Cuối cùng thì iPhone 7 đã bị jailbreak hay chưa?

TDNC
23/9/2016 2:37Phản hồi: 100
Cuối cùng thì iPhone 7 đã bị jailbreak hay chưa?
Một mớ thông tin còn đang mù mờ và chưa có bằng chứng xác thực 100%. Nhưng nếu liên kết với các sự việc có thật khác ở trên thị trường thì thông tin về việc một hacker 19 tuổi đã Jailbreak thành công chiếc iPhone 7 vẫn có vài phần đáng tin cậy. Hacker có tên Luca Todesco đã thông báo trên Twitter (@qwertyoruiop) rằng anh đã jailbreak thành công iPhone 7 chạy iOS 10. Tuy nhiên hiện tại anh chưa có ý định tung bản Jailbreak này ra công chúng. Anh cũng sẽ không tiết lộ cách anh Jailbreak được cho tới khi Apple vá hết những lỗi mà anh đã lợi dụng để Jailbreak.

Điều đáng nhắc tới ở đây là Apple đã công bố chương trình săn tiền thưởng với giải thưởng cao nhất là 200.000 USD dành cho những ai phát hiện được lỗi hoặc lỗ hổng nghiêm trọng trong các sản phẩm của họ. Tuy nhiên, theo lời của Ryan Duff, một nhà nghiên cứu bảo mật và là cựu thành viên của tổ chức US Cyber Command (thuộc chính phủ Hoa Kỳ) cho biết, trong quá khứ từng có thông tin một bản Jailbreak iOS đã được bán lại với giá tới 500.000 USD.

Người dùng chỉ biết một chiếc iPhone đã được Jailbreak khi đọc tin tức về nó hoặc được cung cấp bản Jailbreak để tự làm. Nhưng từ trước đó, có khả năng một cá nhân hoặc tổ chức bí mật jailbreak thành công chiếc máy và sử dụng nó vào mục đích riêng. Chỉ là do họ không nói ra nên chẳng ai biết. Trích lời của Will Strafach, một nhà nghiên cứu về bảo mật của iOS. Will nói rằng có tin đồn về việc các nhóm hacker Trung Quốc cũng đã Jailbreak thành công iPhone 7. Chàng hacker 19 tuổi kể trên là người đầu tiên tuyên bố Jailbreak nhưng không đồng nghĩa với người đầu tiên Jailbreak được chiếc máy đó. Việc Jailbreak iOS mặc dù đem lại rất nhiều lợi ích về việc sử dụng máy nhưng nó cũng làm mất đi tính bảo mật cao của chiếc máy đó. Nó giúp cho các phần mềm độc hại có thể dễ dàng lấy cắp dữ liệu ở trong máy hơn.

Về phần hacker Luca Todesco, anh chưa quyết định có cung cấp bản Jailbreak này cho Apple không mặc dù nó hoàn toàn hợp lệ với chương trình săn tiền thưởng của hãng. Luca nói anh cần phải làm cho bản Jailbreak này ngon lành hơn nữa bằng cách đơn giản hóa quá trình Jailbreak. Ví dụ như Jailbreak qua trình duyệt web giống như trang "jailbreakme.com" ngày trước.

iphone 7 cydia.png

Theo Vice, Twitter
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiền thưởng hấp dẫn thế cơ mà, giờ jb càng hiếm hơn trước
n_tienloi
TÍCH CỰC
8 năm
Chờ JB giờ như chờ nhặt được vàng. À không, khó hơn nhặt được vàng nữa.
Chjmnonlam
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vừa bán 5s lock mua 5s quốc tế xong. Ko mong jb như thời dùng lock nữa. Ko biết 4 năm nữa đủ tiền mua ip7 ko. Heee
Ruiz
CAO CẤP
8 năm
@Chjmnonlam
Vừa lên tgdd coi giá con 5s, cuốn xuống thấy cái này 😁

