Laptop Acer

đánh giá nexus 7 phiên bản 3g

kelly.pj
14/11/2012 18:2Phản hồi: 38
đánh giá nexus 7 phiên bản 3g
Thời gian gần đây, cộng đồng công nghệ đang tập trung sự chú ý vào 2 sản phẩm Android hết sức ấn tượng từ “Gã khổng lồ” tìm kiếm Google, đấy chính là chiếc máy tính bảng Nexus 10 và thiết bị smartphone Nexus 4. Tuy nhiên, Google cũng vừa tung ra thị trường một sản phẩm hấp dẫn không kém mà người dùng không thể bỏ qua, đấy chính là chiếc máy tính bảng Nexus 7 phiên bản 3G.
Ở thời điểm ra mắt cách đây vài tháng, chiếc máy tính bảng Nexus 7 chỉ có 2 phiên bản là dung lượng 8GB và 16GB được bán với mức giá lần lượt là 199 USD (~ 4 triệu đồng) và 249 USD (~ 5 triệu đồng). Tuy nhiên vào thời điểm hiện tại, Google đã quyết định nâng cấp gấp đôi bộ nhớ cho 2 sản phẩm lên 16GB và 32GB mà vẫn giữ nguyên mức giá ban đầu.
Nexus 7 chạy Android 4.1 (trái) và Nexus 7 chạy Android 4.2 (phải).
Không chỉ dừng lại ở đấy, Google cũng đã bắt đầu bày bán thiết bị Nexus 7 dung lượng 32GB hỗ trợ kết nối HSPA+3G của nhà mạng AT&T, chạy hệ điều hành Android 4.2 mới nhất với mức giá chỉ 299 USD (~ 6 triệu đồng). Dưới đây là bài viết về những trải nghiệm chi tiết mới nhất của phóng viên trang tin TheVerge cùng chiếc Nexus 7 phiên bản 3G.
Phần cứng

Chiếc Nexus 7 phiên bản 3G được giữ nguyên thiết kế của phiên bản hỗ trợ Wifi trước đó. Điểm duy nhất khác biệt trên thiết bị này chính là sự xuất hiện của khe cắm thẻ sim có thể hỗ trợ bất cứ nhà mạng GSM nào ở cạnh trái của máy. Để tháo khe cắm thẻ sim người dùng cần sử dụng một chiếc kẹp giấy hoặc vật dụng có đầu nhỏ để đẩy vào lỗ tròn bên ngoài khe cắm, sau đó khe cắm sim sẽ bật ra.
Phần khe cắm thẻ sim được Google thiết kế rất tốt khi có độ khít cao và không hề bị nổi hẳn lên so với phần vỏ máy xung quanh. Người dùng có thể vuốt tay nhẹ nhàng dọc thân máy mà khó nhận ra được vị trí tích hợp khe cắm thẻ sim trên Nexus 7 phiên bản 3G.
Cũng tương tự như Nexus 4, chiếc máy tính bảng Nexus 7 phiên bản 3G không hỗ trợ kết nối mạng LTE, chính vì thế tốc độ kết nối mạng của Nexus 7 chưa thực sự tối ưu so với các thiết bị smartphone và tablet mới trên thị trường hiện nay. Với kết nối mạng HSPA+3G của nhà mạng AT&T, Nexus có tốc độ tải về vào khoảng 3-5Mbps và tải lên vào khoảng 1-2Mbps.
Vị trí khe cắm thẻ sim trên Nexus 7 3G.
Tốc độ kết nối này hoàn toàn đáp ứng đủ nhu cầu duyệt web, check mail hay lướt mạng xã hội của người dùng, tuy nhiên để theo dõi các video HD trên Youtube thì thiết bị cần đến một khoảng thời gian ngắn để load dữ liệu. Bù lại khả năng bắt sóng 3G của Nexus 7 rất tốt chỉ trừ trường hợp thiết bị nằm sâu ở tầng hầm dưới mặt đất hoặc những khu vực không phủ sóng di động.

