Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy tháng nay mấy hãng dầu nhớt Đức bắt đầu nổi lên ở VN như Rektol, Bizol, Speedol pro gp. Bác nào đã sử dụng qua mấy loại nhớt này thì review trải nghiệm cho ae tinh tế nhé. Riêng Speedol pro GP thì có một số ae nói rất bốc và mượt, sử dụng công nghệ dầu gốc ester GP đặc biệt giúp độ nhớt ổn định suốt thời gian sử dụng. Cũng là dầu nhớt Đức mà Liqui moly, Addinol với German gold giờ ít thấy ae sử dụng nhỉ, thấy chìm lâu quá rồi 😁
@Thái Tâm Nghiên có xài rồi mà torco ko có w30 toàn w40 mình cũng có xài cho ex
@Thái Tâm Nghiên à mình có hỏi kỹ thuật torco họ bảo nên dùng nhớt xe số cho tay ga ok hơn vì nhớt ô tô k nhiều PPM
@Nguyễn lý hữu lợi nhớt otot vẫn bốc, nhược điểm là hao xăng thôi. mình cũng định dùng thử torco xem có bốc như bạn nói.
@Thái Tâm Nghiên đa phần nhớt ô tô sau này vì tiêu chuẩn khí thải nên % phụ gia điều chỉnh nhiều
mình h xe nào chạy gắt quá là đổ nhớt nhóm V MA/MA2 cho tay ga luôn
thân chào các bác nhé,đã lâu mới trở về mái nhà xưa 😁
nhờ các bác chia sẻ kinh nghiệm, về từng loại nhớt có Chỉ số độ nhớt chênh lệch khác nhau thì mình hiểu đơn giản tức là độ bền nhớt phải ko ạ ?
mình cảm ơn
@Ngọc Nam.2111 Chỉ số độ nhớt không nói lên được độ bền nhớt của nhớt đó đâu bác. Nhiều loại nhớt có chỉ số độ nhớt cao nhưng độ bền nhớt lại thua kém hơn so với loại nhớt có chỉ số độ nhớt kém hơn. Nhưng về độ đặc loãng của nhớt thì nhớt đặc hơn thường bền nhớt hơn, lâu xuống cấp nhớt hơn so với nhớt loãng.
@Ngọc Nam.2111 Ae nhóm Oilteam vẫn xài 1,2 loại nhớt quen thuộc thôi bác.Giờ hết hứng thú test trãi nghiệm nhớt mới rồi.Hihi
Mà độ bền nhớt cũng phụ thuộc vào mức độ sử dụng xe và cả chiếc xe nữa.Ngoài ra nhớt có độ bền cao mà cảm giác lái ko lo phê cũng chán.
Thí dụ RR ko phải là loại nhớt có độ bền cao nhưng mình xài 3500-4000km thay vẫn còn ok.Vì vậy mình vẫn thích xài vì cảm giác lái của nó .
@nospecial Còn nhiều loại nhớt khác cũng rất bền nhớt, bác cứ thử từng loại rồi sẽ thấy loại nào bền nhất với xe của bác
lethang090
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ae nào xài pennzoil ultra platinum chưa cho nhận xét với. So với liqui moly thì sao? M đang dùng liqui moly 5w30 chạy tp thấy êm và k nóng. Tính qua pennzoil xài thử
@lethang090 mình đang dùng penzoil 5W30 cho mấy con xe ga ở nhà của mình, về độ êm và bốc thì nó tương tự liqui moly thôi bác, ko khác biệt mấy
Luanvu9911
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy bác có chữ VIP sao toàn chạy côn tay vậy 😅. Các bác cho e ít đánh giá về loại 300v power racing đổ xe tay ga với ạ. Tại e thấy ai cũng đổ nhớt ghẻ cho tay ga cả 😔😔😔. Nào là shell, liqui molygen, mobil 1, pennzoil... rồi cứ nhớt dùng cho côn tay đổ cho tay ga. Cứ nhớt nào racing là côn tay xài hết còn tay ga xài ké 😂. E chạy tay ga cũng chạy 120 130 mà 😅. Chạy tay ga lâu năm giờ mới thấy nhớt racing cho tay ga mà ko thấy ai đánh giá cả 😅
Các bác ai chạy qua 300v power racing đánh giá giúp e với ạ. E cảm ơn nhiều !!!
