Đôi điều về cọng cáp inCharge 6: thiết bị đa dụng thần thánh hay món đồ công nghệ chắp vá nửa vời?

21/3/2020 10:35Phản hồi: 310
Đôi điều về cọng cáp inCharge 6: thiết bị đa dụng thần thánh hay món đồ công nghệ chắp vá nửa vời?
Ảnh cover.jpg
~ Saturday, March 21st, 2020 ~

Đúng vậy, nếu không tính chiếc Lexar Jumpdrive C20i 64GB (mua đợt 31/1/2018) thì có lẽ inCharge 6 là cọng cáp ngắn nhất mình từng biết, đồng thời cũng là cọng đa năng nhất mình may mắn được sở hữu trong thời gian gần đây! 24/1/2020 là thời điểm mình chính thức để mắt tới cọng cáp này qua một status quảng cáo được tài trợ trên Facebook của Indiegogo (bên NÀY). Với mức giá $13/sợi, mình tính làm vài cọng xài chơi nhưng chợt khựng lại ở bước thanh toán sau cùng khi phí chuyển về Việt Nam lên đến... 40 Euro, sau một thoáng chần chừ mình nhanh chóng quyết định Cancel. Không lâu sau đó, mình thấy một đơn vị startup (SiliconZ) trong Sài Gòn nhận Pre-order giùm với mức giá tương đương bên Indiegogo cùng phí vận chuyển về địa chỉ của mình (Hà Nội) chỉ vỏn vẹn... 30k. Mình đã tiến hành Pre-order 3 cọng với 3 màu khác nhau (Saturn Gold, Mercury Grey, Moon White) cùng một cọng Max ngay trong buổi sáng 8/2/2020 - ngày đầu tiên SiliconZ mở đặt hàng online! Trong suốt cả tháng đợi chờ, mình vô cùng thấp thỏm, không ngày nào mình không hóng & rồi sát ngày giao hàng (2/3/2020), đại diện SiliconZ gọi điện báo đợt này không có phiên bản White (màu đẹp nhất trong 3 màu theo cảm nhận của mình) & đề xuất chuyển sang màu Gold! Tuy nhiên, mình chỉ chấp nhận lấy 2 cọng ngắn (Gold, Grey) cùng một cọng Max & yêu cầu hoàn tiền cọng White, không lâu sau đó SiliconZ đồng ý cùng lời hứa hẹn sẽ refund trong 2-3 tuần kể từ lúc đơn hàng màu White chính thức được Cancel!

Ngày nhận được gói hàng (9/3/2020), mình chỉ muốn mau chóng lột bao bì & chiêm ngưỡng em nó ngay tắp lự nhưng sự háo hức sớm được kìm cương kịp thời do mấy bữa trước đó không ít anh em (AE) trong group “SiliconZ Fan” (bên NÀY) đã lên tiếng than phiền về chất lượng sản phẩm! Coi, người thì chê mực in lem nhem (show ảnh thực tế cầm trên tay), kẻ thì bứt rứt đứng ngồi không yên vì cổng A (cọng ngắn) thiết kế quá chặt, dẫn đến tình trạng phải dùng lực nhiều mới có thể cắm/rút cáp! Chính vì lượng feedback tiêu cực không hề ít về sản phẩm này, mình quyết định nán đến cuối tuần có thời gian rảnh mới bóc niêm phong gói hàng, hòng quay clip cũng như chụp cận cảnh chiếc inCharge 6 độc đáo & đáng mong đợi kia! Thời điểm mình đang viết dở những dòng cảm nhận này là 12/3/2020 nhưng lúc đó bài viết chưa hoàn thiện, mong sao mấy bữa nữa khi bài viết được public, đơn vị SiliconZ vẫn chấp nhận bảo hành, đổi trả nếu sản phẩm mình mua bị lem chữ cũng như vấn đề bất tiện trong việc cắm/rút cáp theo hướng giải quyết mà cậu "Pham Minh Tri" - đại diện SiliconZ từng chủ động đề xuất đợt 5/3/2020 vừa qua (bên NÀY)! Còn nhược bằng nếu bên startup từ chối đổi trả vì một lý do nào đó thì mình cũng đã chuẩn bị tâm lý ngay ở thời điểm viết dở bài chia sẻ này rồi!

1. BAO BÌ ĐÓNG GÓI:

Cầm trên tay gói hàng, mình không rõ công đoạn packing do SiliconZ hay do Bưu cục trực tiếp đảm nhận nhưng thật sự khó có thể nói là tươm tất về mặt thẩm mỹ! Thậm chí ngay từ cái nhìn thoáng qua cũng dễ dàng nhận thấy việc gói hàng cho khách không hề được chú trọng! Vốn là một người cầu toàn & khá kỹ tính, mình cảm giác ở đây như phảng phất chút gì đó của sự cẩu thả: đại loại gói vội, gói lấy lệ, gói cho xong để tiếp tục gói các gói hàng khác vậy! Nhắm mắt & tạm nuốt sự thất vọng cái ực, mình lột vội bao bì trong cảm giác tụt mood đến gần chạm sàn, để rồi chỉ biết đan 2 tay vào nhau, đưa ra sau ót và… wow một tiếng thật dài! Tía má ơi, nom cái hộp mà coi: mọi thứ thật yêu & cưng biết mấy, thậm chí có cả miếng seal của đơn vị startup luôn tề! Những thứ này thực tình mình đã được chiêm ngưỡng qua hình ảnh & status chia sẻ của một số AE trước đó nhưng có lẽ phải đến khi được nhìn tận mắt, được sờ tận tay mới có được cảm giác khoái trào & hưng phấn đến vậy. Mọi thứ thật tuyệt, cảm giác thất vọng ít phút trước đó như dần được lấp đầy với sự hào hứng, nguôi ngoai trở lại!​

