Dùng Infinit để gửi file không dây giữa Windows, Mac, iOS và Android: rất nhanh, dễ dàng

Duy Luân
8/7/2015 15:57Phản hồi: 91
Dùng Infinit để gửi file không dây giữa Windows, Mac, iOS và Android: rất nhanh, dễ dàng
Inifinit là một ứng dụng chuyển file tốc độ cao tương thích với hầu hết những hệ điều phổ biến hiện nay, bao gồm Windows, OS X, iOS và Android. Bạn có thể dùng Inifinit để gửi file giữa các máy của mình, hoặc gửi cho bạn bè đều được. Điểm đặc biệt của app này nằm ở chỗ không cần đến máy chủ trung gian, thay vào đó ứng dụng sử dụng giao thức ngang hàng để gửi trực tiếp dữ liệu giữa các thiết bị của bạn. Nhờ vậy mà tốc độ sẽ nhanh hơn đáng kể so với việc gửi file bằng các dịch vụ đám mây như Dropbox, Google Drive hay OneDrive. Ngoài ra, Inifinit cũng không bắt buộc hai máy phải ở trong cùng một mạng Wi-Fi, bạn hoàn toàn có thể gửi một file từ nhà mình sang nhà bạn bè, tất nhiên lúc đó tốc độ sẽ chậm hơn.

Video

Trước tiên bạn cần download ứng dụng Inifinit tương thích với nền tảng của mình bằng cách truy cập vào link này. Sau khi tải xong, bạn chạy app lên, ở hệ điều hành nào cũng được. Trong lần đầu tiên chạy, bạn cần phải đăng kí một tài khoản để Inifinit biết được bạn là ai để mà gửi dữ liệu cho chính xác.

Khi đã đăng kí, bạn hãy đăng nhập tài khoản của mình vào thiết bị thứ hai, thứ ba gì đó tùy vào nhu cầu của bạn. Ở đây mình sẽ trình diễn việc gửi file từ OS X sang Android, cách gửi từ Windows hay từ iOS thì thực hiện hoàn toàn tương tự.

1. Gửi file từ máy tính sang di động

Quay trở lại với OS X, sau khi bạn cài và chạy Inifinit thì nó sẽ hiển thị một icon mới trên thanh status bar của chúng ta. Nhấn vào đây, bạn sẽ thấy một danh sách những người nào có trong danh bạ của bạn cũng dùng Inifinit, ngoài ra còn có thêm mục My Mobile. My Mobile chính là chiếc điện thoại Android mà mình đã đăng nhập cùng tài khoản Inifinit đấy. Trong ví dụ này mình gửi cho chính mình nên sẽ chọn "My Mobile", còn bạn muốn gửi cho bạn bè mình thì nói họ đăng kí Inifinit rồi đưa bạn địa chỉ email là được.

Nhấn tiếp vào nút có hình bức thư, sau đó kéo thả file muốn gửi vào ô "Drop files here". Ngay lập tức file sẽ được "bắn" sang thiết bị di động trong tích tắc. Trên máy Android của bạn lúc này sẽ có một thông báo của Inifinit yêu cầu mở app. Nhấn vô đó, app sẽ tự mở và ngay lập tức file sẽ bạn sẽ được lưu về. Vậy là xong rồi đó, giờ thì bạn có thể thoải mái mở hay chỉnh sửa các file trên Android y như bình thường.

2. Gửi file từ di động sang máy tính

Trên ứng dụng Android hoặc iOS, bạn cũng sẽ thấy một biểu tượng hình tròn màu đỏ cam với icon lá thư. Đây chính là nút gửi đó, bạn nhấn vào, chọn các file hoặc hình ảnh cần gửi, sau đó chọn người nhận là xong. Bạn vẫn có thể thoát app ra chứ không bắt buộc phải mở hoài, quá trình gửi nhận vẫn được tiếp tục một cách bình thường. Trên máy tính của người nhận cũng sẽ báo lên thông báo là đang nhận file, y hệt như quy trình bên trên thôi chứ không có gì khác biệt cả. Mặc định file sẽ được lưu về thư mục Downloads của máy tính.

Lưu ý: do vấn đề bảo mật nên hiện Inifinit chỉ mới cho phép gửi hình ảnh và video từ di động sang máy tính mà thôi, còn từ máy tính sang di động thì bạn gửi file gì cũng được.

