Đánh giá chi tiết Nokia E72

buitumoscow
28/11/2009 0:9Phản hồi: 272
272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

marcecga
ĐẠI BÀNG
14 năm
chạy đa nhiệm ok mà, em vẫn hay nghe nhạc rùi out ra chat, lướt web vô tư cứ như đang ngồi trên máy tính
plato
ĐẠI BÀNG
14 năm
mấy bác bb lúc nào cũng muốn đem cái nhất của mình để so với cái dở của người ta.toi nói cái đơn giản thôi.1 con smartphone mà đến cái fm radio mà bb cũng chẳng có.các bác fan bb đừng nói là ko cần nghe
nếu ai đã dùng blackberry thì cũng đồng ý với mình rằng e72 rất tuyệt từ thiết kế cho đến tính năng.
((((((không thích e71)))))))
Ko hiểu sao dung` 1 thời gian sau thì thấy loa mình hơi rè 1 chút, hix. Với lạ bụi có vào màn hình, cái này đem ra quán có làm cho hết bụi dc không?
Hết bụi thì hết được - mở ra lau nhưng nếu bạn mua CH thì ko được BH nữa 😃
arcwin
CAO CẤP
14 năm
Loa rè có thể do bạn sử dụng chưa đúng cách, thường thì máy mới về mọi người nên "burning in" cho loa or tai nghe. Quá trình này như kiểu chạy rodda cho xe mới mua. Nếu mới mua về mà vặn to thì màng loa sẽ chưa co giãn kịp >>> sự đàn hồi giảm nên sau một thời gian sẽ bị rè hoặc là âm thanh thể hiện sẽ không được hay. Quá trình burn có thế lên đến vài trăm h giúp âm thanh thể hiện được sâu hơn. Bạn có thể tìm hiểu thêm về kỹ thuật burn ở trên mạng và một số soft burn.
Tôi lại thích dòng E sẽ thiết kế to ra như bold càng hay, nếu không có gì đắp vào thì cứ làm con pin to lên cũng đc. Lúc đó sé đặt tên là E7x
sykes
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trước Tết em xài E71 được 1 tháng bán. Xài thử BB Bold 9700 được 1 tuần, bán tiếp. Quay lại mua E72. Dùng 1 tuần rồi có vài nhận xét như sau:

1. GOOD
- Có sẵn Nokia Messaging (cái này tuyệt)
- Jack headphone 3.5mm (cái này rất tốt)
- Hỗ trợ thẻ nhớ tới 16GB, cái này ngon, mua cái thẻ 16GB mà gắn vào thì khỏi cần mang theo máy nghe nhạc (Với chất lượng xài được)
- Phím Navigation: Thay bằng nhựa đúc, bấm êm đỡ đau tay hơn, không sợ xước
- Chuyển chế độ gõ tiếng Việt - Anh đơn giản hơn (CAP KEY + Sym)
- Có thêm đèn pin, cái này hay ho lắm.
- Phím bấm êm ái hơn hẳn E71
- Nắp che thẻ nhớ, cable USB chắc chắn hơn
- Phím volume tốt hơn E71. Trên E71 bấm phím volume cứ lạch cạch, y như điện thoại lởm.
- Khe cắm sim có thêm khay trượt, dễ thao tác hơn hẳn E71

2. BAD
- Volume loa ngoài bé
- Nắp pin không khít (rất bực)
- Nếu search contact từ màn hình chính thì khi bấm nút Space thì nó ra cái bảng "more symbols", cái này cực kì tệ. Em chưa biết làm sao để khắc phục được
(ví dụ: muốn tìm người có tên "John Stewart", mà trong danh bạ có mấy ông tên John, chỉ khác họ, khi đã gõ xong John, ấn nút space để tìm tiếp thì chịu luôn).