15-3-2020 (3).jpg

2. HÌNH THỨC:
  • Về kích thước: nom tổng quan, cọng inCharge 6 thật sự rất nhỏ gọn & hoàn toàn có thể cài vô móc khoá như quảng cáo trên mạng! Với cơ chế hút nam châm khá mạnh ở 2 bên, việc tuột ngoài ý muốn khá khó xảy ra, thậm chí đôi lúc mình phải dùng lực chút xíu để tách rời 2 đầu! Với chiều dài 6,5cm (khi gập) và 13cm (khi duỗi), mình áng kích thước cọng này ngắn ngang với chiếc Lexar Jumpdrive C20i 64GB nhỏ xinh từng xài trước đây (ngặt nỗi em nó đã die ngay sát hạn hết bảo hành đợt 21/9/2019).
  • Về màu sắc: mình khoái nhất phiên bản White nhưng đợt giao hàng lần này không có. Với màu Grey, mình cảm thấy hơi trầm, đã vậy dòng chữ “inCharge” trên thân sản phẩm lại là tông đen, không tạo được điểm nhấn & sự nổi bật cần có! Thay vào đó, giá như dòng chữ này được hãng ưu ái khoác lên một gam màu tươi sáng thì có lẽ đã thả hồn vào cọng cáp này một hơi hướng có sức sống hơn, cũng như tạo được độ tương phản & sự kích thích hơn với thị giác người dùng! Ở phiên bản màu Gold, mình rất muốn thốt lên: “Chúa ơi, em nó đẹp quá!” nhưng tiếc thay dưới con mắt nhìn nhận của mình thì tông màu này có chút gì đó hơi lạc lõng, nhạt nhoà & không được đậm đà theo hình dung ban đầu! Nhớ lần coi ảnh trên mạng trước khi chính thức pre-order, rõ ràng ở em nó ánh lên nét gì đó thật rạng ngời & vô cùng kiêu sa, mà sao thực tế cầm trên tay lần này lại khiến mình thấy chút gì đó hơi… đắng mề! Một sự hụt hẫng không hề nhẹ dần len lỏi & chế ngự trong mình! Đành rằng mỗi người đều có gu màu sắc & cảm nhận riêng nhưng đó chính xác là những gì mình cảm nhận khi trực tiếp được diện kiến phiên bản Gold của chiếc inCharge 6 - thứ màu trước giờ luôn được coi là biểu tượng của sự quý phái & quyền uy!
  • Về nét chữ: hiện tượng bị lem & nhoè trong công đoạn khắc laser thực sự làm nhức nhối & nản lòng khá nhiều AE trong mấy ngày qua (cả những người đã nhận được hàng cũng như những người đang tính đặt hàng). Trường hợp của mình cả 2 cọng ngắn (Gold & Grey) đều bị lem chữ (ở mức độ không nhiều), may mắn là cọng Max không sao. Thiết nghĩ vấn nạn nhỏ nhưng khá khó chịu này nếu không nhanh chóng được khắc phục triệt để, rất có thể sẽ làm xói mòn niềm tin của những AE yêu công nghệ & vô hình trung khiến tính thẩm mỹ của sản phẩm bị giảm đi đáng kể! Có lẽ cả mình & nhiều AE khác, không ai muốn trở thành chuột bạch cho những sản phẩm thí điểm chưa được hoàn thiện đúng mức từ một nhóm gọi vốn nào đó bên Thuỵ Sỹ có tên: Rolling Square, phải chăng đây là dấu ấn đặc trưng chung của hầu hết các cọng inCharge 6 với xuất xứ Châu Âu trong đợt giao hàng vừa qua (!?)
15-3-2020 (7).jpg