Nexus 7 phiên bản 3G vẫn được trang bị vi xử lý lõi tứ Tegra 3 tốc độ 1.2GHz, RAM 1 GB với dung lượng bộ nhớ 32GB. Sản phẩm sở hữu màn hình IPS 7 inch có độ phân giải 1280 x 800 pixel và độ sáng lên tới 400 nit giúp hiển thị những hình ảnh hết sức chi tiết và sắc nét.
Phần mềm

Hầu như mọi kết quả thử nghiệm hoạt động trên cả 2 phiên bản Wifi và 3G của Nexus 7 đều cho ra kết quả khá tương đồng với nhau, tuy nhiên phiên bản 3G cũng mang lại một điểm ấn tượng đáng chú ý đấy chính là thời lượng pin. Trải qua quá trình test pin được TheVerge đặt ra, chiếc Nexus 7 3G có thể duyệt hàng loạt trang web và hình ảnh độ phân giải cao với độ sáng màn hình mặc định là 65% trong suốt khoảng thời gian 5 giờ 50 phút.
Trong khi đó, cũng với bài test tương tự, phiên bản Nexus hỗ trợ Wifi chỉ có thời lượng lâu hoạt động lâu hơn phiên bản 3G đúng vỏn vẹn 10 phút. Điều này có nghĩa là với những người dùng thông thường, họ có thể sử dụng chiếc máy tính bảng này trong vài ngày sau một lần sạc đầy pin.
Một số vấn đề từng xuất hiện trên phiên bản trước cũng tồn tại với Nexus phiên bản 3G chẳng hạn như giới hạn dung lượng (chỉ 32GB mà không hỗ trợ khe cắm thẻ để nâng cấp) hay Play Store chưa có nhiều nội dung có chiều sâu như AppStore, không có nhiều ứng dụng tốt dành cho các thiết bị máy tính bảng Android.
Mọi chương trình, tính năng, hỗ trợ trên Nexus 7 Wifi đều được giữ nguyên đối với Nexus 7 3G tuy nhiên phiên bản mới của sản phẩm máy tính bảng này được Google bổ sung một tính năng Radio không dây.
Thiết bị có tính năng lựa chọn tải các file dung lượng lớn qua kết nối Wifi thay vì 3G để tiết kiệm chi phí.
Việc sử dụng một thiết bị hỗ trợ 3G sẽ khiến bạn khó có thể sống thiếu nó dù chỉ trong thời gian ngắn ở mọi lúc mọi nơi, điều mà các phiên bản chỉ hỗ trợ Wifi không làm được khi không có kết nối mạng. Ngay cả với chiếc máy tính bảng tối ưu như iPad 4, phiên bản chỉ hỗ trợ Wifi cũng khó làm hài lòng người dùng thường xuyên mang thiết bị bên mình và hay di chuyển nhiều vị trí khác nhau.
Chấm điểm
Thiết kế: 8/10
Màn hình: 8/10
Camera: 6/10
Loa: 8/10
Hiệu năng: 9/10
Phần mềm: 9/10
Thời lượng pin: 7/10

