"Đồng hồ Rolex replica chiếm nửa thị trường đồng hồ giả toàn cầu"

P.W
5/7/2023 3:51Phản hồi: 162
"Đồng hồ Rolex replica chiếm nửa thị trường đồng hồ giả toàn cầu"
Đó là tuyên bố của Arjen van de Vall, CEO trang bán đồng hồ đã qua sử dụng Watchfinder & Co trong cuộc phỏng vấn với Bloomberg. Vị CEO này cho biết, năm ngoái, có khoảng 10% người dùng đăng ký tài khoản Watchfinder để bán đồng hồ bị phát hiện rao bán những chiếc replica từ các xưởng làm giả, không phải hàng chính hãng. Trong số đó, những chiếc Rolex replica chiếm tỷ trọng lớn nhất.

“Nhu cầu mua Rolex trên thế giới là rất cao, và giá trị thương hiệu cũng khiến nhiều người thèm muốn, vì thế nó là thương hiệu bị làm giả nhiều nhất," CEO van de Vall cho biết. Điều đáng lo ngại là, vài năm trước, có thể dùng mắt thường phát hiện khoảng 80% trường hợp rao bán đồng hồ giả để lừa đảo, vì mức độ chi tiết kim cọc và mặt số, đặc biệt là chi tiết chữ in trên mặt số không thể so được với hàng thật.

Còn bây giờ, những xưởng gia công, hầu hết đặt tại Trung Quốc, đã đạt tới trình độ làm giả Rolex tới mức rất khó để phát hiện. Tính ra tỷ lệ phát hiện được đồ giả hiện giờ chỉ là khoảng 20%. Còn lại muốn xác định chính xác, phải gửi về hãng để kiểm tra số serial trên case có khớp với số serial của bộ máy cơ hay không. Một giải pháp khác là áp dụng vài mánh dựa vào kinh nghiệm, chẳng hạn như số vòng xoay để mở nắp đáy, hoặc nắp đáy xoay theo chiều nào…

Không chỉ riêng Rolex, mà thực tế hầu hết mọi thương hiệu nổi tiếng đều có thể bị làm nhái để phục vụ nhu cầu thị trường. Tình trạng này chỉ ngoại trừ vài trường hợp rất hãn hữu, ví dụ như A. Lange & Sohne và Grand Seiko, với chất lượng chế tác rất tinh xảo, làm được chiếc đồng hồ replica giống thật thì cũng chẳng lời lãi được là bao, ấy là chưa kể nhu cầu thị trường cũng không thể cao như Rolex, Patek Philippe hay Omega.

Cuối cùng là một câu đố cho anh em. Trong bức hình cover là hai chiếc 116500LN, một chiếc đồ thật, chiếc còn lại là replica. Anh em có phân biệt được nếu không dùng Google search tìm lại nguồn bức hình hay không?

Theo Insider
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Fake là fake chứ Replica gì đây
@dontask123 đồng hồ khác fake là ruột fake còn replica có thể coi là hàng độ lại giống vertu signature s vỏ thì toàn vỏ trung quốc nhưng ruột lại là ruột xịn bác ơi
@H.Tung Mình ko bàn về replica nhưng về đồng hồ có hàng homage là làm lại kiểu dáng đã hết thời gian bảo hộ thì ko vi phạm quyền sở hữu trí tuệ nhé.
@Khoa SE Ha ha. Bác cực chuẩn
PalPalm
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@dontask123 Fake là làm cho giống như thật - làm giả có ý tiêu cực . Replica là sao chép. Trong nhiều trường hợp để bảo quản vật thật người ta làm replica (nhân bản) để trưng bày. Ở viện bảo tàng hay trưng bày replica các tác phẩm nghệ thuật.
Với đồng hồ Rolex nếu được gọi là Replica thì sẽ thay được đồ thật Rolex chính hãng hoặc linh kiện hãng thứ 3 làm cho rolex vào ví dụ: thay mặt kiếng sapphire, thay mặt số, thay kim, thay dây, thay từng bộ phận của máy (movement). Điều đó chứng tỏ tụi Trung Quốc nó gia công thủ công mà chính xác đến từng milimet.
Ví dụ mặt số Rolex Cosmo của hình bên trái nhìn trông dởm quá, lum vạch số và lum kim màu sắc không đều vậy là thay mặt số (dial) và lum xịn vào. Dân chơi gọi là phẫu thuật frankenstein để so sánh kiểu đầu ngô mình sở vậy.
Nếu chơi Rolex hàng 2nd thể nào bác cũng dính vào cái frankenstein này. Loạn quá nên mấy chú bán hàng 2nd như Watchfinder & Co mới kêu lên vậy.
Em may chưa dính phát nào..
Nhiều người đến lạ biết là đồ giả vẫn mua, tiền thật đi mua đồ giả
@thangloi bạn đọc chậm và đọc kỹ để hiểu mình đang nói gì nhé.