3. ĐỘ HOÀN THIỆN:
Nếu như con số 10 trước giờ luôn tượng trưng cho sự tròn trĩnh, hoàn hảo thì với cọng inCharge 6 này, mình đánh giá thang điểm 7 cho mức độ hoàn thiện (quan điểm cá nhân). Vẫn biết rằng ảnh trên mạng với thực tế sẽ có ít nhiều khác biệt nhưng thú thiệt mình vẫn khá sững sờ (nửa tích cực, nửa tiêu cực). Với dòng chữ được khắc laser trên thân sản phẩm, mình thấy các nét chưa được mịn & đậm đà, đâu đó có phần hơi gượng, thứ cảm xúc gì đó rất khó để bộc bạch qua từng câu chữ & lời nói! Còn nữa, phần nhựa cứng màu đen (ngay đoạn tiếp giáp nối 2 đầu dây cáp) để lộ vạch đen tạo cảm giác chắp vá, thiếu liền mạch! Không biết có phải do mình quá cầu toàn đến mức khó lòng cảm nhận được cái đẹp trong khâu thiết kế mà hãng đã tạo ra hay bản thân sự thật vốn dĩ đã như vậy, điều này phần lớn có lẽ phụ thuộc vào cảm quan của mỗi người! Dẫu sao đi chăng nữa, sợi dây nối liền 2 đầu cáp lại đem đến cho mình một sự thích thú nhất định với thiết kế dạng nhám, sần & tương đối dầy dặn. Không những vậy, các cổng kết nối Micro USB, Type-A, Type-C, Lightning cũng được chăm chút khá kỹ về thiết kế, tạo sự sắc nét, đồng điệu, gần như không có chi tiết thừa.​

18-3-2020 (5).jpg

4. ĐỘ TIỆN DỤNG:
Nom tổng thể cọng cáp này chắc AE cũng đồng quan điểm với mình: đây là sợi cáp nhỏ gọn, có tính cơ động nhất nhì tại thời điểm 2020 khi mà công nghệ không dây đang dần chiếm ưu thế! Việc tha theo cọng cáp tin hin như này hàng ngày cũng hết sức đơn giản: chỉ đơn thuần cài vào móc khoá, đỉa quần hoặc nhét trong túi xách, balo khá dễ dàng! Tuy nhiên, điểm tiện dụng thứ 2 mình muốn đề cập ở đây mới là nguyên nhân then chốt khiến chiếc inCharge 6 tạo ra sức hấp dẫn khó cưỡng! Đó là việc tích hợp All in One trong cùng một sản phẩm với thập cẩm các khe kết nối phổ biến nhất hiện nay, có lẽ không quá khó để nhận thấy trên thị trường đang tồn tại rất nhiều loại cáp tích hợp đa cổng kết nối nhưng không có bất kỳ một cọng nào có độ nhỏ gọn, tiện lợi như chiếc inCharge 6 này…​

18-3-2020 (17).jpg

5. TỐC ĐỘ SẠC:
  • Ở đây, mình không có các thiết bị đo thông số chuyên dụng mà chỉ đơn thuần test thời gian sạc của cọng inCharge 6 so với 2 cọng Anker Powerline II & Powerline+, trong đó adapter mình sử dụng là cục Anker Powerport Speed (5 cổng) có hỗ trợ Quick Charge 3.0…
1. Với cọng inCharge 6: mất 22 phút để BlackBerry Key2 (3.500mAh) lên từ 0-50% pin & mất 92 phút để sạc đầy từ 0-100%, trong khi đó 2 con số tương ứng với iPhone X (2.716mAh) lần lượt là 45 & 185 phút. Mình thật sự khá bất ngờ & không hiểu vì sao với dung lượng pin nhỏ hơn Key2 nhưng iPhone X lại có tốc độ sạc pin chậm hơn hẳn như vậy (!?).

Quảng cáo

2. Với cọng inCharge 6 (Max): mất 50 phút để BlackBerry Key2 (3.500mAh) lên từ 0-50% pin & mất 195 phút để sạc đầy từ 0-100%, trong khi đó 2 con số tương ứng với iPhone X (2.716mAh) lần lượt là 60 & 178 phút.

3. Với cọng Anker Powerline II & Powerline+: mất 30 phút để BlackBerry Key2 (3.500mAh) lên từ 0-50% pin & mất 100 phút để sạc đầy từ 0-100%, trong khi đó 2 con số tương ứng với iPhone X (2.716mAh) lần lượt là 55 & 175 phút (trường hợp này mình cũng hề ghi nhầm con số giữa 2 thiết bị).​

• Sau vài lần test thử qua lại giữa các thiết bị cũng như 2 cọng cáp nói trên, mình tạm đưa ra nhận định cá nhân: tốc độ sạc của inCharge 6 ở mức khá nhanh, thậm chí còn nhỉnh hơn ít nhiều so với 2 cọng Anker (Lightning & Type-C) mình hay xài ở nhà, trong khi đó tốc độ sạc của cọng inCharge 6 (Max) tỏ ra khá chậm so với cọng ngắn! Ở một góc độ khác, mình thử dùng cọng inCharge 6 (cả cọng ngắn lẫn cọng Max) để sạc cho Key2 cũng như iPhone X qua cổng USB của Macbook thì điện vào vô cùng chậm (trên dưới 2 tiếng đồng hồ mới nhích được khoảng 10-15% pin trong khi cọng Baseus của mình chỉ mất tầm 3 tiếng để sạc đầy pin cho 2 thiết bị nói trên. Đây thực sự là một thông tin khá thất vọng đối với một cọng cáp nhỏ gọn, đa dụng & được nhiều người kỳ vọng như chiếc inCharge 6 này.
18-3-2020 (21).jpg