Quảng cáo

Hệ sinh thái: 7/10
Với những ưu điểm về thiết kế, cấu hình, hệ điều hành mới và đặc biệt là mức giá rẻ chỉ 299 USD (~ 6 triệu đồng), Google Nexus 7 phiên bản 3G thực sự là một sự lựa chọn vô cùng hấp dẫn cho người dùng công nghệ trong thời điểm mua sắm cuối năm nay.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn về bài chia sẻ của bạn.
Không biết ở HCM đẫ có bán bản 3G này chưa và giá cả bao nhiêu nhỉ? Bạn nào có mua rồi cho xin vài dòng thông tin với.
6.8 triệu đến 7.2 triệu bạn nhé
@kelly.pj Ờ vậy à, máy được bán chỗ nào vậy bạn, cho xin địa chỉ đi.
tanbeo213
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ờ Sài Gòn có chỗ nào đổi 16Gb sang 32Gb 3G không ta
Đặt hàng đi bạn thegioikts.com 6.890.000 mình chỉ vì chậm chân đặt hàng mà hôm nay có hàng nên ngồi nhìn tiếc rẻ nè các bác, chiều nay ghé đặt hàng thôi, 20 ngày sau mới có. ráng lên haizzz.
@sand123 6.8 triệu là phiên bản 32gb wifi bác ơi lấy đâu ra 3g cái giá đó
@sand123 Sorry mình gõ lộn số đó bạn 6.890.000đ là 32g không có 3g, còn 7,890,000đ là bản 32g 3g mình mới đặt cọc ở thegioikts.com chiều hôm qua.
@toanuyenminh Cái giá đấy là có sát lắn ko các bác nhể.😁?
@philong012 Cũng tương đối rồi bạn, vì công ty nó oder phí vận chuyện về đến đây còn hải quan này nọ kia, chứ đâu có ai làm công chùa đâu bác, thấy tầm này cũng hợp lý, trong khi mấy con khác chỉ có wifi không cấu hình còn thấp hơn con này mà giá trên trời, nexus7 32g 3g này là ok với cấu hình của nó rồi, múc đi bác đừng phân vân thêm hại não.
hay !;)
lướt qua 1 số trang như thegioikts hay viettablet ... thấy giá đều nằm ở mức 7.990.000 VNĐ😔(
Chưa biết bao giờ nó mới hạ xuống tầm dưới 7 củ,giá kia chát quá!
không biết nếu có bạn bên Mỹ mua hộ thì ship về Việt Nam hết bao nhiêu nhỉ
sky_hp
TÍCH CỰC
12 năm
@sand123 Bản này giá 300$, nếu mua ngoài cửa hàng thì chỉ mất gần 330$, thêm ship về VN cũng khoảng 340-350$
@sky_hp Mua ở cửa hàng bên mĩ hay việt nam? 350 = 7 củ 4 thì cũng ổn. Nếu có người xach về hộ thì ngon
Việc cá nhân mình tự đặt hàng, hay công ty tự đặt hàng thì giá cũng có hơn nhau là bao, vì người ta kinh doanh mà phải có lãi, với lại công ty nó đứng ra oder cho mình và chịu trách bảo hành tất cả từ A-Z không khỏe hơn sao mà tự đặt hàng, rồi nhờ xách về....thôi thôi nghĩ tới mà mệt, giao hết trách nhiệm cho nó để mua sự an toàn, an tâm, tới ngày ra nhận hàng xong ok.
thời buổi giờ mang máy ra ngoài mà không có 3g thì chỉ có ngồi hóng gió thôi bạn, điệu này nếu ra ngoài mang mấy máy wifi chỉ làm giàu thêm cho mấy quán cafe thôi.
@toanuyenminh thanks bác.chuẩn đó.bác order có phải đặt cọc hay thủ tục j ko.khoảng bao nhiu ngày thì có hàng?
@philong012 Ra công ty chổ mình nói là nhanh nhất, nếu ở Hà Nội thì hơi cực phải chuyển khoản...hơi cực, đặt cọc 1tr bạn à, như thế thì hàng về chắc chắn nó là của mình chứ không của ai khác, nên bạn yên tâm về khoản này, vì nó oder một lần theo số lượng người đặt cho một đơn hàng mà. công ty viết cho giấy biên nhận có đóng dấu của công ty, thời gian từ này đến hết tháng, nếu hàng về sớm thì cty sẽ gọi trực tiếp cho mình lên nhận hàng, tránh trường hợp không đặt tiền mà chỉ để lại thông tin là hỏng.
Ở Hà nội thì không biết sao, chứ trong HCM thì chỉ duy nhất có 1 chỗ này là nhận đặt hàng anh em nhà Nexus thôi cả nhà, nhân viên ở đây rất lịch sự, phục vụ ok lắm.
@toanuyenminh Thanks bác.,😁
@toanuyenminh Bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi nhận xét phiến diện là ở HM chỉ có duy nhất chỗ này nhận đặt hàng, trừ khi bạn là nhân viên hoặc người quen chỗ đó nên quảng cáo hơi quá lố sự thật. Tôi sợ hàng bạn đặt bên đó còn có sau 1 số chỗ khác cũng ở HCM nữa đó.
@laptopthinkpad Ủa tôi nói thế là ý kiến cá nhân của tôi, quảng cáo hơi lố sự thật là sao? ăn nói nên chú trọng lời nói để không ảnh hưởng đến người khác, tôi có bắt bạn mua chổ đó không? còn bạn đặt ở đâu là tùy bạn, tôi chả phải là nhân viên, cũng chả phải là quảng cáo cho chỗ đó, còn chuyện tôi đặt hàng ở đó nhanh hay chậm là chuyện của tôi đâu cần bạn phải quan tâm.
sky_hp
TÍCH CỰC
12 năm
@toanuyenminh cái đoạn này người ta nhìn vào người ta cười cho kêu là pr đúng quá còn gì. ai nhìn vào chẳng nghĩ vậy
Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
hathanh123
ĐẠI BÀNG
12 năm
Một kiểu PR rẻ tiền.
@hathanh123 Bạn nói ai vậy?
Các bạn vào đây là để bàn về công nghệ về những cách thức thủ tục order hàng hóa, tôi có đặt và có biết chỗ nên tôi mới chỉ cho các bạn chổ tôi mua để các bạn tham khảo, các bạn còn nói này nói nọ, còn việc các bạn có mua có đặt hay không thì là chuyện của các bạn, nhưng tôi nhắc lại một lần nữa cho nhớ, rằng tôi không rãnh vào đây để quảng cáo hay PR gì cả, đừng phát ngôn theo kiểu "ba phải và rỗng não như vậy" ăn bậy thì được, chứ đừng nói bậy nhé. một vài lời góp ý.
hathanh123
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toanuyenminh 1. Đây là trang web về công nghệ nên mọi người chủ yếu tìm hiểu về công nghệ. Cái vụ order hàng này thuộc phạm trù Business nha bạn.
2. Cái đoạn màu đỏ cũng khẳng định quan điểm của bạn là thế nào rồi.
davuong
TÍCH CỰC
12 năm
chính mình cũng mua 1 con Nexus 7 8G, thật sự lúc đầu nhìn trên ảnh rất đẹp, song, mua về thì thấy như thế này

