu của iPad Gen 10 10.9 chỉ là USB 2.0.

Tuy vậy, trong thông số của USB-C có một mục tên là DisplayPort Alternate Mode. Đây chính là đặc tả kỹ thuật để Apple có thể tích hợp khả năng xuất màn hình. Những chiếc iPhone từ thế hệ đầu tiên dùng cổng 30-pin cũng đều có thể xuất tín hiệu màn hình qua AV Composite (trước đó là iPod Video).

Với màn hình có cổng USB-C, hầu hết anh em đều có thể kết nối cáp đi kèm theo màn hình nối vào iPad để sử dụng. Một số màn hình có giao thức Thunderbolt như của Apple hay LG UltraFine sẽ khôgn sử dụng được, vì iPad Gen 10 không hỗ trợ giao thức này.

Trên thực tế, anh em có thể bắt gặp một vài hub chuyển không hỗ trợ cho iPad hay MacBook. Các hub này chủ yếu từ những thương hiệu làm máy tính như Dell, HP… Theo mình nghĩ, những hub này không hỗ trợ DisplayPort Alt Mode nên không thể xuất tín hiệu màn hình cho những chiếc iPad.
Đây là một cái hub có cổng USB-A, khe đọc thẻ SD/microSD, cả HDMI nữa. Tuy vậy mình thử trên cả iPad 10.9 & iPad Pro đều không nhận. Máy tính Windows thì nhận rất bình thường.

Như vậy, các dòng iPad hỗ trợ cổng USB-C đều có khả năng xuất tín hiệu màn hình, nó chỉ khác biệt ở băng thông tín hiệu đầu ra. Anh em đang dùng hub mà sử được cho MacBook thì sẽ dùng được cho iPad. Một vài hub khi kết nối vào macOS hay iPadOS không nhận thì nhiều khả năng nó chỉ dùng được cho mấy máy Windows.

Thực ra mình vẫn tiếc vụ USB 2.0 cho chiếc iPad Gen 10 dùng cổng USB-C này. Nó làm cho thế giới USB-C dù đa năng nhưng lại trở nên rối hơn. Hiện tại mình chưa gặp một chiếc smartphone nào ở thế giới còn lại hỗ trợ USB-C 2.0 mà lại có thể xuất được tín hiệu màn hình cả.
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đôi khi có chuyện lạ lùng vậy đó
khổ thân =))) , dùng androd xuất ra màn dùng dex , dùng blah blah sài cái hub đểu cũng đc
@deobiet_1996 Máy giá rẻ thì ông còn muốn gì nữa , mấy con S7 lite có xuất dc ra màn ngoài ko vậy
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@voldemot android thì cứ cổng typeC thì đều ra được hết nhé, trừ khi nhà sx cố tình cắt giảm 😁
@AyBee Bên mac cũng chả khác. Mình dùng ipad pro 2018 xuất ra màn 4k bt.
@voldemot ra đc hết nhé bác
khanhproq3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@deobiet_1996 dex không xuất được 4k,cùi quá,dùng màn 4k mờ tịt chịu không dùng nổi
akira6789
TÍCH CỰC
2 năm
Ko cắm thằng C-C luôn dc hả ta
@akira6789 pro 2018 cắm dell ultra u2719dc
bmw_m3vn
TÍCH CỰC
2 năm
@akira6789 Cùng thắc mắc mong mod giải đáp
akira6789
TÍCH CỰC
2 năm
@bmw_m3vn Lên vầy thôi, chắc do cáp cùi
@akira6789 đang kinh doanh phụ kiện mà bác kk
Trong các nhà thì thấy Samsung đầu tư đồng bộ nhất, USB chuẩn tốc độ cao, xuất màn hình ngoài từ những thế hệ Note 4 luôn rồi. Mỗi tội OS làm vẫn cùi.