BOT LOC
CAO CẤP
8 năm
@Chjmnonlam Làm 1 con heo như em nè, dán chữ iPhone 7 vào. Một ngày em cho nó ăn 20K. Em hy vọng hơn hai năm sau ra iPhone 9 thì iPhone 7 sẽ giảm giá và số tiền em bỏ heo sẽ đủ múc 1 con 7 chính hãng.
MR_DQK
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Chjmnonlam bản lock có vấn đề j hả bác?
Chjmnonlam
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BOT LOC Cái ip duy nhất mình đập hộp là 4s. Đợt đó 14tr5. Từ đó trở đi toàn mua cũ. Sau tầm 2 năm. Rẻ hơn bao nhiêu. Giờ thấy bỏ hơn 10tr mua dt thấy phí quá.
kellykent
TÍCH CỰC
8 năm
Yên tâm đi, apple nó tìm đến ông này rồi, nếu như công cụ jailbreak đc tung ra thì đó cũng là chủ ý cua apple mà thôi, nói chung quy lại thì mấy ông cố tạo ra công cụ bẻ khoá này cũng vì tiền mà ra mà tiền thì apple ko thiếu. Kho ứng dụng cydia chỉ là công cụ để apple hiểu được người dùng muốn chức năng nào cần có trên iphone của họ thông qua số lượng dowload ứng dụng đó.
@kellykent Phán rất hay
sck84
TÍCH CỰC
8 năm
@kellykent Có khi vì đó mà nó ra cái phím Home cảm ứng trên con IP7-7+ ý nhề?
Bán cho Pangu hay nhóm nào đó lấy 500.000& có hơn không. Nhưng mà vừa ngủ dậy thấy có bản vá 10.0.2 50 mấy mb lận
Chung Tú
TÍCH CỰC
8 năm
@Daviddv9prada Bán cho Pangu mình cầm được tiền nhiều thiệt nhưng hậu quả khó lường. Không biết trong mấy cái tool jb của TQ có cài cái gì mờ ám trong đó không, 1 ngày đẹp trời TQ làm điên, hacker của nó ủng hộ luôn thì coi như máy jb thành vũ khí của TQ hết. Thậm chí jb xong trong quá trình sử dụng không biết có bảo đảm không nữa.
Ngày trước cũng ham hố JB, thỉnh thoảng nghịch lung tung bị treo táo phải restore lại máy, phải cài lại nhiều thứ, lâu thành lười JB luôn.
Giờ ko JB 2 năm rồi mà cũng dùng thoải mái, JB được thì tốt mà ko JB cũng chả sao.
bigboy22_09
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chỉ lock mới hiểu.
máy lock giờ cũng ko cần JB để fix lỗi nữa rồi nên ko cần thiết nữa
lehunghmu
TÍCH CỰC
8 năm
@Sinh Hoàng sao lại khong phai fix ha ban
@lehunghmu Có tool fix ko cần jb đó bn, search wimax fix iphone lock trên tinhte luôn đó
199xpro
TÍCH CỰC
8 năm
@Sinh Hoàng Mình đang có con 5s Lock Nhật. Nếu ko JB thì fix được tin nhắn, chuyển 2G-3G ko bác?
@199xpro bác vô đây
https://tinhte.vn/threads/update-15-9-16-ios-9-10-wimax-mod-6-0-tool-fix-full-loi-iphone-lock-nhat-my-dung-sim-ghep.2570668/
199xpro
TÍCH CỰC
8 năm
@Sinh Hoàng Cảm ơn bác. Giờ mà Update thì phải lên tận 10 nhỉ. Máy em vẫn đang ở 8.2 đã JB
Đối với hacker cao siêu thì chẳng có gì là bảo mật cả, còn đối với người mua xài thì các bạn cứ yên tâm không hack đến mình đâu. Có khi nó hack tung lên mạng lại nổi tiếng :0
@cuongtao2016 hack hộ cái ngân hàng thụy sĩ cái, hệ thống phòng thủ tên lửa của mỹ hay chương trình hạt nhân thôi cũng dc
@ly_tam_hoan Cần gì cao vậy. Nhờ thím ấy hack BlackBerry OS đi :v
Android thì nhất định root nhưng ios lại ko thích jb ....cũng ko hiểu tại sao
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@chicharito mu Bởi vì đa phần android ngta vọc vạch,còn iphone nghe gọi nt là chính!
@kimthoaduy Ai bảo thế cộng đồng vọc vạch iphone cũng đầy ra. Android root thì khác gì iphone JB. Android k root cũng chỉ thay đc mấy cái theme ,launcher là hết