@Luanvu9911 nghe nói bốc lắm bạn nhưng giá chát quá nên ít ai mua.
@Luanvu9911 Ngon nhé nhưng nhớ thay sớm khoảng 2k5
Luanvu9911
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Làm 1 bình về đi rẫy cho chất đi bác 😁. Tình hình ko có ai trả lời về nhớt tay ga nên chắc tớ dùng nhớt trộn tiếp quá 😥
Luanvu9911
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nospecial Dạo rày đang đi phụ hồ bác ạ 😁. Đi sửa điện nước dạo rày ko kiếm cơm đc. Bác có tuyển xe ôm ko? Cho e chân xe ôm với 😆
Mới thử qua motul silver và castrol power 1 thấy castrol bốc nhưng rất nóng máy..motul êm hơn mà mát...chuẩn bị thử thêm rafoil tổng hợp xem thế nào ..chỉ số cao mà giá chỉ 110k/bình bao ship
phthinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình đi ab 125. Mấy bữa rodai thì châm Havoline scooter. Mới thay combo Motul Gear + Pennzoil Ultra Pla w30 thấy ga khá nhạy và chạy khá lướt, nhưng dĩ nhiên là ko êm như nhớt cũ 😂 xe cứ rần rần 😁 và gào nhẹ.

Mà Pennzoil mình mua bên shopee Oil Brother, ko thấy seal miệng chai như mấy chai nhớt mua ở VN, vậy là bình thường đúng ko mọi người ?
@nospecial Uk
@nospecial Xe bạn xài niềng gì thì dùng vỏ size cho phù hợp
Em chào các anh Tinhte ạ. Tình hình là e vừa mua Sonic e đã rodai đc 300km. E định rodai đến 1000km sẽ thay Fuchs sikolene 10w40 để chạy. Các a đã dùng nhớt Fuch cho e tí kinh nghiệm được không ạ. E thích êm ái nhẹ nhàng mát máy nhẹ xe ko đua bơi gì ạ. Đi lại hàng ngày dưới 20km. Tốii có cf dạo phố tí. Đi nhớt Fuch được không ạ. E cảm ơn các anh nhìu a
@denon3500 Dạ vâng e cảm ơn a nhìu ạ. Sonic a chạy bao nhiu thì thay NSD ạ
@thanhtrung1506 Mình chạy Winner,NSD thì vô chừng.Chạy nhiều hay ít và chất lượng của bộ NSD như thế nào.
@denon3500 Nhu cầu chạy của e ngày tầm dưới 40km thui ạ. E ko đi tour. Chỉ dạo quanh vs ún cf thôi ạ.
pha1412
CAO CẤP
4 năm
@thanhtrung1506 nhu cầu này chạy đến lúc bán xe cũng chưa phải thay NSD đâu bác. 😁
tonthai72
ĐẠI BÀNG
4 năm
lần này mà còn bị nóng nữa chắc đi thay két lun qá 😔
À, này là e mua nước mát tặng nhớt nha 😆
Đánh giá nhớt Motul 300V2 10w50 cho các bác nào cần. Tình hình là mình được mua 1 chai Motul 300V2 giá rẻ nên test thử và review cho ae tinhte. Lúc mới thay thì hơi nặng máy hơn so với Fuchs 10w40 chút, nhưng cảm giác chạy thì hao hao Fuchs 10w40, máy êm và số rất nhẹ. Mình có đi làm bị kẹt xe từ Tôn Đức Thắng q1 về Nguyễn Tất Thành và qua tới đường Nguyễn Văn Linh q7 mới hết kẹt xe, thì thấy nhớt cũng rất nóng nhưng máy vẫn mượt, không bị hóc số hay lỳ máy gì cả. Cảm nhận máy nóng vì kẹt xe quãng đường dài như vậy thì hầu như nhớt nào cũng nóng cả nên cái này mình tạm thời đánh giá là nóng máy. Sau đó mình có làm 1 chuyến về quê 190km đi liên tục với 1 bình xăng đổ đầy không nghỉ với tốc độ trung bình 60 -70km/h. Khi đi 1h35 chiều nắng nhẹ, gần