6. TỐC ĐỘ SYNC DỮ LIỆU:
  • Các công cụ mình test ở đây gồm: Macbook, phần mềm iTools Pro (test với iPhone X), phần mềm Android File Transfer (test với BlackBerry Key2) cùng 2 thiết bị smartphone & 2 cọng cáp Anker như đã test ở tốc độ sạc
1. Với cọng inCharge 6:
- Chuyển bộ phim nặng 5.87GB từ Macbook sang BlackBerry Key2 mất 3 phút 24 giây trong khi đó chuyển sang iPhone X mất 3 phút 50 giây.
- Chuyển 1GB ảnh (định dạng JPEG) từ Mac sang BlackBerry Key2 mất 1 phút 40 giây, trong khi đó chuyển 100MB ảnh sang iPhone X mất 2 phút 11 giây (mình không thể đợi để chuyển 1GB ảnh sang iPhone vì tốc độ có thể sánh ngang với tốc độ của… loài rùa).
2. Với cọng inCharge 6 (Max):
- Chuyển bộ phim nặng 5.87GB từ Macbook sang BlackBerry Key2 mất 3 phút 14 giây trong khi đó chuyển sang iPhone X mất 3 phút 54 giây.

Quảng cáo

- Chuyển 1GB ảnh (định dạng JPEG) từ Mac sang BlackBerry Key2 mất 1 phút 31 giây, trong khi đó chuyển 100MB ảnh sang iPhone X mất 1 phút 47 giây (quá lâu để đợi test tốc độ chuyển 1GB ảnh nên mình chỉ thí điểm với dung lượng 100MB).
3. Với cọng Anker Powerline II & Powerline+:
- Chuyển bộ phim nặng 5.87GB từ Macbook sang BlackBerry Key2 mất 1 phút trong khi đó chuyển sang iPhone X mất 3 phút 49 giây.
- Chuyển 1GB ảnh (định dạng JPEG) từ Mac sang BlackBerry Key2 mất 1 phút, trong khi đó chuyển 100MB ảnh sang iPhone X mất 1 phút 47 giây (lý do mình không test với dung lượng 1GB ảnh cũng tương tự như đã test với cọng inCharge 6 ở trên).​
  • Qua bài test này, mình chưa dám đưa ra bất cứ nhận định nào cụ thể vì Android & iOS là 2 nền tảng hoàn toàn khác nhau, 2 công cụ mình sử dụng là iTools Pro & Android File Transfer cũng khác nhau, không hề có bất cứ mối tương quan nào, thành thử các thông số mình chia sẻ ở đây chủ yếu mang tính tương đối & để tham khảo.
21-3-2020 (2).jpg
7. CHẤT LƯỢNG:
Do đây là sản phẩm mới được giới thiệu & mở bán nên chưa ai có thời gian sử dụng đủ lâu để đưa ra những kết luận chính xác! Hơn nữa, mình cũng mới nhận được cọng cáp này ít hôm & đang trong quá trình trải nghiệm! Mong ước duy nhất hiện nay của mình là em nó trụ được đủ lâu, ít nhất là trong 6 tháng bảo hành sắp tới! Còn diễn biến sau thời hạn đó theo chiều hướng như nào thì khó ai lường trước được, thôi thì vạn sự tuỳ duyên, của bền tại người…​

18-3-2020 (2).jpg
  • ƯU ĐIỂM:
1. Vừa sạc vừa sync được dữ liệu với tốc độ tương đối ổn.
2. Cơ chế nam châm giúp cáp luôn gọn gàng, không bị bung tuột.
3. Thiết kế nhỏ gọn, có thể lồng vào móc khoá mang theo hàng ngày.
4. Tích hợp đa dạng các cổng kết nối: Micro USB, Type-A, Type-C, Lightning.
5. Tương thích với hầu hết các thiết bị smartphone, tablet phổ biến hiện nay.​

• NHƯỢC ĐIỂM:
1. Lem & nhoè chữ ở công đoạn khắc laser.
2. Dễ bị bám bụi & nước lọt do không có nắp che.
3. Độ hoàn thiện chưa cao, chắp vá, thiếu liền mạch.
4. Tốc độ sạc smartphone qua cổng laptop cực chậm.
5. Dễ xước & bong tróc sơn khi cài vào móc chìa khoá.​

Ưu nhược điểm.jpg

Trước giờ, mình hay lùng mua đồ công nghệ tiện ích do thường xuyên tiếp xúc với laptop, tablet & smartphone! Đôi khi mua không phải sử dụng đều đặn mỗi ngày, mà vì kết tính năng độc đáo nào đó. Việc tổng hoà nhiều cổng kết nối trong cùng một sản phẩm như inCharge 6 khiến mình khá hứng thú.

21-3-2020 (1).jpg

Với 5 cổng kết nối thập cẩm ở 2 đầu, mình dễ dàng connect với hầu hết các thiết bị đang xài như: Macbook, smartphone Android, iPhone/iPad, máy ghi âm Sony TX-650, Osmo Mobile 3, pin dự phòng Pisen, bộ phát wifi ZMI MF885... ngoại trừ máy ảnh DSLR & một số thiết bị có những cổng kết nối đặc thù riêng).

19-3-2020 (4).jpg

Theo thông tin ban đầu thì chiếc cáp này có xuất xứ từ Thuỵ Sĩ với 3 tông màu cơ bản: Gold, Grey & White.