Và nguyên tắc là : người khôn thì sẽ luôn có nhiều tiền. Nhưng người đang có nhiều tiền chưa chắc khôn.

Bạn đừng lầm lẫn , loá mắt trước mấy thằng trọc phú bán lô đất xong mua vàng đeo đầy ngừoi, với dân kinh doanh đầu óc nhạy bén nhé.
@Người Sài Gòn 1981 giờ ai đeo vàng nữa bạn 😆 trọc phú giờ đeo rolex, hublot thoai. tầm daddy chăn sugar baby thì dạng khôn lõi rồi 😃)
@thinhnguyen1004 Có mấy thằng giang hồ mõm online gì đó nó đeo xích chó đầy cổ đầy tay, mấy thanh niên trẻ thần tượng lắm =]]
@Người Sài Gòn 1981 liên quan gì đến người giàu cha 😆
trái thật - phải giả
@chuthoong610 Thực tế là 1 ảnh ghép thành 2. Bố anh
@tuanchuoi 2 hình nhìn kỹ khác nhau nhiều điểm mà
@tuanchuoi Nhìn màu của chữ khắc trên viền là biết liền
Khoa SE
TÍCH CỰC
10 tháng
@tuanchuoi Bố anh ý, anh nhìn kỹ rồi phán nhé, mẹ anh luôn
@chuthoong610 con bên phải vòng benzen lệch so vơi mặt số nhiều quá. nhìn sơ qua cũng thấy
giờ mua đồ mắc tiền phải mở nắp máy ra coi thôi
akabela
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@trivietvalues làm giống hàng thật từ a->z cũng được, vấn đề là tiền thôi.
Anqaqn
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@autotechno Biết gì về đồng hồ không vậy? Check máy bên trong mà mất luôn chống nước 🤣🤣🤣🤣 hài
@anhcom67 chắc chỉ dành cho ai rành về kĩ thuật như bác thôi nhỉ,hic
MarcusNg
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@trivietvalues Bảo đảm cân nặng khác nhau
Giờ fake cũng đủ dạng, nhiều khi "Hồn Trương Ba da hàng thịt", rồi mấy cái đồng hồ frankenstein nữa, mua dàng 24k đeo cho chắc kkk
@Huy Trần 8848 Dàng giờ cũng bị phù thuỷ luôn rồi. Đợt phanh phui vụ vàng giả lớn nhất bên china ấy. Cty lên cả sàn chứng khoán luôn mà.
@Huy Trần 8848 frank là dạng đỉnh rồi
nó tịm cận với hàng auth nhât
mà nói nó hàng rep ,thì vừa đúng lại vừa sai
Cười vô mặt
Thật bên trái, Fake bên phải
Nhìn ảnh làm sao mà phát hiện đc, đầu tiên là cảm giác ngón tay trước, khi đã chắc đến 8-90% bắt đầu mới nhìn bằng mắt
@lafitte Chuẩn rồi. Fake tinh vi tới độ phải gửi cho hãng xác định thì cầm trên tay còn k biết nói gì nhìn ảnh.
@zer0_7 Thực ra Rolex 2 năm nay chất lượng tương đối kém, vd dây jubilee rất zão, ko biết có phải vì covid làm ẩu để lấy doanh số ko nữa.
Chứ nếu như những con mình mua từ 2019 về trước, cầm lên đã thấy chế tác rất cao rồi, nếu fake chất lượng cao thì cũng ko rẻ.
@lafitte Giờ giả tới mức 98% rồi, bổ máy xem cũng khó, chính vì thế hàng rep cao cấp nó bán cũng mấy chục củ, người ta vẫn bỏ tiền mua vì không phải chuyên gia về Rolex ( thợ đồng hồ thường ko phát hiện được ), về giá trị sử dụng nó vẫn ngon nên vẫn bán đc
với con mắt nhà nghề của mình thì đồng hồ bên phải là fake nha ae, ko phải thì hỏi chủ thread nha . 😃
@accorbearing e cũng đoán cái bên phải là hàng fake, bên trái là hàng real\
Phải giả
Gọi đồ nhái mới đúng
@Người Đưa Tin! Chỉ có thật giả thôi bạn. Hàng nhái là cách chơi chữ của báo chí VN
@công tử lông bông Ở VN thì nhái có nghĩa là làm kiểu dáng giống y sản phẩm kia nhưng có thể tên thương hiệu khác. Ví dụ Nokia thành Nokla