Ông Xiaomi thì ae đừng bàn tới, đua cấu hình mục đích lòe người dùng thôi, chứ OS cùi, phần cứng cái nào ko đọc thông số ra thì đều để cùi nhất mức
@hypous Xiaomi quảng cáo con chip với camera. Còn lại cùi bỏ xừ.
@hypous Kaka MIUI mà bảo là cùi thì chịu mie rồi
@thienvk Kk lại chả không cùi 😆 MIUI là rác của Android luôn ấy chứ
@D.H.17 Ghê gớm
@thienvk Miui ngày trc còn đc chứ miui 13 mình thấy khá lag. Cảm nhận trên con k40 gaming dùng vài hôm rồi bán
Phuc Ha
ĐẠI BÀNG
2 năm
có cable type C - HDMI của ugreen, xuất tín hiệu ra màn hình hoặc tivi đều đc
@Khoa SE Trả lời giúp tôi anh cắm cinema display vào máy windows nào rồi nói tiếp.
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@nnkjsc Tôi đã bảo là Thunderbolt display, ko phải cinema, cắm máy nào cũng vậy, ông ở đâu, mời ông qua thưởng thức nhé
@Khoa SE 😥 nhầm sang con đồ cổ, tự gạch
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@nnkjsc Đồ Áp bồ nó độc quyền vl luôn ấy, nhưng nếu dùng chung nhau thì quá ngon, mỗi tội đắt quá
Tính năng này vô dụng dã man. Nếu xem thì cầm luôn máy. Nếu màn to thì có androidtv, appletv, pc, minipc… mình thử xong 1 lần không bao giờ dùng lại nữa
Usb 2.0 là đủ. Chỉ có android vs windows mới cần usb 3.0 trở lên nhằm lấy thông số quảng cáo 😁
@Alex.vip H vẫn còn lỗi, ra màn ngoài qua cổng hdmi thì k cách nào bật được loa của ipad =))
@namphuong000 vl thật á? thế khi xuất hình ra tv bằng hdmi thì cái ipad câm luôn hả bạn?
Penn
TÍCH CỰC
2 năm
@daugauhp911 Chính nó. Phải dùng màn ngoài có loa, hoặc loa bluetooth.

Nguồn: đang cắm iPad M1 vào màn dùng mỗi ngày.
cái lúc tạo ra type c, lẽ ra mấy ông nên quy chuẩn chỉ cho phép dùng giao thức usb 3 trở lên thì đỡ biết bao
hoahs1234
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vqt907 Apple cũng trong ban ban hành usb C ấy
.acu.
TÍCH CỰC
2 năm
@vqt907 thế thì đâu phổ cập hết làm cổng sạc cho mấy cái thiết bị giá rẻ được đâu
kể ra nhìn 2.0 cũng hơi gai mắt , cơ mà phải 10 năm rồi chưa dùng cổng usb của ipad để copi data
pirates30
TÍCH CỰC
2 năm
Anh em cho hỏi là xuất được ra tivi qua hdmi không ạ? Em đang có cái dock HP spectre
@pirates30 Đừng dùng dock HP là xuất được ra TV qua HDMI nha hiiii
pirates30
TÍCH CỰC
2 năm
@Trung Dt Em đang chờ kèo 11.11 làm 1 em air 5 nghe bác nói buồn hẳn
Ồ, easter egg của iPad Gen 10 đây chăng? Kaka 😁
aitq
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dành cho anh em nào không rành iPad 10 ở đây là gì. Ví dụ như iPad của mình nó là pro nhưng nó là đời sau cái 10 này tận 3 đời nên sẽ không support xuất màn hình ngoài full size luôn https://apple.fandom.com/wiki/List_of_iPad_models

List of iPad models

The following is a list of iPad models, a line of tablet computers designed and marketed by Apple Inc. Main article: iPad The original series introduced on April 3, 2010, now focused on consumer and education markets.[1][2][3] Main article: iPad...
apple.fandom.com
teppi020387
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng SS tab8 thì có chuyển ra màn hình ngoài được không các bro? Mua thiết bị nào thế, nhờ anh em tư vấn
Phải nói 1 điều là đã mua đồ Apple thì mua phụ kiện Apple mới chuẩn đc. Từ khi dùng đồ Apple tới h tôi đều mua pk. Cả cái cable kia. Chẳng bao h phải nghĩ vì thằng Apple đã k làm đc j trên phụ kiện của nó thì thằng khác cũng ko làm đc. Mất công mua thử cái này cái kia thành ra phí tiền
hunggh
CAO CẤP
2 năm
Cáp 1 đầu C 1 đầu HDMI có chơi đc từ ipad ra tivi ko các bác
@hunggh Chung thắc mắc
Jangka
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng iPad Pro 12.9 M1 với hub aukey thì xài đc màn dell 4K, tivi Samsung 5K mà ko dùng dc với tivi Xiaomi. Mình phải mua hub Anker và HyperDrive dùng rất tốt
Rất ít khi xuất iPad ra màn hình ngoài, em dùng nó vs máy Mac nói chung, kết nối k cần dây
Sidecar vs mb cho lành😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019