[DIY] Nâng cấp xe máy điện với pin Lithium LifePO4

cheetah_fast
19/12/2021 4:47Phản hồi: 26
[DIY] Nâng cấp xe máy điện với pin Lithium LifePO4
  1. Xe máy điện của bà mẹ vợ mình dạo này hay cạn bình, phải sạc liên tục, quãng đường di chuyển ngắn…mình rảnh rỗi mở ra kiểm tra thì thấy bộ pin hiện tại là 4 bình acquy mắc nối tiếp, một số bình đã bị phồng. Rõ ràng acquy này đã dùng quá lâu, đến lúc cần phải thay mới chúng. PXL_20211211_052649293.jpg
  2. Tháo rời và xác định đây là loại acquy chì 12v - dung lượng 13Ah, mỗi bình nặng hơn 4kg! Như vậy hệ bình này tương đương 48V - 13Ah. PXL_20211218_145713431.jpg PXL_20211218_145840736.jpg
  3. Quyết định thay bình: tìm hiểu và so sánh giữa acquy chì và các loại pin Lithium (cùng dung lượng 48 V, 13 Ah) theo bảng sau. Lựa chọn để thay thế tốt nhất là dùng Lithium Sắt (hay còn có tên thương mại là Lithium LiFePO4) sosanh.PNG
  4. Thực hiện: đặt hàng khối pin Lithium Sắt 48V, dung lượng 13Ah từ Shopee, tháo bỏ acquy cũ, đấu nối xe vào cực dương (màu đỏ) và cực âm (màu xanh) của khối pin mới mua. Dễ dàng như thay bình acquy khởi động xe máy thôi. PXL_20211218_133425025.jpg
  5. Chi tiết về khối pin này: bao gồm 32 cell pin Lithium LiFePO4, có mạch bảo vệ (BMS - quản lý sạc cân bằng) quản lý sạc xả từng cell pin. Hình dưới minh họa cho cell pin và mạch BMS 157007558084_2070401.jpg af27e8deee69480e0eaaeea12b495ad6.jpg
  6. Kết quả
  • Xe nhẹ hơn 10kg (giảm 20% trọng lượng), tăng tốc ngọt, max speed cao hơn
  • Xe nhẹ + pin Lithium xả sâu hơn acquy nên tầm hoạt động xe được cải thiện.
  • Về độ bền (lý thuyết là gấp 5-6 lần acquy) cần thời gian sử dụng thực tế để kiểm chứng, nhưng mình tin tưởng pin Lithium Sắt sẽ bền hơn Acquy Chì nhiều lần nhờ vào: bản chất loại cell pin là LiFePO4 và mạch quản lý năng lượng tích hợp trong khối pin.
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá hay. Xuất sắc luôn 🤗
@zombie01 Uh, cách làm đơn giản mà hiệu quả. Ko hiểu sao mấy thợ cứ thích dùng acquy chì!
@cheetah_fast Hình như do accquy chì rẻ nhất thì phải. Nó cũng đơn giản, dễ sử dụng nhất. Sau nó là bình khô. Còn pin thì cần mạch sạc và mạch bảo vệ tốt một chút.
@zombie01 Giờ cũng dễ rồi, cả cell + mạch đã được tích hợp trong một khối pin, y như dùng acquy.

Giá mắc hơn 50% so với acquy, bù lại nó bền hơn.
Sẵn tiện bác chia sẽ thêm cách xác định thông số bình ắc quy và cách tìm pin thay thế thì hay quá!!!
@hemilo Gửi hình pin hiện tại, mình sẽ đọc thông số cho.
Nếu muốn thay bình acquy, các bạn chụp hình acquy hiện tại, đăng lên đây và tôi sẽ cho bạn thông số bình và cấu hình pin Lithium tương thích.
Ngon, mình cũng có cái xe đạp gắn động cơ trợ lực, dùng 2 accquy chì đằng sau nhìn cũng chướng, giờ chắc đổi sang cái này cho nhẹ xe 😁
Lâu lắm không nghịch, để hôm nào rảnh làm phát
@boomboomboomboom Loại 2 bình thì tương đường khối pin Lithium 24 V. Cũng có bán nhiều!
@cheetah_fast Đúng rồi. Của mình là 24v luôn. Cũng nhắm mấy loại rồi, giá khá rẻ. Làm 1 bộ 24v 16A cũng chưa đến 1tr. Về dung lượng và độ bền chắc hơn hẳn acquy chì
@boomboomboomboom Mạnh dạn đổi nhé!
Sau 7 tháng, pin vẫn sử dụng tốt, không hề suy giảm như aquy chì!
WinXX
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cheetah_fast Mình có 1 pin 48v 13ah như bạn đi được 2 năm rồi
@WinXX uh, aquy chì mỗi 2 năm là phải thay, và suy giảm đến nỗi phải sạc hàng ngày những tháng cuối cùng!

nâng cấp này quả thực đáng giá.
@haobcyqhdv Tôi mua pin LFP đã đóng khối sẵn, nhiều bác đóng pin chuyên nghiệp lắm.

Còn bác muốn làm từ A-Z thì cứ lên Shopee mua pin, mạch BMS....
bác vẫn dùng sạc zin của xe để sạc cho pin này hay là sạc dành riêng cho nó thế ạ?
@Maku_08 Tôi mua cái mới chỗ bán pin đó, khoảng 250k. Cái sạc cũ chuyên sạc cho aqcui, điện áp thấp hơn, nạp rất chậm, nên tôi bỏ luôn.

Đến giờ là dùng pin LFP được hơn 18 tháng rồi, vẫn rất tốt.
bạn cho xin link bán pin nhé, mình cần thay cho xe mình
@Ccb Mình mua ở đây https://shopee.vn/ACQUY-Pin-LITHIUM-48V-cho-xe-điện-xe-đạp-điện-i.85479882.6851337533
Mấy hôm nay đọc thấy xe máy điện cháy nhiều, và có vụ chết người. Nhưng không biết là xe của hãng nào và có độ chế không. Đang đi xe của Vinfast và độ cục pin 25 triệu mà hoang mang quá.
@tranbinh198074 Mấy năm trước thì xe xăng cháy, giờ đến xe điện, nghe ghê quá!

Chắc đi xe đạp hay đi bộ cho yên tâm!
@cheetah_fast bạn có thể cập nhật chất lượng pin ở thời điểm hiện tại không?
Cám ơn bạn trước
@tan281273 Sau 2 năm, vẫn chạy tốt, pin suy giảm không đáng kể.

Nếu là aquy thì chắc đã phải thay mới rồi!
@cheetah_fast cám ơn bạn đã trả lời.
Mình vừa thăm một cửa hàng chuyên đóng pin ở Vũng Tàu. Nhìn có vẻ ok. Chắc mình sẽ thay cho xe mình đang chạy 5 bình 20ah. Giá pin là 4.8tr
@tan281273 5 bình thì là loại 60V. Giá vậy cũng hợp lý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019