Còn hàng giả là dùng đúng thương hiệu gốc, còn chất lượng đến đâu chưa tính.
Còn loại mà thay một số bộ phận từ hàng thật hay thay linh kiện ngoài thì ở loại nào ta?
@der_titan frankenstein
hàng này vừa thật vừa giả 😁
chỉ có thiệt và Fake chứ bày đặt lập lờ replica này nọ... xài fake thì trước mặt là tự lừa dối bản thân mình, xài hiệu phù hợp với khả năng thôi, sỹ diện làm gì
@khoas_impression Lập lờ replica là mấy con buôn á bạn. Với mình chỉ có thật và giả.
@khoas_impression chuẩn bạn, ít tiền dùg đh nhật or mỹ cũng rẻ mà, vn mình sĩ diện hão lắm
Nhiều ông còn QC fake loại 1 nữa chứ...
Đã fake là fake, thà xài đồ rẻ ko thương hiệu còn hơn đồ fake.
@hoanghai1104 fake loại 1 thì chat luong nó cao hơn fake rẻ 😆
@vn123123 Đã là fake thì là fake bạn ơi, ko chơi hàng fake nhé.
Nếu có 10tr thay vì bạn mua cái rolex fake loại 1 thì bạn mua Tissot mà xài
jindo1
ĐẠI BÀNG
10 tháng
daytona panda mãi đỉnh
Với hơn 10 năm dùng hàng giả. Tui nói là trái thật,phải là giả vì phải khắc laser còn trái là triện vào
50% thị trường đồngg hồ giả toàn câu.
Sức hút quá mạnh.😂
hôm trc đi cafe ông bạn mình đeo con Omega mình tưởng xịn hỏi ra mới biết super fake hongkong nhưng fai công nhận pháp sư làm fake kinh thật như hàg xịn
@khánh nhật Chả có gì ngại. Tiền mình làm ra mình tiêu sao là quyền mình. Sao phải đi làm giàu cho đứa khác mà giá trị ko mang lại được mấy
Non-IT
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@cuong_pham 208 Đúng rồi bác, tiền bác sao thì bác muốn mua cái gì cũng đc hết, nhưng cũng nên thật với chính mình và người khác rằng nó là hàng “pha kè” nha! Chứ mua fake mà mồm cứ nói với người khác là hàng authentic! Vậy nó “kém sang” với đẳng cấp của mình lắm! Ka ka…
@Non-IT Tất nhiên. Nói luôn hàng này hàng fake. Thấy nó đẹp thì mua. Ra ngoài dường được bao nhiêu ng mặc quần áo chính hãng hay phần đa là hàng Fake
Non-IT
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@cuong_pham 208 Dạ, ai thích mang gì mặc gì cũng đc hết, em thì em chả bao giờ mang hàng fake, sức em tới đâu em sẽ mang tới đó nhưng phải authentic! He he
1 là hàng xịn
2 là ko đeo gì
Mua hàng giả là dở rồi
@tinhdg dỡ chỗ nào, thiếu gì đại gia xài hàng fake :v
Quan trọng là đẳng cấp bạn thế nào, chứ trung bình khá mà đeo đồ xịn cỡ nào ngta cũng không tin là hàng thật
@Kent Light Ôi bạn ơi đeo fake nó ngại lắm
@khánh nhật Mình không ngại thì người khác ngại =))))
Mình rất mê Rolex, nhưng chưa dư tiền để mua. Vì chơi Rolex không chỉ là bỏ 300-400 triệu mua cái đồng hồ- 1 chuyện không khó- mà là background phía sau: xe xịn 5-3 tỷ, mối quan hệ xã hội, tài sản vài chục tỷ, mức sống cao.. thì mới tự tin chơi được.

Do đó theo mình, những người chưa đạt được những điều trên mà mua cái rolex fake, thì người ngoài nhìn vào sẽ biết liền.
@MarcusNg Vâng bạn vậy mà mình cứ tưởng là các linh kiện đồng hồ được nhà máy làm rồi chuyển đến cho họ lắp ráp, giờ mới biết họ lấy mấy cục sắt, cục đồng, rồi ngồi đục đẻo hơn cả trăm linh kiện rồi ráp lại với nhau, đúng là siêu nhân luôn 😃) thế mới thấy mình đúng là con gà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019