Dự án Magenta - một bản sao của iOS mã nguồn mở?

babybungbu
10/6/2012 22:10Phản hồi: 136
Dự án Magenta - một bản sao của iOS mã nguồn mở?

Như chúng ta đã biết, iOS là một trong số những nền tảng di động phổ biến nhất trên thế giới hiện nay. Được Apple phát triển lần đầu tiên cho sản phẩm điện thoại iPhone, iOS sau đó đã có mặt trên máy nghe nhạc iPod Touch và gần đây nhất là máy tính bảng iPad. Vì là một nền tảng đóng, nên bạn buộc phải sở hữu một trong số những sản phẩm di động nói trên của Apple để có thể trải nghiệm iOS. Tuy nhiên, với một dự án đang được triển khai có tên Magenta, nhiều khả năng chúng ta sẽ có một phiên bản iOS mã nguồn mở có thể chạy trên nhiều thiết bị khác nhau.

Trang web chính thức của Magenta có giao diện rất đơn giản và cung cấp khá ít thông tin chi tiết về dự án. Chúng ta biết được Magenta là kết quả áp dụng hệ điều hành Darwin/BSD trên nền kernel Linux. Nó được tạo nên từ việc kết hợp một số kernel và userland lại với nhau. Magenta hoàn toàn tương thích nhị phân với phiên bản iOS 5.0 do sử dụng cùng định dạng nhị phân). Mục đích cuối cùng của dự án Magenta là tái tạo lại phiên bản iOS 1.0. Theo tác giả, mục tiêu này rất khả thi, do các thành phần độc quyền trong hệ điều hành của Apple đều có thể được thay thế bằng những thành phần mã nguồn mở hiện có trên thị trường.

Tác giả cho biết không có ý định cho Magenta chạy các ứng dụng của iOS, mà chỉ đơn giản là tạo ra một phiên bản iOS hoạt động được. Tuy nhiên, mọi thứ đều có thể thay đổi trong tương lai, và trong một đoạn tweet tác giả cho biết sẽ sớm phát hành mã nguồn của Magenta.

Nguồn: 9to5mac
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sucsong1
TÍCH CỰC
12 năm
tương thích với App của iOS luôn là ngon
Hope so ....
shocolas
ĐẠI BÀNG
12 năm
Như thế có khác nào copy không? Nếu chỉ để nghiên cứu thì tuyệt nhưng để phổ biến ra thì... chắc sẽ bị kiện tụng nữa!
@shocolas Nếu nó là mã mở và không thu phí sử dụng thì nó hoàn toàn ko thể bị kiện.....
taolao100
ĐẠI BÀNG
12 năm
@shocolas cái ni ra đời bọn tùng của sẽ mua liền....
Ko hiểu mục đích tạo a cái này là để làm gì...
@nhq1485 Để những người dùng dòng đt khác (ngoài iphone ra) đc trải nghiệm ios
thì copy rồi, nhưng mình nghĩ sử dụng vào mục đích trải nghiệm và sử dụng thử như Hackintosh thôi 😁
vẫn có hạn chế chứ ko hoàn thiện đc :D

mới vừa có ý nghĩ này xong, hy vọng có sớm và có cho HP touchpad nữa :D
ko khéo apple nó lấy tiền đốt chết bi giờ 😆
vatlitre
TÍCH CỰC
12 năm
@MinhTi2012 vậy mấy cái thằng khphone nó lại đưa vào khphone thì còn giá trị gì nữa của ip đây.
Có lẽ không kiện được vì đã nói rõ các thành phần.
Nhưng thắc mắc, hệ Unix vẫn thực chất là 1 hệ đóng phí mà?
rylryl79
TÍCH CỰC
12 năm
đợi thôi. mong phát hành sớm để được trải nghiệm ios trên 1 chiếc đt khác ko phải là iphone
nếu mà thành công, thì mình sẽ mua 1 em lumia 800 và cài IOS, tuyệt vời
nếu mà thành công, thì mình sẽ mua 1 em lumia 800 và cài IOS, tuyệt vời
Dù đang xài đồ apple, nhưng sao mình ko ưa nổi táo là sao nhỉ. Cứ thấy ghét ghét. Cứ đểu đểu sao ấy, từ trùm,nhân viên cho đến mấy bác ifan cuồng. rất là hiếu chiến,nguy hiểm và ... :p
@leminhtu88 Ghen cái gì hả bác?
@spsp Antifan thì ghét ifan là đúng rồi.
Bạn thấy trong các forum của các hãng thì fan của hãng nào là nhiệt tình, thân thiện và giúp đỡ những thành viên mới nhiều nhất. Đó chỉ có thể là fan Táo mà thôi.
Nói mà không biết suy nghĩ. Dùng Táo mà không yêu Táo thì không nên dùng. Bạn chỉ qua chỉ là hạng bon chen thôi.
@cuongbk12 Mình chỉ thích dùng đố apple thôi, mình ko thích những gì liên quan ko cần thiết với nó. mình vào nhiều khu vực lắm. mình cũng đc giúp đỡ nhiều. nhưng nói đc giúp đỡ và thân thiện nhất thì bạn qua bên Blackberry đi bạn.
ducvietls
ĐẠI BÀNG
12 năm
@spsp Chuẩn luôn. dùng đúng chức năng là được. chẳng nhẽ dùng giấy VS cũng phải yêu nó mới nên chùi. :eek: ai ko phải vsFan thì không được sử dung. hài nhỉ
Cài lên máy Android như Hackintosh ở PC, Laptop 😁
MgClamn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chiêu này vui à nha
Giống kiểu Hackintosh cho PC đây mờ, Apple không giám làm gì đâu 😁
Bác nào thix có thể xem changelog ở đây http://crna.cc/magenta.html
Auxuanmanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
thế này thì hay quá 😆)
chuyện này có tính chất ảnh hưởng nặng tới apple đây, nhưng apple đâu làm được gì đâu khi cấu trúc của ios này hoàn toàn khác của apple nhỉ.
Apple cho phép hả ta =.=! Chắc sẽ ko dùng đc nhìu app của ios thật sự đâu
der_titan
TÍCH CỰC
12 năm
máy nokia chạy iOS!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119