Minh hoạ (1).jpg

Đây là status trên Indiegogo cũng như phản ứng của mình khi biết phí chuyển về Việt Nam là 40 Euro.

Minh hoạ (4).jpg
Minh hoạ (2).jpg
Còn bên dưới là đơn pre-order cũng như mail xác nhận thanh toán thành công qua Bảo Kim.​

Minh hoạ (5).jpg
Gói hàng mình nhận được từ bên SiliconZ.​

15-3-2020 (2).jpg
Hộp đựng bên trong còn nguyên seal với chằng chịt các thông tin liên quan.​

15-3-2020 (4).jpg

Tổng cộng 2 cọng ngắn (Gold, Grey) cùng một cọng Max.​

15-3-2020 (5).jpg

Cọng ngắn dài 6.5cm (khi gập) & 13cm (khi duỗi), trong khi cọng Max dài 1.5m với khả năng chống rối tốt.

15-3-2020 (15).jpg
15-3-2020 (16).jpg

Kích thước ngắn như này sẽ giúp mình tiết kiệm không gian mỗi khi kết nối smartphone với laptop.

18-3-2020 (12).jpg

Cơ chế hút nam châm ở 2 bên khá mạnh, tạo cảm giác chắc chắn, không dễ bị bung tuột.​

18-3-2020 (15).jpg

Mình dễ dàng móc vô chùm khoá & gắn ở đỉa quần để đem theo đi làm mỗi ngày.​

18-3-2020 (22).jpg

Với thiết kế hết sức nhỏ gọn, đây có lẽ là cọng cáp đa dụng nhất mình từng biết tại thời điểm này.

15-3-2020 (12).jpg

Các cổng phổ biến nhất hiện nay đều được tích hợp, tạo sự thuận tiện & cơ động cho những AE nào thường xuyên phải tiếp xúc nhiều hệ điều hành với nhiều cổng kết nối khác nhau.

15-3-2020 (11).jpg

Dưới con mắt nhìn nhận của mình thì các chân sạc cổng Lightning, Type-C hay Micro USB đều được hãng thiết kế khá gọn gàng & ưng mắt, giúp cho việc cắm/rút cáp được dễ dàng & không cần dùng quá nhiều lực.

18-3-2020 (18).jpg

3 cổng Micro USB, Type-C, Lightning có thể hỗ trợ sạc pin cho nhau, cụ thể cắm vào iPhone X & Key2 thì điện sẽ sạc cho pin iPhone, cắm Key 2 & Huawei Nova 3i thì điện sẽ sạc cho Nova 3i. Túm lại, cắm thiết bị nào vào cổng Type-C thì đó sẽ là nguồn cấp điện cho các thiết bị cổng Micro USB & Lightning nhưng qua thực tế trải nghiệm, mình thấy tốc độ sạc không thực sự hữu dụng khi cần kíp. Cụ thể trong một tiếng đồng hồ, iPhone X của mình lên được 15% trong khi BlackBerry Key2 tụt những... 50%.

18-3-2020 (11).jpg

Với cọng cáp đa dụng như inCharge 6, mình có thể sạc được cho chiếc đèn bàn Pisen (cổng Micro USB) qua điện thoại, tuy nhiên sạc qua hình thức này khiến chiếc Key2 của mình sụt pin siêu nhanh, cụ thể trong một tiếng đồng hồ sụt... 97% (thông tin chiếc đèn như sau: Input: 5V-1A, Rated Power: 1.8W).

18-3-2020 (19).jpg

Dễ dàng nhận ra vấn đề lem & nhoè chữ trong công đoạn khắc laser trên thân sản phẩm, đây là điều khá nhiều người than phiền trong đợt hàng đầu tiên vừa qua. Sản phẩm của mình cũng không phải ngoại lệ mặc dù mới được khui khỏi hộp, cảm giác như mua phải hàng nhái bên Trung Quốc vậy!

15-3-2020 (9).jpg

Điều mình thấy khá bất ngờ là việc dễ bị xước & bong tróc lớp sơn khi móc vô chùm chìa khoá, mình mới test thử được ít hôm mà phiên bản màu Gold đã bị tình trạng như trong hình! Cọng màu Grey mình chưa test nhưng nhìn hệ luỵ với màu Gold chắc mình không đủ dũng khí để tự tin test tiếp! Khuyến cáo AE không nên đặt chung vào chìa khoá kẻo lại dính trấu như mình.

22-3-2020 (2).jpg
Vạch ở phần nhựa cứng màu đen ( tiếp giáp 2 đầu dây cáp) tạo cảm giác chắp vá, thiếu liền mạch.

18-3-2020 (14).jpg

Tuy nhiên, dây nối 2 đầu cáp khiến mình khá ưng bụng do được thiết kế dạng sần nhám, sờ rất đã.

18-3-2020 (1).jpg

Phiên bản màu Gold không thật sự đem lại cho mình cảm giác ưng ý dù chưa đến mức quá xấu.​

18-3-2020 (8).jpg

Trong khi thẩm mỹ cọng Grey bị giảm đáng kể do dòng chữ inCharge được khắc với gam màu tối.