cuối quãng đường gặp mưa nhẹ. Cảm nhận nhớt Motul 300V2 10w50 đi xa khá là ngon, máy vẫn có lực, máy êm không bị xào, và đặc biệt nó khá là mát máy, mát rõ ràng hơn nhiều so với Motul 300V 10w40. Đặc biệt lúc leo đèo Bảo Lộc khi trời se lạnh lúc 5h30 chiều sau cơn mưa nhỏ thì máy khá lực, đèo vắng xe nên hầu như mình chỉ chạy số 4 với tốc độ 60 -65 km/h khi leo đèo, đôi khi hứng chí thì lên tới 75km/h. Trước đây mình leo đèo này thường xuyên thì chỉ có Repsol racing mới cho mình cảm giác leo đèo số 4 tới 75km/h với hành lý 60kg mang theo, nhưng lần này tuy chỉ mang ít đồ nhưng Motul 300V2 10w50 đã mang lại cho mình cảm giác leo đèo rất phiêu như vậy. Về tới nhà máy vẫn nổ êm như khi xài Fuchs, không hề bị xào máy như 1 vài loại nhớt khác. Đánh giá khách quan thì Motul 300V2 10w50 rất đáng để xài cho ae thích đi tour, phượt đường dài. Nếu đi phố, mình bảo đảm mát máy hơn nhiều so với Motul 300V 10w40, tuy có điều hơi nặng hơn chút xíu không đáng kể. Độ ổn định nhớt ở nhiệt độ cao tốt, có thể ngang ngửa hoặc nhỉnh hơn Fuchs 10w40 chút, độ bền nhớt thì mình sẽ review sau. Có thể nói Motul 300V2 đi tour quá tuyệt vời, mặc dù mình không phải fan Motul nhưng công bằng mà nói nó vẫn là 1 loại nhớt rất tốt. Còn 1 điều nữa mà ae hay lo ngại chính là nhớt w50 thì nặng máy???không phù hợp đi phố??? nhưng với mình thì nhớt w50 chỉ nặng hơn chút so với w40 mà thôi, không đáng kể so với hiệu suất và lợi ích nó mang lại( ví dụ như độ nhớt ở 100 độ C luôn trên 17, trong khi w40 là từ 12 ~ 15, nhớt w30 thì dưới 12 và có khi có thể dưới 10 đối với nhớt khoáng), điều đó tránh được hao tổn động cơ khi đi tour xa và liên tục với tốc độ cao.
Tóm lại Motul 300V2 10w50 rất đáng để thử, trừ cái giá bán khá là cao. Nếu giá thấp như Fuchs, Repsol, Amsoil, Top 1 evolution thì nó sẽ là 1 lựa chọn không tồi cho nhiều ae phượt thủ.
@Nguyễn lý hữu lợi Bởi thế, đọc sơ sơ thì thấy sai sai còn đọc cho thấu thì mình chịu nên coi mấy thông số này với mình cho biết chứ không quyết định lựa chọn.
@RC213v bởi thế đa số dòng đua nó làm SL mới đủ ppm như maxima, torco,speedol pro gp, fuchs pro 4 plus vẫn SL
@nospecial Mấy thứ vặt này thua rồi tui k rành cứ toàn ra hãng
Anh em trong hội cho em hỏi tiệm nào ở Sài Gòn làm nồi uy tín ạ. Em làm nồi con Wave RSX.
vinhtnk16
TÍCH CỰC
4 năm
sắp tới chắc sẽ có loại này trên thị trường rồi các bác, hi vọng giá tốt hơn loại 1 lít hehe
vinhtnk16
TÍCH CỰC
4 năm
@denon3500 mua trên shopee luôn hả bác 😁
@vinhtnk60325 Ko.Nhờ bạn mua ở đại lý quen giá tốt hơn nhiều bác.
@denon3500 2 bánh vẫn đi làm, chạy nhiều hơn anh ơi
Nhớt fullsyn xài côn tay ODO 59k km tới mốc 3000km trong đó có chuyến đi SG-Dalat tới giờ vẫn ngon lành,số nhẹ mượt tuy bớt bốc và bắt đầu hơi nóng.Nếu dễ tính thì vẫn có thể chạy tới 4000km nhưng có lẽ sẽ ko còn cảm giác phê.