Giao diện của Inifinit trên iOS

Quảng cáo

3. Gửi file bằng cách chia sẻ link

Ngoài việc gửi file trực tiếp, bạn cũng có thể upload tạm file lên máy chủ của Inifinit trong thời gian ngắn, khi đó bạn sẽ có một đường link dẫn đến file của mình. Đường link này sẽ hữu dụng khi bạn cần gửi 1 file cho rất nhiều người, lúc này thì cách gửi link sẽ nhanh hơn là việc gửi trực tiếp cho từng bạn một. Tất nhiên, việc chia sẻ link như thế này sẽ chậm hơn so với gửi trực tiếp bởi Inifinit phải tốn công đoạn upload và download, tức là không khác gì so với các dịch vụ đám mây khác. Tùy tình huống mà bạn có thể chọn lựa cách gửi file cho phù hợp nhé.
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranqtuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
https://www.pushbullet.com/
Pushbullet làm được nhiều hơn và nhiều nền tảng hơn cái này.
@tranqtuan mình cũng đang dùng cái này nhưng hơi bất tiện vì nó k cho gửi file quá 25MB
dnd61
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranqtuan Con đó limit file size nếu không bỏ tiền ra xài
tvu732
TÍCH CỰC
9 năm
Mình đang dùng ShareIt để chuyển khi ko có mạng và Send Anywhere để chuyển nếu cần máy chủ trung gian. Cả hai cái đều tốt và đông người dùng, đa nền tảng nên không rõ Infinit thì có gì hơn không?
Mr. JB
ĐẠI BÀNG
9 năm
trước giờ vẫn tin dùng Intashare hơn
@Mr. JB Instashare này phải mua app hả bác, mình ngán cái mua app quá
Không có cho Windowsphone, sao WP luôn bị ghẻ lạnh thế nhỉ.
hd79
CAO CẤP
9 năm
@hungbanme Bạn vào Store tìm Easy transfer nhé ! Có thời gian bạn vào http://winphoneviet.com họ sưu tầm hàng tấn game, app ...cho winphone
hd79
CAO CẤP
9 năm
@hungbanme Bạn vào Store tìm Easy transfer nhé ! Có thời gian bạn vào http://winphoneviet.com họ sưu tầm hàng tấn game, app ...cho winphone
@hungbanme WP là con ghẻ mà
@hungbanme Mình cũng mong WP phát triển, vì Microsoft chuyển khá nhiều nhà máy về Việt Nam. Nhưng chuyện viết app thì phụ thuộc vào mấy ông lớn phần mềm, chứ mình là giọt nước giữa biển thôi 😁, viết cho vui thôi, nên cứ thằng nào to thì viết.
nbkpr0
TÍCH CỰC
9 năm
Cả công ty em dùng chung 1tk onedriver
Dùng shareit vì lap là con Lenovo, đt android gửi qua lại rất tiện dụng.
Mình vẫn dùng Airdroid. :d
dksilent4r
ĐẠI BÀNG
9 năm
window phone xài app nào vậy mọi người?
@dksilent4r không cần sài app nào. bạn cứ kéo file muốn chuyển qua di động vào Onedrive. Rồi vô Onedrive trên Wp bật file đó hoặc down về là xong. mình cũng hay làm cách này cho iOs, khá tiện
hd79
CAO CẤP
9 năm
@dksilent4r Bạn vào Store tìm Easy transfer nhé ! Có thời gian bạn vào http://winphoneviet.com họ sưu tầm hàng tấn game, app ...cho winphone
bantayden
TÍCH CỰC
9 năm
@windyboy_vteen Mình bị giới hạn khi tải về trên iphone, mình tải lên 1 file nén zip khoảng 2,5GB và không biết cách nào để lấy về cả, bạn có thể hướng dẫn mình k? Thanks!
@dksilent4r Easy Transfer, Wifi file share...rất nhiều nhé, chuyển file giữa máy tính và dt wp rất nhanh, file lớn quá thì mình chưa thử
không cần vô chung mạng wifi là thấy hay hơn cái Instashare mình hay xài rồi
RuKien
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn thấy Pushbullet tiện hơn, cũng đa nền tảng :3
@RuKien hình như chỉ gửi được từ máy tính qua dt
RuKien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lucifer01 Pushbullet cũng gửi đc từ đt, máy tính bảng qua pc được đó bác.
Bài của bác Duy Luân.
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@RuKien Xin lỗi bác, Pushbullet mình cũng xài và cực ghét cái kiểu gửi từng file qua lại, nản!!! Nếu có multiple selected thì ngon hơn. Để xài thử thằng này xem!
n3.9592
TÍCH CỰC
9 năm
Làm mình nhớ lại bộ phim Vượt Ngục - có cái máy để gần cái máy tính là nó coppy sạch dữ liệu trong máy tính :v
từ từ, đợi 10 chính thức ra nhé

đến thằng nầy cũng chả có cho wp 😁 :D
Mình đang thắc mắc là nếu cài ứng dụng này lên di động, vì là giao thức P2P thì nó có ngốn 3G của mình không? Nếu tốn 3G và giảm băng thông mạng internet của điện thoại mình thì...🆒
@gauto988 Bạn tắt 3G vẫn dùng bình thường.
@trummom tắt 3G thì phải có wifi, không kết nối mạng thì làm sao bạn gửi file được? Với lại mình bật 3G liên tục để check mail, lẽ nào lại tốn 3G cho việc gửi file cho người khác?
@gauto988 dùng wifi hotspot miễn sao chung wifi là được, 3G ko tốn nếu mục đích của bạn chỉ là truyền dữ liệu giữa 2 thiết bị. Ngoài ra cũng còn nhiều ứng dụng tương tự chẳng hạn Zapya, 1 số dt LG mới thì có chức năng Wireless strorage...
Chắc phải quay về với Android vậy.
Airdroid thẳng tiến
jing
CAO CẤP
9 năm
có ai sài ftp server/ client như mình ko ?
thuthappass
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khác quái gì dùng skype bỏ tính năng chat đâu nhỉ
thuthappass
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thế thì dùng Bittorrent Sync còn hay hơn, hỗ trợ tất cả các nền tảng luôn, kể cả Windows Phone, Linux, ổ cứng mạng. Chia sẻ file, thư mục qua giao thức torrent, quá ngon luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019