Đấy chỉ là cảm nhận về những gì SỜ THẤY, MẮT NHÌN, TAI NGHE thôi ạ. Chứ còn sâu về tính năng, tốc độ thì em miễn bàn.
e71 hợp lý hơn, Nếu mua mới vẫn nên mua e71 hơn.
tầm bậy.đó là ý kiến của a .ko ai đồng ý cả (anh nói sai )còn ai ai cũng thích sài đt mới cả.nè nêu sài đt e71 hoài thì do a ko có tiên mua new.a trung thành với đt đang dùng...và nêu ai củng như a Nokia phá sản là cái chắc...nhớ lời tui nói nha..cảm ơn a..nhiều.
Ko phải đâu, có nhiều ng đang dùng E71 & bán roài chuyển qua dùng thử E72 thấy ko ưng ý đó bạn à 😃
vậy LienHuong đang sài cái nào noi tui nghe đi .... ông anh họ của tui đang sài vân tốt đây thôi.......e71 rẻ hơn 1 triệu 500 ngàn.nhưng vê chưc năng và pin ko băng e72.và tâm lý saì đồ new luon luon làm ta khao khat.kham phá coâng nghệ...!
Bác nói đúng nhưng chưa thật sự chuẩn đâu bác. Vì cái mới mà không có nhiều cái hay hơn cái cũ thì sẽ tạo cho con người ta nhiều ác cảm hơn là thích thú.
Ai đã dùng và thích E71 thì đổi sang E72 quả là 1 việc rất khó. Có lẽ vì E71 đã chiếm cảm tình rất lớn từ người dùng rồi.
E72 hoặc 1 dòng Exx nào đó muốn mọi người yêu thích thì nhà sản xuất nên hiểu tâm lý khách hàng hơn mà tạo ra sản phẩm chất lượng và đẹp hơn.
Sai lầm bán E71 mua E72 để rồi sau 1 tháng lại bán E72 đi mua E71 ,ai muốn nói ji thì nói,cứ xài thử cả 2 em đi rồi mới biết " trong chăn nó có rận " nhé
thihuongvpp
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn nói chuẩn không cần chỉnh,mình đưa cho vợ dùng con E71 mua con E72, dùng E72 mình thấy chạy chậm hơn E71 ví dụ: các bạn thử vào danh bạ dữ và di chuyển xuống được khoảng tầm 10 số thì dừng lại một chút mới lại tiếp tuc chạy nhưng dùng trên E71 thì ngon lành cành đào mà các úng dụng cài là như nhau đấy mới là một ví dụ kể cũng thật buồn.E72 chỉ hơn E71 là CPU 600MHz nhưng lại kém cái khoản RAM chỉ Free 31320KByte E71 Free 65356 tiếp tục E72 chỉ ROM 8320KByte còn E71 ROM 18048KByte.Các bạn cho hỏi thế thì làm sao mà E71 không chạy mượt hơn E72 cơ chứ.😔:(:(
Mọi người cho thêm vài ý kiến nữa nhé.
tớ định tậu 1 chú e72 nhưng mà nghe có vẻ còn nhiều vấn đề phải xem xét lại đã
fuyin
TÍCH CỰC
14 năm
đồng quan điểm hai bạn trên,
đã dùng thử NOkia E72 1 tuần, nhưng dùng dc 1 buổi là thôi, E71 cho lành. E72 nó đơ đơ kỳ lắm. Mail for exchange ko bằng e71
fuyin
TÍCH CỰC
14 năm
Chuẩn không cần chỉnh
anh suôt đời ko khá nổi.
cái mặt sau trông như máy tàu :giggle:
mrchoi
ĐẠI BÀNG
14 năm
tui đã dùng cả 2 em này rùi.so vời e71 thì nắp pin sau là k đc chắc chăn hơn thui,còn lại là hơn hết các bạc ạ
Nhìn mà thèm nhỏ dãi ra huhu..........................
satoshi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao cái E72 của em bàn phím không khít như E71 mà hở 2 bên nhìn thấy đèn bên trong các bác ạ? 😕
Let'sviet
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ko sao đâu E72 mười thì có đến chín con bị như vậy. Lúc đầu cũng tưởng máy mình bị lỗi, sau đó mấy ông bạn cùng cơ quan mua về cũng thấy bị như thế. "Nhân vô thập toàn" huống chi máy móc. hahaha...;)

Nhưng cái vụ bụi vào màn hình thì ức chế thật.:furious:
Haha không biết những người trên đã dùng qua 2 loại máy E71 và E72 chưa mà phát biểu như thế. Các bạn nói về việc đổi từ E71 sang E72 là việc khó, chính xác vì thường mọi người dùng quen máy rồi không muốn đổi lên loại máy mà chỉ có cải tiến một chút chứ không có bước đột phá mạnh như E72. Việc máy chạy tốt hay không thì lại tùy vào người dùng nữa, khi cài thêm phần mềm, game, theme cũng làm ảnh hưởng của máy, VD có những theme làm máy rất dễ đơ. Tôi dùng cả 2 loại máy trên thì thấy không có sự khác biệt lắm, E72 chạy các phần mềm mượt hơn E71 một chút. còn các lỗi các bạn nói trên gần như mình chưa gặp. Vỏ nắp pin của mình cũng cực khít luôn chứ không như các bạn nói