18-3-2020 (4).jpg

Hàng gửi cho khách đều đính kèm mảnh giấy nhỏ kèm lời cảm ơn (nửa Anh nửa Việt) của SiliconZ.

18-3-2020 (24).jpg
Theo dõi toàn bộ các bài viết chia sẻ của mình ở ĐÂY hoặc bên NÀY nếu AE hứng thú 😎

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

310 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thêm clip dành cho những AE nhác đọc 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@crazysexycool1981 Thấy hay hay nên mình mua tặng bạn bè, đến lúc về hoá ra không có MFI(cũng do mình không xem kĩ lúc back) và chất lượng hoàn thiện kém hơn cả hàng TQ, thời 2015 thì tiền ship về VN cũng đắt nên mình mua gom nhằm giảm phí ship & tặng bạn bè chơi.
@gauto988 Sau bài viết này, bạn còn ý định mua InCharge 6 nữa thôi? 😁
@crazysexycool1981 Không thanks bạn đã review sớm cho mình đỡ tốn tiền, với cả cáp này sạc macbook chậm là đúng thôi vì sạc macbook dây phải hỗ trợ lên 100w cơ
@gauto988 Nói vậy là cọng Baseus 3 đầu giá hơn 100k mình đang xài có hỗ trợ ngần ấy W ư? 😂
CylNguyen
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thấy bài hơi dài , review nhiều thứ k cần thiết. Video chèn nhiều hiệu ứng quá đâm ra k cụ thể và rõ ràng nội dung.
@CylNguyen Tâm huyết của ng viết dồn nhiều vào 1 bài review nhưng cũng cùng quan điểm là quá dài cho 1 sp là cọng cáp. Mình ko thể đọc hết đc, chốt lại đọc đc mỗi phần ưu và nhược. Many thanks @crazysexycool1981.
@tuanjuninho Ko sao, cứ miễn trong bài có thông tin có ích cho AE là mình thấy vui rồi! Mỗi người 1 phong cách viết, bài của các mod chủ yếu đưa tin chính nên ko lan man, còn với 1 mem như mình khi viết bài cảm nhận thì chắc chắn khó tránh khỏi những cảm xúc cá nhân được đề cập khi nói về sản phẩm! Nhưng đây cũng là thú vui của mình, đam mê về công nghệ cũng ít nhiều khiến cuộc sống có hồn hơn bên cạnh những nhọc nhằn của cuộc sống ^^!
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@CylNguyen Nể thật. Không đủ kiên nhẫn để đọc xem nó có tác dụng gì
@vn_soft Bạn coi phần Ưu nhược điểm cuối bài cho đỡ tốn thời gian 🙃
Cua Gach
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vừa search con incharge 6 lúc chiều giờ thấy bài này. Dài quá để đọc sau.
Con cáp này 3 xị thấy hơi cao
@Cua Gach Món này đang hot nhưng giá đúng là hơi cao so với sản phẩm công nghệ chưa thực sự hoàn thiện như này! Với mình, giá như em nó được chau chuốt hơn về hình thức thì cũng ko thấy lăn tăn gì, tiếc rằng... 😔
@Cua Gach Con này ngon, nhỏ gọn, mình còn đeo đi như móc khoá, nam châm đinh chắc phết 😆
@dunggrap Coi chừng xước sơn tùm lum nha 😁
SiliconZ
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chào anh, Đầu tiên cảm ơn anh đã ủng hộ SiliconZ
Em đã đọc những đánh giá của anh về dịch vụ cũng như sản phẩm của SiliconZ
Cảm ơn anh về những đóng góp và hứa sẽ cải thiện dịch vụ tốt hơn
@SiliconZ Minh Trí fải ko? Duyệt giúp A bài trong group SiliconZ Fan để AE tham khảo nhé ;)
ngsangmt
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Còn lâu mới duyệt. Duyệt xong ổng bán được cho ai nữa.
@ngsangmt Duyệt rồi, duyệt trước khi mình quote hôm qua, thậm chí họ còn share công khai lên tường của startup! Họ thẳng thắn tiếp thu chứ ko giấu giếm, che đậy! Cách làm của họ ko giống suy nghĩ của bạn, chúc lành buổi sáng 🙃
Anbis
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SiliconZ Cải thiện thêm một chút bạn gọi điện cho khách nha bạn. Mình cũng đặt 1 cọng, mà cách bạn ấy gọi cho khách làm cảm giác tệ lắm, y như kiểu dịch vụ thời bao cấp :p
@Anbis Cụ thể lời lẽ như nào vậy bạn? Mình thấy bình thường mà nhỉ? 😃
Em thấy tiện và chất lượng ổn đấy nhỉ. Em đang dùng cái của bọn Orico mà hình như nó ko hỗ trợ xạc nhanh thì phải.