@nguoidadolangthang Android chưa root thay được cả thanh Status Bar, DPI, Thay được cả FW Custom và nạp được cả những thành phần hệ thống qua ADB trong cửa sổ CMD nhé bác. Chỉ là root rồi làm trên máy nó nhanh gọn hơn, còn chưa Root phải nạp trên PC.
@Hạo Vân Khanh Ơ thế á. Trước đến nay e thấy toàn phải root nó mới có quyền can thiệp hệ thống. K root thỳ chịu. Mà liên quan đến ADB e cũng k hiểu lắm. Nếu làm đc vậy thỳ hôm nay e mới biết [emoji78] tks bác
mau lẹ tung ra thi truong di de ae con jb nua
Android chưa root thì chuyện bảo mật đã kém rồi,mình phân chia ra rõ ràng, máy nào sử dụng giải trí chơi game thì JB và root. còn cho công việc thì không bao giờ.
yokel
TÍCH CỰC
8 năm
@leechangsonic Công việc sao ko root và jb được vậy. Bbạn cần bảo mật cái gì mà ghê vậy ? Mình thì xài andróid ko rôt được là ko bao giờ xài . còn ip mình chỉ xài chữa cháy nghe gọi nên cũng ko quan trọng jb hay ko.
@yokel Nếu là người dùng bình thường như bạn cụ thể là chỉ mua máy về dùng có sao dùng vậy thì tất nhiên bạn sẽ chẳng quan tâm việc JB làm gì rồi, nhiều người dùng như mình lại khác, thứ những người như mình muốn là đặc quyền cao hơn những thứ IOS hoặc Android cung cấp sẵng ví dụ khả năng tinh chỉnh hệ thống ở cấp độ Admin. Sửa icon Status Bar, chỉnh DPI, thêm tính năng vào System,...
9.3 9.4 jb được chưa các bác nhỉ???
lovanten
TÍCH CỰC
8 năm
Thực ra, đến thời điểm này, những người sài iphone jailbreak đa phần theo thói quen từ thời ios còn đang ở dạng hoang sơ. 6xx trở về trước, sau này thì các phiên bản ios đã tiện dụng hơn rất nhiều, tuy rằng không thể bằng các máy đã jailbreak nhưng cũng đã gọi là đáp ứng đa phần nhu cầu của người dùng phổ thông rồi, nên việc có hay không jailbreak máy cũng chả quan trọng nữa.
Chứ cái thời iphone 4 trở xuống mà cầm con iphone ko jailbreak cảm giác nó cứ thế ấy, khó chịu một cách khó tả luôn.
ntherol
TÍCH CỰC
8 năm
@lovanten Có những điều vì sao phải JB thì mình cá là bạn không bao giờ hiểu. Thân
@lovanten Một số tính năng cơ bản của smartphone vẫn thấy chưa đáp ứng, ví dụ như gọi điện thông minh. Mình vẫn đang phải dùng KualDial để có thể sử dụng tìm kiếm theo kiểu T9, tìm kiếm 1 phần số điện thoại ...
Không hiểu các bạn không Jb thì sử dụng gọi điện như thế nào???
@lovanten nếu có thêm phần mềm tắt màn hình mở màn hình không cần nút. thì mình cũng không cần jb
@mrdung12345678 chuẩn bạn à .apple bán sản phẩm còn người dùng phải tự sửa lỗi của nhà sản xuất 😃😃😃
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
May quá mình đã không hóng JB từ 2 năm nay nên đỡ sốt ruột !
Ai nói sau này không cần jail break chứ nội khoản không tắt được animation và chặn ad trong apps là đủ điên rồi.

Android ngoài root ra thì cũng phải cài xposed mới sống được
tầm này thì chả còn mặn mà ji với jb nữa r 😆 còn mỗi xóa chạy ẩn thì xóa chay cũng đc :v
phucmaster
TÍCH CỰC
8 năm
đa số ng dùng ip không cần jb, android giờ cũng giống thế, ko cần root vẫn sống khoẻ, root vs jb chỉ thêm vài tính năng phụ có thì tiện không có cũng ko sao
JNG
TÍCH CỰC
8 năm
@phucmaster mình cũng vậy, xài note 7 lẫn ipad air 2 vẫn chả có nhu cầu root hay JB, thấy máy zin bây giờ quá đủ để xài rồi.
@JNG ngày xưa root chủ yếu xử app rác...giờ thì tự disable đc nên chả cần root nữa
@phucmaster Ai nói đa phần họ JB là để dùng phần mềm lậu không phải trả tiền là chính chứ ở đó mà thêm vài tính năng phụ có mà họ thèm :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019