Mình chụp hình để khẳng định fullsyn với nhu cầu sử dụng bt thì 3500-4000km là chuyện khả thi.
@nospecial bền nhất là dưới 2.000 km nha bác. còn nhớt tổng hợp nào cũng dùng được 3.000km
@denon3500 Màu nhớt còn tốt quá bác, không thấy màu cặn đen luôn, chứng tỏ trong máy xe bác rất sạch, không bị hở bạc luồn khói xuống bụng máy. Bình thường nếu xe nào chạy lâu bị mòn bạc xéc măng rồi thì dù pô xe không ra khói nhưng khói từ buồng đốt luồn qua khe xéc măng xuống làm nhớt rất mau đen và có mùi khét, 3000km chắc đen sì luôn chứ không còn sạch được như thế này
@thienhagarison Có đi chuyến Dalat 2 tháng trước nên tới mốc 3000km tính thay nhưng nhìn màu nhớt và lấy tay thử thì thấy còn tốt quá nên ráng xài tiếp 500km nữa cho tiết kiệm.Hihi.
phthinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
AB125 đổ cam w30 chắc gào khiếp lắm 😁
@phthinh W40 CÒN GÀO NÓI CHI 30. MÌNH DÙNG RỒI NHÉ
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Con AB là con xe bệnh tật nhất của Honda bác ạ.
Đổ loại như Mobil 1 EP cũng vẫn gào khiếp.
Hiện em thấy con AB chỉ hợp với shell helix ultra ạ
@You! Mấy người gần mình đổ Fuchs pro4 5w40 cho AB và Vario thấy rất êm, không bị gào và máy cũng rất lướt. Bác thử xài xem thế nào.
@thienhagarison Theo mình thì xe ga đa số gào là do bộ nồi.Vì vậy ngoài chơi nhớt máy ngon thì cũng nên thường xuyên bảo dưỡng vệ sinh bộ nồi.Ngoài ra nên chơi nhớt lab ngpn như liquy moly gear oil fullsyn chẳng hạn.
Các bác có kinh nghiệm mua nhớt trong oil team biết cửa hàng nào uy tín có bán Motul 300v 5w30 hoặc 5w40 không ạ ? Em đang tìm mua nhưng không thấy nên mạo muội lên đây hỏi các bác .
Em cảm ơn nhiều .
@Thiên Đường Tối Thui Theo mình thì Motul 300V 5w40 đi ngon hơn. Còn nếu nói nhớt tổng hợp 5w30 đi xa vẫn được, chỉ có điều tiếng máy sẽ xào kêu to hơn, về lâu dài thì máy được đà kêu ngày càng to hơn. Độ nhớt của Motul power racing 5w30 ở 40 độ C là 64, ở 100 độ C là 11, hơi thấp, nên chỉ dành cho racing, đua quãng đường ngắn hay dợt sân là chủ yếu. Viscosity Motul 5w30 là 165, còn Motul 5w40 là 174, độ nhớt ở 100 độ C là 13,6 tốt hơn cho đường dài.
@thienhagarison Vậy bác biết chỗ nào bán motul 300v 5w40 ko bác em tìm mãi ko thấy chỗ bán .
Cảm ơn bác .
Luanvu9911
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thiên Đường Tối Thui https://shopee.vn/product/86926688/1452525891?smtt=0.172276650-1600868840.9 đây nè bác. Tớ toàn mua 300v ở đây
@Luanvu9911 Ok .Cảm ơn bác .
có bác nào đã dùng qua dòng Kixx như loại 20w50 chưa ạ ? cảm nhận về hãng này như thế nào ? 😁
@Ngọc Nam.2111 Mua về test thử rồi review cho ae đi bác.
@Ngọc Nam.2111 nhớt này dạng khoáng bán rất nhiều. chưa xài tổng hợp nên ít biết
@denon3500 ok triển luôn bác ạ =))
@Ngọc Nam.2111 Dòng nhớt mới ra để quảng cáo hy vọng là ngon.Hơn nữa ngon bổ rẻ cứ chơi thôi.
