Cùng 1 vị trí dùng 2 tiêu cự khác nhau có giống nhau về độ biến dạng của chủ thể

binnghiem
4/7/2020 4:12Phản hồi: 4
Xin chào các bạn

Đầu tiên mình dùng tiêu cự dài hơn (50mm) canh khung + vị trí chụp phù hợp trước rồi sau đó đổi thành tiêu cự rộng hơn (35mm). sau đó mình crop hình 35mm cho khung hình như 50mm lại thì độ biến dạng có giống nhau không ạ ( bỏ qua méo do chất lượng lens + mất độ phân giải ảnh)

Dạ cám ơn ạ
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu bỏ qua yếu tố biến dạng quang học (optical distortion, gồm 2 loại barrel và pincushion) do thiết kế của ống kính, thì độ biến dạng góc nhìn (perspective distortion, do ảnh hưởng của yếu tố xa-gần tự nhiên) sẽ gần như nhau nếu bác crop chính xác 🙂
binnghiem
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Penguin Pingu Dạ do mình tưởng là góc rộng thì thu nhiều hình ảnh hơn để nến vào 1 khung hình nhiều hơn nên sẽ biến dạng vật thể nhưng thật tế nó chỉ mở rộng góc nhìn ra thôi. hheheh. do thế mình mới thắc mắc mấy cái dt xài lens siêu wide lại zoom điện tử (crop) hình như vậy thì có đảm bảo tính trung thực của hình dạng ạ
@binnghiem Thực tế thì có một hiệu ứng mà zoom số hoặc việc crop không thể làm được (nhưng nó không liên quan lắm đến câu hỏi về tiêu cự 35mm và 50mm của bác, do 2 tiêu cự này ngắn 😁), đó là hiệu ứng nén ảnh trên các tiêu cự tele tầm trung và dài (từ 200mm trở lên). Ở những tiêu cự dài (200mm, 300mm hay thậm chí 600mm) thì hậu cảnh và tiền cảnh cùng với chủ thể bị "ép" lại cho cảm giác cả 3 nằm trên cùng 1 mặt phẳng và chiều sâu của ảnh giảm rất nhiều.

Nếu bác đã xem qua những tấm ảnh chụp các cây cầu từ xa bằng ống siêu tele, sẽ thấy dốc cầu gần như thẳng đứng và xe không thể leo được (thực tế không phải vậy) :D. Hoặc nếu bác có đi tham quan những chổ có ống nhòm cho du khách quan sát cảnh thì khi nhìn vào ống sẽ thấy hình ảnh rất "phẳng" như đang xem tranh, không còn cảm giác nổi khối nữa.
binnghiem
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Penguin Pingu Dạ này thì mình hiểu. hồi 10 năm trước di học có lớp nhiếp ảnh. ra đầm sen chụp thì ông thây có chỉ cái này. nhìn cây sen với backgound bẹp dí. như cái bông đặt lên tấm hình bị blur thôi chứ không thấy trước sau. tiếc là đó mình ko có dk theo nhiếp ảnh mà qua làm vẽ 3D hahaha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019