- Về khoản Build thì nó kém quá, nhìn ọt ẹt lắm. Kính cường lực mà mỏng te hà, ấn nhẹ thấy nó lõm làm màn hình loang màu luôn (ko như con Kindle fire cũ của mình ấn mạnh mới thấy hiện tượng này) ==> rất sợ đem theo trong balo dù đã có case da cho nó

- Màn hình : thật sự tính mình hay so se lắm nên chú ý kỹ nhưng cái này, màn hình để bên cạnh con Kindle fire để kiểm tra thì thấy tuy là cùng IPS nhưng mà màn hình Nexus nhìn nhạt màu hơn hẳn, ko trung thực lắm, mà để ý kỹ thì thấy có những mảnh lem nhem màu ở gam màu nâu mà kiểm tra = Display tester (trên Playstore) thì ko thấy nếu ở các gam màu giống nhau ==> khá thất vọng
Và máy mình còn xuất hiện 2 điểm Stuck pixel trên màn hình nếu để ở màn hình toàn đen, mình đã search trên web thì thấy cũng có rất nhiều người bị lỗi màn hình của Nexus 7. Đã down phần mềm về fix thử thì ko hết, qua 2 hôm thì thấy xuất hiệnthêm 1 điểm Dead pixel (đề màn hình trắng hay sáng thấy nó màu đen) ==> quá bực mình ==> các bác nên kiểm tra kỹ nhé vì giá rẻ nên build không thể tốt hoàn toàn được

- Về khoản xài lâu thì nếu ko có bao da, bạn cầm tay trái sẽ thấy nóng bỏng tay luôn, lúc đầu mua về mình ko có case da cho nó nên cầm khó chịu vô cùng, dù chỉ dùng 1 vài phần mềm nhẹ chứ ko chơi game (chắc do chip lõi tứ nó thế) ==> dùng case da thì đỡ nóng tay nhưng mình nghĩ khó tản nhiệt được ==> sẽ hại cho máy

- 1 điều chú ý là các bác xài Window 7 thì chép film nhạc, game hay dât cho nó thì dễ vì dùng giao thức Media transfer protocol (MTP) nhưng nếu dùng win xp thì ko chép được nhé vì Nexus nó ko hỗ trợ giao thức USB mass Storage (UMS)

- Các vấn đề khác thì mình thấy ok nhưng mình đã cho em nó theo chồng mới sau 2 tuần trải nghiệm và vọc phá với sự giúp đỡ của các master trên xda forum vì những lỗi màn hình như trên.

- Về phần trải nghiệm rom, vọc phá thì với mình Nexus 7 mau nhàm chán hơn Kindle Fire, vì sao ? vì nó đã có sẵn Android 4.2, mà xài em này thì dùng rom gốc là chuẩn và ổn định nhất, qua lại cũng chỉ đổi cáp dpi để chơi game, chuyển giao diện Tablet UI rồi Phone UI cho nó, flash kernel qua lại chơi, không có gì gọi là vọc cả vì giống nhau hoàn toàn... nhưng với em Kindle Fire thì mình lại có 1 cái đam mê là chờ đợi rom ra từng ngày để up, trải nghiệm ^^!
Các bác cho e hỏi là e này vs ipad2 thi nên lấy con nào ạ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019