Điện thoại Samsung sẽ có chế độ Sửa Chữa, bảo vệ dữ liệu của bạn an toàn khi mang đi bảo hành

ndminhduc
30/7/2022 2:12Phản hồi: 28
Điện thoại Samsung sẽ có chế độ Sửa Chữa, bảo vệ dữ liệu của bạn an toàn khi mang đi bảo hành
Thông thường, khi mang điện thoại hay các sản phẩm điện tử đi bảo hành, nhà sản xuất sẽ nhắc nhở chúng ta hoặc phải sao lưu toàn bộ dữ liệu và chấp nhận mất nếu có trục trặc xảy ra, hoặc format và xóa sạch dữ liệu trước khi bảo hành nhằm đảm bảo tính riêng tư. Dù vậy, cho dù bạn thực hiện bất cứ điều gì thì nó cũng đều mang lại những phiền phức không đáng có: phải thiết lập/phục hồi lại máy nếu đã xóa sạch trước khi đi bảo hành hoặc có nguy cơ bị lộ thông tin, clip nhạy cảm 😁

Giải pháp mới của Samsung có vẻ sẽ là lời giải cho vấn đề này. Họ đã tạo ra chế độ Repair Mode, chế độ tự động ẩn tất cả những dữ liệu cá nhân, bao gồm cả hình ảnh, tin nhắn, các tài khoản, kể cả các ứng dụng cài đặt thêm khỏi ánh mắt của những người lạ. Hệ quả là chúng ta sẽ có một chiếc điện thoại y như mới nhưng dữ liệu vẫn được bảo mật ở tầng dưới và sẵn sàng phục hồi lại sau khi sửa chữa xong.

Ngoài việc giấu các thông tin cá nhân người dùng, ứng dụng cũng cho phép điện thoại tạo ra một bản log ghi chú lại những vấn đề xảy ra gần đây với ứng dụng trong máy, để giúp Samsung dễ dàng sửa chữa hơn.

Để truy cập chế độ Repair mode, bạn sẽ phải vào phần Settings>Battery & Device Care. Sau khi đã sửa xong chúng ta lại vào đây để hủy kích hoạt.

Cần lưu ý là Repair Mode sẽ được thử nghiệm đầu tiên ở Hàn Quốc, trên S21 Series trước khi mở rộng ra trên các sản phẩm khác. Bạn sẽ phải thực hiện cập nhật máy để có chế độ này.

Tham khảo: Samsung
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon lành. Đang định đổi qua ss
Lâu nay mình cũng lăn tăn vụ này dù chưa có đi bảo hành điện thoại lần nào. Điện thoại bây giờ không chỉ dùng để nghe gọi thôi mà có nhiều app mang tính riêng tư. Bạn nào từng bảo hành rồi thì chia sẻ kinh nghiệm với nhé.
@duchaitp Mình đi bảo hành đt Android nhiều rồi nhé và mình đảm bảo đt Android vẫn đảm bảo hơn iOS nhiều.

Nếu bạn từng xài Android, từng cài mật khẩu, reboot lại máy và có để ý thì chỉ khi nhập đúng mật khẩu thì máy mới bắt đầu decrypt data nhé ko như iOS , data máy nó có 1 phân vùng riêng và user data là 1 phân vùng khác nữa.

Nên nhớ data iPhone có thể nằm ở máy chủ China nhưng Google thì ko (bị CCP cấm vì ko cho soi data) nên nếu bạn đi theo Mẽo thì Android an toàn hơn hẳn.
Cười vô mặt
@max-20091 xl nó quen đi. Đúng là ếch ngồi dưới giếng mà ngỡ như bầu trời to bằng cái miệng giếng
@congzing Thế bạn chứng minh cho mình iOS an toàn hơn Android hộ cái, nội data user iOS và cả chìa iCloud nằm ở China là mình ko ưa rồi bạn ạ😆
Cứ đặt tình huống bạn là dân TW HK thì sẽ hiểu nhé, VN mình có nguy cơ data cũng nằm ở China luôn đấy.
@max-20091 Ơ Tim Nấu tưởng mạnh tay vụ privacy lắm mà sao lại xuống nước với anh Tập vậy 🤧
Tạo cảm giác an tâm cho người dùng 😃
zcmgyu
TÍCH CỰC
2 năm
Đợt rồi gửi cho bên vận chuyển gửi tới Apple để thay pin cái điện thoại. Mà phải thực hiện mấy bước backup vs xoá apple ID các thứ thấy hơi lằng nhằng
@zcmgyu Chắc phải xoá hết mấy app như ví coin bạn nhỉ?
em có đi thay pin thôi chứ chưa đi bảo hành bao giờ.
Nghe có vẻ ok đấy.
Ít nhất là đỡ lo hơn
Nhóc Bảo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngon lành rất nhiều vụ khách hàng lộ ảnh ,video xnxx, or mất tiền khi mang đi sửa điện thoại , các hãng dt nên cần như vậy để bảo vệ kh
traitay95
TÍCH CỰC
2 năm
Rồi lỡ boot loop không lên thì làm sao. Nên cho người dùng quyền tự quyết điện thoại như disable avb unlock bootloader hay hơn
@traitay95 Thì ko nên dùng smartphone nữa
sboy888
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chế độ này hợp lý quá
Vậy có chiếm bộ nhớ không nhỉ? Nếu có thì không gọi là máy mới được
Máy hỏng màn hình, bật không lên,...thì chắc ko có tác dụng 😁
cotai
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tranhung214 Gặp trường hợp này thì bó tay thôi!!!
Hehee hợp lí
JackPhan123
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quá ngon cho đội sung
cadilackid
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thắc mắc là cái khâu bảo hành nó hoạt động thế nào thôi. Chứ đồ công nghệ mà đưa vào tay con người sao mà tin tưởng tuyệt đối được. Nhiều khi họ lưu số tài khoản ngân hàng.v.v.. mật mã các thứ
Vấn đề bạn sẽ bị từ chối báo hành nếu mang đi bảo hành 😁
Hay nè 😃
Mình đi thay pin đt Ss hay IP cũng phải reset máy 2 lần cho nó sạch dữ liệu, có cái này thì đỡ
E ngại vẫn chỉ là hình thức cho có.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019