Đánh giá sơ về thiết bị Wifi Mesh Tp-Link Deco M5 sau 2 tuần sử dụng.

huyboy20003
8/8/2019 9:4Phản hồi: 19
Đánh giá sơ về thiết bị Wifi Mesh Tp-Link Deco M5 sau 2 tuần sử dụng.
Tình hình là nhà mình có 1 trệt 2 lầu 1 sân thượng. Mình gắn cục wifi của viettel ở lầu 1. Cục wifi này phát sóng theo chiều đứng, căn bản là cả căn nhà đều có thể có wifi, nhưng mạnh nhất vẫn ở lầu 1, trệt và các lầu khác đôi khi chập chờn. Mà mình thì không rành kỹ thuật nên khi nghiên cứu các cục repeater và router khác gặp rất nhiều khó khăn vì mỗi người 1 ý và lại setup có vẻ rắc rối.
Vô tình biết được hệ thống wifi mesh nên google và quyết định mua hệ thống này. Sau khi nghiên cứu 1 ngày thấy cái Deco M5 trên tiki đang có deal khá ngon và bình luận toàn 5* nên mua luôn.

Kết quả rất tuyệt vời, hài lòng lắm các bác ah 😁. Chỉ cần nối 1 cục với modem để setup lần đầu. Cục Deco đầu tiên mình để ngay lầu 1, dùng cáp LAN kết nối với modem.
Sau đó 2 cục còn lại ( 1 bộ 3 cục), mình chỉ cần ghim điện ở tầng trệt 1 cục và lầu 2 thêm 1 cục. Điều tuyệt vời là 3 cục này chỉ tạo ra 1 mạng wifi duy nhất!

Mình có test tốc độ thì rất ổn định, gọi video call và thử duy chuyển giữa các tầng lầu thì tín hiệu vẫn tuần hoàn không bị ngắt quãng chút nào.
Các tính năng nổi trội khác:
- Giao diện cài đặt trên app rất thân thiện và dễ cài đặt.
- Giám sát được lưu lượng truy cập của các thiết bị truy cập.
- Phát hiện ai đang dùng "chùa" mạng của mình. Block luôn trong 1 nốt nhạc.
- Có mạng 2.4 Gz và 5 Gz luôn.

Mấy cục Deco này khi hoạt động chạy chỉ hơi ấm ấm và chưa bao giờ bị tình trạng quá nhiệt ngắt kết nối, điều mà cục modem viettel cho mình hay gặp phải. Từ khi mua đến giờ là 2 tuần và chưa gặp bất cứ vấn đề gì. Ngoài ra còn được bảo hành 2 năm :D. Nói tóm lại bộ mesh này là giải pháp tuyệt vời cho người không rành công nghệ như mình, đúng chất Plug-N-Play. Cắm vào là dùng, không cần cài đặt rắc rối.
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đăng Danh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thế hệ wifi mesh mới cho gia đình là đây!!!.
@Đăng Danh Bên Tp-link vừa ra phiên bản giá rẻ là M4, giá = 1 nữa con này 😁. Mà nghe nói cũng tốt lắm bác.
Gao_Đỏ
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quá Tuyệt Vời ...mình cũng đang xài hơn 2 tháng .
tamha44
ĐẠI BÀNG
5 năm
V1 và V2 có gì khác nhau ko các Bác?
decon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tamha44 Deco M5 ver1 lổ cắm nguồn nó sử dụng usb type C, còn ver2 các thím đang dùng lổ nguồn tròn truyền thống như các router vẫn dùng. Còn nội tạng bên trong chả thấy công bố khác gì. Đang dùng 1 bộ cả năm rồi.
Mình cũng đang tìm hiểu, chắc là mua như bạn
drgbl88
ĐẠI BÀNG
4 năm
cũng đang nhắm con này, mà ko biết đi dây thế nào để tối ưu. Ad @huyboy20003 có kinh nghiệm tư vấn giúp 😁
@drgbl88 Đâu cần đi dây đâu bác.
Bác chỉ cần cắm dây nối từ modem mạng sang 1 cục node. các cục còn lại ko cần nối dây đặt rải rác chỗ khác, nó tự kết nối với nhau thôi.
Trong trường hợp bác muốn các cục node mạng ổn định hơn và nhanh hơn thì mới tính tới việc đi dây cho các cục node này: nối dây từ modem đến tất cả các cục node hoặc nối tiếp từ cục node 1 (nối với mode) nối đến các cục node 2 và 3, ....
Cách 1: Modem -> Node 1 ->Node 2 -> Node 3 hoặc
Cách 2: Modem -> Node 1 ; Modem -> Node 2 , Modem -> Node 3
2 cách đi dây như trên đều ok hết. Mạng sẽ đảm bảo và ổn định hơn (nếu mún đi dây)
dangpmc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@borntobemaster borntobemaster ơi. Nối như cách 2 bác chỉ thì wifi nó có chung mạng modem không hay là lên lầu thì Deco mà trệt thì phải chuyển Modem?
Ix09
ĐẠI BÀNG
4 năm
tới giờ sau gần 1 năm thì thế nào rồi bạn? Nhà mình rộng về chiều ngang, cũng đang tìm hiểu mesh
@Ix09 Xài ổn nha bạn. Vẫn bt k có vde j. Cắm 24/7 vẫn ok.
@huyboy20003
Bác ơi cho em hỏi chút. em config mesh như vầy được ko?

D nhà em nhiều tầng nên em setup mesh kiểu này thì các node có kết nối với nhau bằng mesh được không?
Tất cả các node của bộ mesh em nối dây đi về 1 cái switch, từ switch với vào modem mạng.
Dĩ nhiên trước đó có setup để các node của bộ mesh nhận nhau trước, sau đó mới nối dây như hình.

Nhờ mọi người tư vấn giúp với ạ.
@dangpmc Đúng rồi bạn ơi. Ez mà.
dangpmc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huyboy20003 Không full được. Nó không tìm thấy nhau. Mình bỏ tầng 1. Ráp 2 note ở tầng 2, vs 1 note tầng 3. T2 full. T3 không full. Hix
dangpmc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@borntobemaster borntobemaster ơi. Mình mới thử ráp kiểu bạn nói rồi. Không được. Quan trọng là 03 note này phải bắt được wifi của nahu . thế thôi
@borntobemaster setup dc chưa thớt ơi, cùng câu hỏi
dangpmc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhà mình mỗi tầng chỉ có 2 phòng trước sau cỡ 25m2. Giữa là cầu thang vs thang máy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019