Đây là lý do vì sao bạn không thể ngừng sử dụng Facebook

MinhTriND
26/3/2018 6:18Phản hồi: 155
Đây là lý do vì sao bạn không thể ngừng sử dụng Facebook
Facebook vướng scandal để lộ thông tin người dùng, làn sóng “#deletefacebook” nổi lên nhưng dường như không phải ai cũng đủ “dũng khí” để bấm nút xóa đi tài khoản của mình. Vì sao vậy?

Hiện tại, Facebook có 2.13 tỷ người dùng tích cực. Năm 2016, công ty này cho biết trung bình, người dùng dành ra khoảng 50 phút mỗi ngày để lướt Facebook, Instagram và chat thông qua ứng dụng Messenger. Điều đó đồng nghĩa với việc có đến 1/3 dân số thế giới dành ra ít nhất 1/16 khoảng thời gian mà họ thức mỗi ngày để dùng các dịch vụ của Facebook.

Đối với Facebook, thời gian mà bạn nhìn vào các thông điệp, các status của bạn bè chính là tiền, và mục tiêu của họ là làm sao để bạn càng bị thu hút bởi mạng xã hội này càng nhiều càng tốt. Nói cách khác, không dùng Facebook nữa là điều mà đa số chúng ta đều không thể.

Bằng cách khai thác những lỗ hổng về tâm lý của con người, các chuyên gia tại Facebook đang ngày đêm làm việc để khiến người dùng nghiện mạng lưới của họ. Một trong những phương thức dễ dàng có thể thấy được chính là “gamification” (game hóa) - ứng dụng những yếu tố của game vào những thứ không phải là game, chẳng hạn như phần thưởng, huy hiệu,…Dễ hiểu hơn, dường như đa phần người dùng Facebook đều muốn post của họ được nhiều like, nhiều comment hay muốn tài khoản có dấu tick xanh chẳng hạn. Trong một trò chơi điện tử, nó giống như một level mà game thủ cày ngày đêm để đạt được. Và càng theo đuổi những giá trị này, chúng ta càng chìm đắm vào nền tảng mà Facebook tạo ra.

Giáo sư Andrew Przybylski, một nhà tâm lý học đang làm việc tại Viện nghiên cứu Internet Oxford là người công nhận cái gọi là FoMo (fear of missing out) - một khái niệm nói về sự lo lắng về thứ gì đó thú vị đang xảy ra ở những nơi khác của con người. Lý thuyết này có thể dùng để áp dụng cho mối quan hệ giữa người dùng và các mạng xã hội. Chỉ cần không lướt Facebook một ngày hay thậm chí vài tiếng, bạn hẳn phải đứng ngồi không yên vì không biết trên đó có gì mới hay không và việc này khiến bạn phải liên tục kết nối với nền tảng. Ngoài ra, lý do đơn giản hơn để không xóa tài khoản Facebook là không phải ai cũng biết các thao tác vì quy trình này khá phức tạp.

Facebook trở thành một công cụ đi vào đời sống của chúng ta theo vô số cách khác nhau: đó là nơi mà mọi người gửi cho nhau những lời chúc vào dịp sinh nhật; là nơi trao đổi thông tin bài vở, tài liệu, lịch học; là nơi mà bạn tìm cho mình địa chỉ bán khô gà ngon nhất,…Thật khó để tưởng tượng cuộc sống của bạn sẽ như thế nào nếu bạn không có một tài khoản Facebook, khi mà mạng xã hội này đã được đại đa số chấp nhận như một công cụ để giao tiếp tiện lợi.

