Laptop Acer

FiiO BR13: Bluetooth Receiver chất lượng cao giá thấp, có thể làm USB và Optical DAC cho TV, PC, PS5

AudioPsycho
20/11/2023 16:50Phản hồi: 46
FiiO BR13: Bluetooth Receiver chất lượng cao giá thấp, có thể làm USB và Optical DAC cho TV, PC, PS5
FiiO BR13Bluetooth USB DAC/Amp dành cho điện thoại, máy tính bảng, PC, laptop hoặc các nguồn phát khác. Được thiết kế dựa trên sự thành công của BTA30 và BTA30 Pro, BR13 có chip nhận tín hiệu Bluetooth riêng (QCC5125), và chip giải mã, tầng khuếch đại output riêng biệt (ES9018K2M và opamp TPA1882), lần đầu nghe thử BR13 với cặp loa vi tính A5+ 8 năm tuổi, mình thấy em này cũng hấp dẫn, âm thanh êm ái, ngọt ngào, nịnh tai.

tinhte-fiio-br13-bluetooth-dac-receiver-audio-hires (2).jpg

Giá nó không đắt: 1.690.000đ, ở tầm giá này bạn sẽ có một em DAC với 3 chức năng chính:
  1. Làm Bluetooth DAC: hỗ trợ 7 codec Bluetooth, có LDAC và aptX LL (low-latency). BR13 có thể kết nối cùng lúc với 2 thiết bị.
  2. Làm USB DAC: chức năng này giống FiiO BTA 30 Pro, nhưng BTA 30 Pro đắt hơn em này gấp đôi. USB DAC trên BR13 là một tính năng của SoC QCC5125 chứ không có chip xử lý tín hiệu USB input riêng, hỗ trợ tối đa tín hiệu PCM 24bit/96kHz, nhiêu đây cũng đủ để anh em nghe nhạc lossless trên Tidal, Apple Music và Spotify rồi.
    tinhte-fiio-br13-bluetooth-dac-receiver-audio-hires (4).jpg
    USB DAC của BR13 là UAC1.0, kết nối và sử dụng được với PS5, Switch và các hệ máy khác. Như vậy, nếu có một cặp loa active hay, ví dụ như FiiO SP3, Genelec G One hoặc G Two, ta có thể bố trí để BR13 vừa là DAC Bluetooth nghe nhạc, vừa là DAC chơi game cho PS5.
    tinhte-fiio-br13-bluetooth-dac-receiver-audio-hires (5).jpg
  3. Làm Optical DAC cho TV, Set-top box, đầu DVD, CD.
  4. Làm SPDIF transport qua một DAC khác. Tính năng này không quá cần thiết, nôm na là nếu bạn có một DAC có Optical/Coaxial input, thì bạn có thể dùng BR13 như một thiết bị trung gian: điện thoại -> BR13 (Bluetooth) -> Optical input DAC hoặc loa có Optical input (Audioengine HD6, Klipsch The Sixes, Klipsch The Fives), âm thanh sẽ phụ thuộc vào mạch DAC của thiết bị nhận chứ không liên quan gì đến BR13. Mình thấy đây cũng là một giải pháp để anh em nào đang làm quán cafe, quán ăn nhỏ, 2 tầng lầu thì có thể bố trí BR13 làm thiết bị để bật nhạc cho 2 tầng.
  5. Em này có volume tách rời với volume của điện thoại.
    tinhte-fiio-br13-bluetooth-dac-receiver-audio-hires (7).jpg
  6. Có app đi kèm cho phép anh em chỉnh EQ trực quan và chi tiết hơn. Bản thân BR13 sẽ có một số EQ được cài đặt sẵn, mình để cân bằng hết để nghe.
  7. Sản phẩm gọn nhẹ, chạy điện 5V 1A từ TV hoặc adapter, chiều cao cũng khiêm tốn, đèn LED chỉ mấy vệt trông khá low-key, nên có thể bố trí dưới gầm TV dễ dàng. Khung vỏ máy bằng kim loại chứ không phải bằng nhựa nha.

tinhte-fiio-br13-bluetooth-dac-receiver-audio-hires (3).jpg

Trong số những loa active mà mình đang có, chỉ có mỗi cặp Audioengine A5+ là không có Bluetooth, em này cũng ngót ngét 7-8 năm tuổi gì rồi mà vẫn hát ngon lành lắm. Phía sau lại có ngõ USB 5V 1A cấp điện, phù hợp với BR13 nên mình dùng A5+ nghe thử luôn. Dây dẫn thì dùng tạm cọng Oyaide Across 750RR vì không tìm thấy dây thấp hơn, trong bộ phụ kiện của BR13 không có dây RCA đi kèm các ông ạ. BR13 cho âm thanh rất sạch ở cả USB, Bluetooth, Optical, không có nhiễu nền ở loa.