Các bác ai có chuyên môn giải thích mình hiểu với. Không hiểu sao xe mình chạy đường dài liên tục thì ít hao xăng. Còn chạy đi làm hàng ngày thì uống xăng ác lắm. Mới sáng này mình kéo liên tục 135km hết 35k xăng.
triet343
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nospecial halogen thì càng tăng sáng càng nhanh hư chóa nha bác,mấy con osram với Philips night breaker plus nó nóng kinh dị luôn,chóa sh 2014 nó làm bằng nhôm mà còn bị nổ xi,vote bác mua LED Philips essential gen2 ,590k chân h4 ,đường cắt như zin không chói chút nào
@nospecial Bóng zin mà còn cháy thì có thể dò dàn điện đèn xe bác có trục trặc. Cái nữa xe dùng bóng cổ chân M5 lại dùng chóa cũ thì tối lắm. nên dùng bóng led chạy bình đi bác.
triet343
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nospecial hàng Philips xịn mà bác,hình như bảo hành 2 năm lận.mà em không biết bác đi viva 110 đời nào,nếu đời mới thì đc còn cũ hình như đâu phải chân h4
Luanvu9911
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các bác cho e hỏi có ai dùng eurolub dx 1g2 5w30 chưa ạ? Cho e cảm nhận với đc ko ạ?
triet343
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Luanvu9911 êm mát bền nhớt ,ổn định nữa nha bác
@Luanvu9911 nghe nói nhớt này ăn điểm ga khởi hành là chính
Luanvu9911
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Là đc nước đề ba chứ ko đâm hậu đc ah bác?
@Luanvu9911 ĐÚNG RỒI BÁC. ĐÂM HẬU NGHE NÓI HƠI ĐUỐI. GA GIỮA CŨNG RẤT NHANH
Mọi người thấy phụ gia Voltronic e59 sử dụng xe số có hiệu quả ko
Về lâu dài thì sao thấy trên Shopee bán cũng chạy
@Thái Tâm Nghiên Ko hiểu sao nhiều người thích mua ở mấy trung tâm shop lớn chứ ở SG quá trời chổ bán nhớt cao cấp,nhớt xịn mà giá tốt hơn nhiều.
@nospecial bền nhớt pro 4 đang ngon mà giá lại rất tốt bạn ơi , mấy thằng kia hơn 3 xị k à như maxima, Ipone, Redline,Penrite,...
@denon3500 vì đó là nơi khách hàng thấy uy tín. và đómlà tâm lý chung thôi. hơn nữa nhiều người thích cảm giác được vào trung tâm lớn cho sang chảnh
Hiện nay, trên thị trường có nhiều loại nhớt giá 100.000 đến 150.000 nhưng ghi là full hay 100% có phải nhớt tổng hợp không mọi người? Như Unioil, Tiptop,...
@thugianti Nhớt dỏm hay nhớt đểu ko bàn thì có thể là nhớt Tổng hợp nhóm III và thương hiệu mới lạ nên giá rẻ giống trường hợp nhớt Petro one hay RAF...Đương nhiên ko thể so với các loại nhớt TH xịn xò của các hãng tên tuổi.
Nhưng rất phù hợp cho những người sử dụng xe Grab,Goviet...ko muốn bỏ nhiều tiền cho nhớt.
@thugianti chơi amsoil hay maxima full synth cho chắc bạn ơi thêm tầm 50k
phthinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác nào review mình nhớt Shell Helix Ultra với, thấy giá hơi cao, ko biết chất lượng thế nào 😁
@nospecial Theo mình thì xe ga ồn chủ yếu là do bộ nồi.Tiếng máy có êm hay kêu thì phải ghé tai sát và chú ý lắng nghe mới biết rõ.Vì vậy nhớt máy xe ga nào êm chưa quan trọng bằng làm sao cho bộ nồi khi chạy thật là êm.Giống Spacy hồi xưa và tương đối giống chiếc Yamaha Grande hiện giờ vậy đó.
@You! eurolub em dùng 1 chai rồi, không êm nhé bác. âm pô thét cũng rất đanh tai, bốc trung bình, có ưu điễm bền nhớt, em dùng đến 3.500km vẫn còn hiệu năng
Luanvu9911
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Bác xài eurolub 4tz scooter hay dx 1g2 vậy bác?
@Luanvu9911 mình xài eurolub loại 280k của bác kythu_95 bán đó bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019