---------- Post added at 06:32 PM ---------- Previous post was at 06:28 PM ----------

Nokia khác đều cho cho phép chọn hiển thj cá số lẫn tên nhưng E72 thì không à hay là Symbian cũ cho hiện còn Symbian mới không cho hiện. Hệ điều hành Symbian cũ như E71 có hiển thị được số điện thoại trong sim không? Những thứ này liên quan đến hệ điều hành Symbian chứ không phải riêng từng máy

---------- Post added at 06:36 PM ---------- Previous post was at 06:32 PM ----------

Hehe gần như không ai dùng bị như bạn đâu. Mà mình dùng E72 cũng được mấy tháng rồi mà màn hình chưa có hạt bụi nào

---------- Post added at 06:39 PM ---------- Previous post was at 06:36 PM ----------

Haha thế mà cũng đưa ra ý kiến, chịu bạn đấy. RAM của E72 và E71 như nhau cùng là 128 Mb còn việc RAM Free thì do cách sử dụng của mỗi người. Cũng giống như dùng máy tính thôi. Có ai dùng máy tính mà RAM free giống hệt nhau chưa bạn

---------- Post added at 06:42 PM ---------- Previous post was at 06:39 PM ----------

Mình thì cũng đồng ý với ý kiến của bạn. Mình không thích E72 là ở loa không = E71, vị trí đặt cũng không thích hợp so với E71
thihuongvpp
ĐẠI BÀNG
14 năm
🆒Haha thế mà cũng đưa ra ý kiến, chịu bạn đấy. RAM của E72 và E71 như nhau cùng là 128 Mb còn việc RAM Free thì do cách sử dụng của mỗi người. Cũng giống như dùng máy tính thôi. Có ai dùng máy tính mà RAM free giống hệt nhau chưa bạn
Đọc kĩ hãy đưa da phat biểu nhé! tôi đố bạn đưa da dẫn chứng RAM của E72 free được quá 47000KByte,chắc bạn lày chưa dùng cả hai máy E71 và E72 hoặc chỉ dùng một trong hai máy đó nên không thể phân biệt được.Bạn cho mình hỏi thế RAM bằng nhau nhưng ROM kém hơn thì có chạy bằng nhau không hay là ROM hơn thì sẽ nhanh hơn,thế bạn đã thử vào phần danh bạ của E72 ấn và dữ thì có thấy chạy đều hay là vẫn hơi khựng lại một chút các úng dụng cài là như nhau,nếu như bạn đã dùng qua E71 sang E72 thì bạn mới có cảm nhận được.:p:p:p

Chủ tôpic đưa ra dẫn chứng về RAM rồi đấy. Còn việc dùng máy nào hay không thì nói cũng chả ai kiểm chứng được. Minh dùng E71 được 1 tuần thì đổi lấy E72 đã cảm nhận được, thích E72 hơn. Chạy các ứng dụng sướng hơn
các bác xài e72 rồi cho e xin cảm nhận về PIN của nó đc ko ạh ....? đang fân vân là E72 or Bold2 (về khoảng pin). đọc bài đánh giá cũg chưa tin lắm
Pin cực kỳ khỏe, dùng như điên mà dc tới 2 ngày, còn nhắn tin lướt web ít thì cũng lên đến tận 4 ngày...
Let'sviet
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chính xác! Pin của em này cực khỏe luôn(dùng bình thường cũng phải đc 4-5 ngày), ngang ngửa E63, khỏe hơn E71. Vì mình đã dùng qua cả...3 máy kakaka...:p
ngkhang
ĐẠI BÀNG
14 năm
  • Nếu bác nào sử dụng E72 thấy chậm thì có thể dùng (lệnh To-Do trong calendar). Tốc độ có phần cản thiện rõ rệt hơn đó.

• Cũng đồng quan điểm với 1 số bác là loa ngoài của E72 hơi nhỏ so với E71. Nhưng không phải là quá nhỏ. Hy vọng những FW mới sau này sẽ cải thiện tính năng này cho e nó.

• Còn về thiết kế hở. E nghĩ chắc cái này là có nguyên do đó.Vì nếu thiết kế kín quá thì máy sẽ không thoát nhiệt được và sẽ làm ảnh hưởng đến phần cứng bên trong

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019