P/s: mấy thằng cha suốt ngày kêu ông này xàm không hiểu có đọc được bài chi tiết này ko?
@vicktorbui 19 người đánh giá với tỷ lệ trung bình là 1.5*, may A ko sống bằng nghề hái lượm sao trên này, ko thì bị dìm cho đến nơi đến chốn 😁
Screen Shot 2020-03-22 at 19.18.58.jpg
@crazysexycool1981 Đánh 5 sao ra tiền thì em viết bài ngay, toàn thằng rảnh
@hoholulu Thời gian đầy pin khi sạc cho smartphone qua cổng laptop (Macbook) công nhận lâu quá sức luôn, khoản này thì inCharge 6 thua cả cọng Baseus giá 102k mình mua ở Lazada đợt 23/3/2018, thua hoàn toàn luôn 😔
Screen Shot 2020-03-23 at 08.36.34.jpg
Ko thấy nói gì về cổng lightning có bự hơn so với cable thông thường ko. Thấy anh em oder lần 2 về than là hơi to nên khi cắm sạc xót ruột quá!
@the magician Để ý kỹ trong bài lẫn clip A đều có đề cập thoáng qua đó, trường hợp của A là pre-order ngay đợt 1 nên các cổng đều bình thường, ko bị vấn đề gì, cắm/rút đều bình thường 😁
@crazysexycool1981 Nhượng lại 1 cọng ko bác? Em đỡ phải chờ đợi
@the magician Thôi, chắc A giữ lại xài 😁
db9911
TÍCH CỰC
4 năm
Ồ Trump supporter detected :?
@db9911 Why not? 😁
Bài viết khá chi tiết. Đọc hết luôn.Thanks bác.
@sonha28 Đọc xong mua hay ko là do quyết định ở AE nhé, mình chỉ đơn thuần bóc tách những cảm nhận cá nhân, qua đó đưa ra 1 số ý kiến chủ quan về những mặt ưu & nhược của sản phẩm :cool:
in lởm vãi, với cả con này chắc tiện là đủ cổng thông dụng cho ai có nhu cầu cơ bản nhưng nhiều thiết bị, không hỗ trợ nhiều giao thức, nói tóm lại là không đáng mua 😁
@BlackBerryz Nếu sản phẩm ko bị khiếm khuyết về hình thức thì A thấy 300k cũng ko quá đắt nhưng vì sản phẩm ko ưng ý nên trường hợp này đúng là hơi uổng tiền :p
@crazysexycool1981 Lúc đầu em cũng đắn đo tính là mua, lúc sau thấy nhiều review chê nên thôi 😁
@BlackBerryz Ưu nhược điểm của sản phẩm này theo đánh giá cá nhân của A là 50/50, cũng do cách đánh giá, nhìn nhận của từng người😅
luan.naul
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con gimbal của bác là loại gì vậy ạ?
@luan.naul Đó là Osmo Mobile 3 (combo) 🤓
ti le
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng đã nhận đc hàng sau 3 tuần Pre order. Cảm nhận là tạm ổn trong mức tiền 300k. Tuy nhiên có cổng Micro USB quá khít, gắn vào chân điện thoại Samsung khá khó, tốn nhiều lực. Có lẽ thiếu hàng nên hoàn thiện hơi cẩu thả xíu chăng. Cải thiện phần này thì cũng ok thôi.
ti le
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Em mua thêm 1 cái để tặng bác ạ, bữa order có 1 cọng xài thử xem sao, thấy cũng hay hay, tính đặt thêm mà hết Pre-order mất. Nếu bác không quá cần thi pass lại e 1 con. Đội ơn bác. Hì.
@ti le Đợi mình nhận được cặp đôi cọng ngắn trong mấy ngày sắp tới xem thế nào sẽ quyết định sau 😎
ti le
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Ok bác. Số em đây bác nhé: 0974520550. Tiến.
@ti le 👍
mình mua màu grey vỏ ngoài dễ xước ghê, móc vào chùm chỉ có 1 chìa khoá và rất ít dùng nhưng sau 1 tuần thì trầy tè le
@Phú Trương Vĩnh Xác nhận với bạn điều này vì mình cũng dính nhưng khác chút xíu là bị màu Gold khi đang test để viết bài mấy bữa trước, chưa chi đã xuất hiện vài vết xước! Lát mình sẽ cập nhật thêm chi tiết này trong bài viết, cảm ơn bạn đã đề cập & nhắc nhở đúng lúc trước khi topic được đưa ra Home chiều nay ;)
Riêng chuyện up bài này (không kể thời gian viết) chắc mất cả ngày. Công phu phết 😁
@vuhoangtam A viết vì... ờ ờ... đam mê thôi, đưa lên bàn cân mần chi hả Tâm? Thực tế thời gian up trọn vẹn từ A-Z (sau khi đã viết bài, rà soát lỗi chính tả, câu cú, chụp ảnh, quay videp, dựng clip, chỉnh sửa ảnh, chèn chữ ký, upload clip lên Youtube...) cũng ko đến cả ngày mô! Túm lại, khi mọi thứ đã sẵn sàng thì chỉ cần paste bản thảo trong TextEdit (đã hoàn thiện) vào forum, sau đó mất thêm chút thời gian để căn chỉnh bố cục & chèn hình ảnh, clip cũng như rà soát lại lần cuối mọi thứ... thì cũng tầm 1 lúc thôi! Cơ bản thì A cũng ko nhớ chính xác con số thời gian hoàn thiện! Tiện đây, A đang ấp ủ viết thêm bài nữa nhằm chia sẻ những cảm nhận cá nhân về 1 sản phẩm công nghệ, bài tới đây dự còn dài & hoành tráng hơn hẳn bài này, dài đến mức vượt quá phạm vi ký tự cho phép trong Google Keep, buộc A phải tạo thêm note thứ 2 để tiếp tục! Bác Cu có ý kiến ý cò gì ko, @cuhiep? :D