Nguồn: NewScientist
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xóa gần 2 năm. Vẫn sống phây phây.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
6 năm
@daot096 Mình cũng ít dùng (ít gần như không). Cá nhân mình thấy nó là một gói Dịch vụ: cảm xúc, thông tin, liên lạc, chợ, quầy báo,...
Nhưng vướng vô nó mình cảm thấy bất lợi nhiều. Sự thật là vì nó mà mình gặp chuyện không mong muốn.
Nghiện fb là có thật, giờ có hội chứng cứ cầm cái đt lên là quẹt quẹt. App fb luôn để nơi để tiện mở nhất, sau khoá máy là kiếm chữ f.
Mình chỉ bật khi cần. Còn các dịch vụ của fb thì có cách khác xử lý. Vd: công nghệ thì tải app tinhte. Chợ thì laz. Tiki. chát chít thì zalo. Skype. Kakao.
Cảm xúc thì nên người thật việc thật, chứ đăng lên chả được cm gì. Lại mất thì giờ nghe chúng chửi vô mõm. ^^
...
Tóm: người dùng nên làm chủ bản thân. Dùng dịch vụ có nghĩ suy và cân nhắc. Fb Free nhưng không có nghĩa anh cho thì tôi nhận.
@THONG_PQ Những người bán online với marketing thì chắc ko bỏ được.
Lonie Nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daot096 nghe may bac noi thi hay, mà noi ai ma k noi dc =))
Híu Mụp
TÍCH CỰC
6 năm
Ngừng sử dụng lâu lắc rồi. Post tào lao!
see022
CAO CẤP
6 năm
@Híu Mụp Có ai như tôi. Có account Facebook chỉ để đăng nhập game hay ứng dụng. Chưa bao giờ xài.
tuanhavn77
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Híu Mụp Ai post tào lao thì bỏ theo dõi đi. Từ từ fb toàn những thông tin mà bạn thích.
@see022 mình đây
Vừa mới #deletefacebook hôm qua
huyrock
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi mà không vướng mấy cái "give away" của Tinh tế thì tôi xóa lâu rồi nhé 😃
@huyrock ờ, do tinhte cả, cứ bắt phải share trên FB cơ
@huyrock Mà nhìn cái bạn ở trên ảnh, bắt chân ngồi lướt fb xuyên đêm, tự nhiên thấy thương thương.. :oops::oops:
lhp2006
TÍCH CỰC
6 năm
@huyrock có qua có lại, tinhte giờ làm "cò" để câu member xài hàng của các hãng tài trợ
tinhte có nguồn thu, các cty được PR và member thì dính thuốc sẽ tư vấn cho bạn bè, người quen....
Mình là thuộc thành phần hiếm khi không chơi FB.
@dr.lonely :D
@bud's Tui biết đến face từ 2011 mục đích duy nhất để vào đó là cầm đt lên k biết làm gì nên theo thói quen lên face lướt 1 vòng rồi thoát 😁
có ai phát động phong trào #joinTwitter ko 😁
PingMD
CAO CẤP
6 năm
Lập tk Facebook cho có để đó, không up thông tin cá nhân gì lên đó, lâu lâu vô coi 1 cái, trên đt chặn mọi quyền truy cập của facebook. Vậy không biết mấy bạn fb có thu thập gì của mình nhiều không ta.
gocpho8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@PingMD Giống mình,lập 1 cái năm 2012 chặn các quyền đọc danh bạ, mic thỉnh thoảng log onl vào các group hóng tình hình trước khi mua đt(ko tin mấy lão rì viu vì bài nào cũng na ná nhau, trải nghiệm chia sẻ của người dùng đúng hơn)
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@gocpho8x cám ơn bác nhe, nhưng mà deactive là nó ngừng lấy thông tin của mình rồi hả bác ?
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
mình bị vướng vụ messenger, quá nhiều người xài, quá tiện để liên lạc
@bkb_ct Deactive facebook vẫn dùng được messenger đó bác
Sơn Lỷ
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thông tin cá nhân tôi chả có gì nên ai muốn đánh cắp cứ lấy đi
mrquan55
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bán hàng , bạn bè , kiếm tiền từ FB giờ sang bỏ nổi
Thiencl
TÍCH CỰC
6 năm
Bạn bè đều sử dụng facebook và liên lạc bằng facebook nên khó bỏ lắm
Ghost_suol
TÍCH CỰC
6 năm
Chỉ cần cộng đồng bạn bè + cộng đồng trao đổi thông tin qua một mạng xã hội khác thì tôi qua liền thôi :3 :3....
Muốn bỏ là được ngay chẳng có gì khó, trừ ai làm ăn trên đó thì phải theo.
conkinhong
TÍCH CỰC
6 năm
Không bỏ dc sao. Trừ rượi và gái đẹp còn lại cái mẹ gì chả bỏ dc. Vớ bỉm
Lonie Nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@conkinhong cmt tao lao cha an nhap, hinh nhu nao hoi bi phang =))
conkinhong
TÍCH CỰC
6 năm
@Lonie Nguyen Não bạn nhăn quá như chó mĩ
FB hay mạng xh dù có vấn đề gì thì vẫn đảm bảo vai trò "kết nối" của nó, thế nên việc bỏ FB nên hiểu đúng là chuyển từ MXH này sang MXH khác. (Ai dám nói rằng mình ko dùng MXH nào ?!) Và khi MXH nào đó có quá nhiều người dùng thì sẽ có khả năng bị lợi dụng bởi người xấu.
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@khongbietdattengi À mấy 8x, 7x trước toàn dùng mạng xã hội khi vn cón đéo có interrnet nhỉ.
@Ethanol Bị điên à ? 😁
Không bỏ được mới đau chứ, hiện tại FB đang là hình thức liên lạc chính với anh em bạn bè, họ hàng gần xa :mad::mad::mad::mad:.
@dunggrap Vậy thì sao phải bỏ 😆)) nó là phương tiện đa phương tiện thay cho gọi điện nhắn tin, nếu bỏ hết thì ta phải đi hàng trăm cây số để gặp nhau.
vanduc
TÍCH CỰC
6 năm
Bỏ vợ bỏ chồng còn bỏ được thì FB cũng bỏ được. Chẳng có gì nghiêm trọng. Ăn thua là có đủ bản lĩnh ko thôi.
@vanduc fb mang lại tiền cho mình. với mình mà nói thì k bỏ dc. 😃
Mình chỉ dùng nó để liên lạc bạn bè người quen thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019