Đánh giá 3D Touch sau 1 năm sử dụng?

phansondn
31/7/2016 10:33Phản hồi: 20
Xin chào các anh chị em diễn đàn tinh tế
Cho đến thời điểm này, cũng đã gần 1 năm kể từ ngày iPhone 6S ra mắt đi kèm với tính năng độc nhất : 3D Touch.
Đã có khá nhiều người đánh giá về tính năng này nhưng là lúc mới ra mắt, vậy mình tạo Topic này để các ACE thảo luận, đưa ra ý kiến của mình về tính năng này trên các máy 6S của Apple?

* Sau 1 năm sử dụng, bạn thấy tính năng 3D touch này thế nào? Có thiết thực không?
* Sau 1 năm sử dụng, tính năng có gặp lỗi gì không?
* Các ứng dụng hỗ trợ tính năng này thế nào?
* Nếu không sử dụng 3D Touch nữa, các ace có thấy nhớ không?
* Cảm nghĩ của ACE về tính năng này ntn?

Mời anh chị em ạ!
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1/ Tốt, thiết thực.
2/ Có, 1 số thao tác 3d touch nhưng khi move thì 3d touch sẽ bị cancel, nên cần thao tác chính xác, điển hình là 3d touch lên AssostoveTouch, ngoài ra 3d touch để chuyển sang multitask cũng không mượt như mấy cái khác.
3/ Ứng dụng hổ trợ tốt nhất là quick action tiết kiệm khối time. Ngoài ra chơi game thì màn hình sẽ gọn hơn, em cũng làm mấy game xài 3d touch tự chơi 1 mình thấy việc thiết kế gọn gàng hơn nhiều.
4/ Nhớ.
5/ Tốt, nhưng cần dev thiết kế dùng đúng chỗ đúng lúc. Mà cái chính là do mới có 2 dòng máy iPhone hổ trợ cái này nên dev chưa nhiệt tình lắm, chờ tới lúc dòng máy hổ trợ cái này nhiều là sẽ phong phú lên ngay, như lúc touch id mới ra thôi.
Off từ lúc mới active 😆
trinhhip1901
ĐẠI BÀNG
8 năm
K dùng bao giờ. Thi thoảng cho cá ngoáy đuôi xíu.
h.hung
CAO CẤP
8 năm
Dùng tiện, chuyển về ip6+ nhưng không có 3D touch cảm thấy khó chịu nên lên lại 6s.

Ps: các bác nào chưa từng dùng 3D touch thì đừng đánh giá vì rất nhiều ngừoi nghĩ nó giống như tap and hold...02 cái khác nhau hoàn toàn
cũng hay .. mình để suốt,nhất là lúc cần xem nhanh link hay gọi trong danh bạ
On nhưng k dùng , thỉnh thoảng bấm phát
bác nào thi thoảng cho cá ngoáy đuôi thì đổi lấy 6 của e đi =))
Mình dùng 1 tháng thôi nhưng thấy nónthieets thực mà, cái mình thích nhất là mở đa nhiệm nhanh không cần bấm 2 lần home hay assistouch nữa, mở các app nhanh thì cũng ít dùng, xem trước link hay gọi điện nhanh cũng rất tiện. Bác nào dùng 6s 6s+ mà không dùng thì chả biết tận dụng công nghệ r, phí của
@Boy_style_04 Từ từ xài cũg chả có j nôn. Vs lại thấy cũg chưa cần lắm. Quen cách bấm thườg rồi 😔
Jailbreak thì 3d touch mới có nhiều cái để nghịch, chứ để mặc định cũng nhàm lắm rồi 😔
Dùng thường xuyên cho khoảng đa nhiệm và duyệt quét,nghiện 3d touch mất rồi,k có chịu k nổi
kuongli
TÍCH CỰC
8 năm
Dùng 3d touch để mở đa nhiệm như nào vậy các bác.em toàn dùng virtual home tap 2 cái mở đa nhiệm
@kuongli Thua bác bỏ cả đống tiền mà không chọu tìn hiểu à? Bác ghì vào mép trái màn hình r vuốt sang phải là đc
kuongli
TÍCH CỰC
8 năm
@Boy_style_04 Thanks bác nhiều nhé.vưà mở dc rồi
M cũng ít khi sdung đến cái này nên chưa bit đc hữu ích of nó nhiều 😔
Nói về 3D touch thì ý kiến chủ quan của mình như sau:

Cá nhân thì dùng chức năng 3D Touch này thường xuyên. Dùng nhiều nhất là di chuyển con trỏ khi gõ văn bản và mở đa nhiệm. Nhưng nói nó thiết thực hay không thì cũng không dám nói vì ứng dụng hỗ trợ còn ít mà các chức năng cơ bản của os nếu không có 3d touch thì chắc hẳn hãng cũng sẽ có cách gán nó bằng một thao tác khác trên màn hình cảm ứng thôi.

Thường khi mở chế độ 3D touch mình sẽ để mức độ cảm ứng bấm nhẹ nhất, và tắt chế độ rung đi. Mới đầu cũng chưa quen, dùng nhiều thì cũng thấy không mấy khó khăn trong thao tác nhưng dù sao thì cảm giác chạm và lướt ngay cũng thích hơn là cái giác nhấn (dù rằng chỉ cần nhấn nhẹ là đã kích hoạt nó). Đơn giản như nếu máy đã được jailbreak thì thay vì dùng 3D touch ta dùng tweak Tage vuốt đa nhiệm sướng hơn, dùng tweak Swipesellection di chuyển con trỏ thích hơn,... Công bằng mà nói thì không lẽ có mà không dùng, mà không dùng nó thì biết dùng cái gì để thực hiện chức năng đó bây giờ, Apple nó đã cho như thế có không muốn thì cũng không còn cách khác.

Về phần chất lượng thì như cũng đã biết, chất lượng phần cứng của Apple không phải dạng tồi nên sau một năm vẫn hoạt động trơn tru mượt mà và dự đoán rằng sẽ còn "thọ" rất lâu. Chỉ có điều chưa có nhiều "đất" cho em nó dụng võ nên vẫn chưa thấy được tính thiết thực của nó, chỉ nhận thấy rằng nếu không có nó trọng lượng máy sẽ nhẹ đi chút đỉnh và khi tắt nó pin sẽ tốt hơn là khi bật nó chút xíu. Mặc dù vậy đây cũng là một bước sáng tạo của Apple nên mình không hề đánh giá thấp nó và hy vọng hãng sẽ ứng dụng nó vào nhiều chức năng hơn nữa chứ không phải tạo ra nó chỉ để làm các thao tác cơ bản.

Về phần hoạt động thì khi kích hoạt đa nhiệm chỉ nhận được khi ấn cạnh trái dọc màn hình, hai cạnh ngang không có tác dụng, nhất là khi dùng màn hình ngang thì khó mà mở màn hình swicher bằng 3D touch được. Khi di chuyển con trỏ nếu chưa quen sẽ hơi khó chịu vì phải nhấn rồi mới lướt hay dẫn tới việc khó lướt tay hoặc lỏng tay phải nhấn lại thêm để kích hoạt lại. Mấy chức năng khác ít dùng nên không dám nhận xét.
@phamtuananh2085 Đính chính lại là chỉ dùng đc đa nhiệm cạnh trái thôi nhé bác.
@Boy_style_04 thanks bác, ghi nhầm. Đang lúc "văn chương tràn trề" nhiều lúc cũng chẳng để ý mình ghi cái gì luôn. he he
@Boy_style_04 Tuỳ thuộc vào ngôn ngữ mà cạnh trái hay phải nhé bác.
iOS có support các ngôn ngữ right to left nhé.
kuongli
TÍCH CỰC
8 năm
Cho mình hỏi là có ứng dụng dùng cái 3d touch này để cân ko vidu như cân cái nhẫn ý .trước có đọc đâu đó là có 3d touch dùng làm cân dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019