@crazysexycool1981 Dùng google docs ấy anh
@vicktorbui Có, A có xài cả Docs lẫn Sheet nhưng thói quen xài Google Keep ăn vào máu rồi! Đơn giản, dễ chỉnh sửa, giao diện thân thiện, đó là mấy nguyên nhân khiến A hay phác thảo & lưu trên này 😊
felixduong
TÍCH CỰC
4 năm
Bài review rất có tâm! Cảm ơn anh
@felixduong Chỉ vì chót đam mê với công nghệ, lắm lúc cũng hơi nhọc 😁
Update: khuyến cáo AE không nên đặt chung vào chìa khoá kẻo lại dính trấu như mình! Khá bất ngờ khi thiết kế nhỏ gọn móc vào chìa khoá lại khiến chiếc inCharge 6 dễ bị xước & bong tróc lớp sơn như vậy! Mình mới test thử được ít hôm mà phiên bản màu Gold đã bị tình trạng như trong hình! Chiếc màu Grey mình chưa test nhưng nhìn hệ luỵ với màu Gold chắc mình không đủ dũng khí để tự tin test tiếp!

22-3-2020 (2).jpg
@crazysexycool1981 Dạ em chào anh, anh có thể nhượng lại 1 sợi cáp này cho em được không ạ? Em tên Tuấn sđt 0946929073 (em có dùng zalo số này luôn ạ). Em mong tin hồi âm của anh ạ. Thanks anh
@thantuananh E vô pre-order hoặc liên hệ với 1 số bạn trong group này xem sao, thế nào cũng có người có ý định sang tên đổi chủ! A chưa có ý định nhượng lại 😅
Review chi tiết 👌
@StevenLe165 Mình tưởng là...rất chi tiết mới phải chứ nhỉ 😁
iiiyyy
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhân tiện cái đèn bàn màu vàng mua ở đâu đẹp quá anh ưi
@crazysexycool1981 Trường ánh sáng rộng ko bác? Nhóc nhà em ngủ thì 2 vc tranh thủ đọc tài liệu, mấy cái đèn học thông thường sáng quá và cái trường sáng nó khá rộng. Em đang kiếm cái nào gọn gọn chút.
@the magician Vậy thì cái này hợp với chú đấy, kích thích nhỏ gọn, độ tỏa sáng của đèn cũng ko rộng lắm! Đặc biệt hơn, đèn này có thể chỉnh độ sáng theo nhiều level khác nhau qua 1 nút duy nhất bằng cách giữ tay & nhấn, nhấn đến đâu đèn giảm độ sáng đến đó, bỏ tay thì sẽ dừng ở mức sáng đó, cực tiện 😁
@crazysexycool1981 Cảm ơn bác.
@the magician 👍
Dài quá, có nhiều cái hiển nhìn ng đọc nhìn qua hiểu thì cũng nên lược bớt chứ lắm chữ quá @@
@quyetbuu991 Thấy chỗ nào ko cần thiết thì bạn có thể lược qua, ko nhất thiết phải đọc hết! Còn với mình, đã viết bài chia sẻ cảm nhận thì sẽ luôn viết chi tiết nhất có thể, trừ những chi tiết nào đó bản thân thấy ko thật sự cần thiết thì sẽ lược bỏ 😁
LienDoan81
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Thời gian lướt cũng tương đương thời gian người ta đọc đó ông nội, thời gian là vàng đâu rãnh mà lướt
@LienDoan81 Ko "rãnh" thì next, đâu ai ép đọc, đâu ai ép comment trong đây? 🙃
leetromas
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cũng đã order và đang xài.
Nói chung thì cũng mức xài được. Cảm ơn bác chủ dã rất mất công soạn bài chi tiết cho anh em tham khảo.
leetromas
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Thì ra thế. Mình cũng hay tò mò nên đã order khá nhiều trên Indiegogo và Kickstarter.

Bên dưới là 1 số thứ đã order. Để khi nào có thời gian review cho anh em tham khảo chơi!
Screen Shot 2020-03-22 at 17.07.33.png
Screen Shot 2020-03-22 at 17.07.44.png
Screen Shot 2020-03-22 at 17.07.59.png
@leetromas Chà, mua cả Nomatic Backpack à? Trước mình cũng mua hụt chiếc này, thích nhưng rốt cục ko có duyên với em nó 😋
leetromas
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Mua đợt đầu luôn bác! Nhưng rồi xài thời gian nó mới hư cái Zip kéo. Báo cho bọn nó, bọn nó gửi cho cái mới thay thế! kakaka
@leetromas Ngon thế, từ lúc báo đến lúc nhận được là bao lâu vậy bạn? Cái cũ có phải gửi trả trước khi cái mới đến ko? 😯

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019