tinhte-fiio-br13-bluetooth-dac-receiver-audio-hires (1).jpg

Do sử dụng chip DAC và opamp chất lượng cao, không bắt con QCC5125 cõng hết tất cả nhiệm vụ, nên âm thanh của BR13 cũng tốt phết. Mình với các bạn nghe Tìm (Acoustic version) của Min, Cầu Hôn (Văn Mai Hương), Quốc Thiên… nói chung là mấy bản phổ biến hiện nay của làng Vpop thì không có gì để chê. Tiếng trung âm của BR13 trong rõ, không chói ở trung âm cao. Treble được cân chỉnh an toàn cho pop, ballads, vocal, R&B, không bị chói gắt, không lấn lướt trung âm. Bass của BR13 ấm, mềm, lượng hơi nhiều ngay khi tắt hết EQ, mình thì muốn nó gọn chắc hơn chút, nhưng theo mình âm thanh hiện tại của BR13 phù hợp với đa số mong muốn của người dùng phổ thông về một chiếc hi-res Bluetooth DAC.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghe.si
ĐẠI BÀNG
10 tháng
mấy dàn karaoke đời cũ ngon lành rồi, cắm con này lấy source nhạc youtube hát từ điện thoại là hết bài
Mod cho mình hỏi, mình đang có con A2+ bản không bluetooth, gắn cái này vào vừa làm dac vừa bluetooth cho nó có cải thiện chất âm nhiều không? Vì tham khảo con dac D1 cùng hãng nhưng không có bluetooth.
@phamviethoa191092 A2+ đời cũ nghe hay mà, gắn con này vào hay hơn con B1 và D1 luôn bạn ạ.
Chắc phải sắm cho gia đình thôi quá
Mình hỏi Add chút. Mình muốn dùng DAC này lấy nguồn phát nhạc từ điện thoại qua Bluetooth, còn tai nghe thì cắm trực tiếp vào DAC này thì có chạy được không>
@hatungkshau ko đc, vì nó ko có headphone output bạn ơi. nhu cầu đó thì bạn tham khảo con btr5 ấy
Fiio giá luôn ngon. Nhưng sp mới bóp sp cũ kinh hồn 😔. Anh em mua sớm luôn thiệt. Bỏ không nỡ mà mua thêm cũng không nỡ
tien2tpro
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Bác mod cho e hỏi, e cũng đang xài cặp a5+ bản không có bluetooth, ghép với DAC D1, e muốn ghép thêm con Fiio trên cho có tí gọi là không dây thì có ảnh hưởng gì ko bác, nên để PC/TV /Phone->Fiio BR13 ->D1 ->A5+ hay thay con D1 = con Fiio luôn ạ
Mod cho mình hỏi ngu phát :
_ Nghĩa là cái này nhận nguồn phát bluetooth rồi phát ra lại thông qua cổng output đúng không?
_ Có cái nào làm ngược lại được không Mod? ( mình muốn dùng cho tai nghe bluetooth hay hơn )
@tudaibag theo e đc hiểu, con này mục đích là cho các amply cũ tín hiệu vào cổng AV ý bác
nhưng TV đời mới giờ toàn out là optical hoặc blutooth.
nên phải dùng con này chuyển từ blutooth hoặc optical sang AV thì mới vào amply cũ đc.
hỏi thiệt là mình dùng sony sbh24 cắm vào loa ngu để bluetooth phát nhạc thì chất lượng nó có khác gì nhiều so với DAC trên không
mình vẫn chưa hiểu về chất lượng nhạc khi sử dụng DAC lắm
chứ giá này nếu hay hơn nhiều thì mua tốt luôn
@Kahny La chất lượng chắc chắn là khác nha bác, nhưng nếu loa của bác phổ thông vài trăm nghìn thì khó đòi hỏi nhiều. nhưng độ chi tiết chắc chắn thấy rõ được. mình nghĩ nên đổi bộ loa trước khi nghĩ tới nâng cấp cái này
@phamviethoa191092 mình đang xài BOSE COMPANION 20, nó k có bluetooth nên đang dùng SBH24 để làm bluetooth phát nhạc
@Kahny La nếu vậy cứ mạnh dạn đầu tư thôi bác. con sbh24 nó cản bản là thu phát chứ về chất lượng đầu ra sao bằng được mấy con này @@
@phamviethoa191092 uh, mình muốn chắc chắn nó phải có "chất lượng nhận thấy được" thì mua cho nó đáng ấy mà
mình muốn tìm 1 bài test loa nhạc US-UK thế này: của 1 nam ca sĩ giọng bass trầm, tiêu đề tên bài hát có chữ "moon" ở cuối cùng, mở đầu bằng 1 đoạn solo guitar, anh em nào biết chỉ mình với, thanks hehe
@visaodemroi Biết mà cũng ko nhớ tên 😂
@visaodemroi Colour to the Moon - Allan Taylor
@Quangtran66666 chuẩn rồi hehe, thank thớt nhé
chắc e này ngon, hôm trc mua shope e 300k nhiều chức năng, dùng cùi quá, phải trả lại hàng., ae lưu ý tránh nhé
Từ ngày dùng Spotify Connect, không buồn quay lại bluetooth nữa, vừa mở nhạc, vừa lướt điện thoại được, không bị toàn bộ âm thanh trên điện thoại oang oang trên loa như bluetooth. Đợi Fiio ra em DAC nào thông minh + rẻ chút mà mãi chẳng thấy
Chưa tới 2m soc qualcomm , hỗ trợ cả aptx và ldac . Chơi với anh Trung luôn ngon bổ rẻ
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Cho mình hỏi dùng con này để connect Blue từ TV sang dàn kenwood a711 có ổn hơn không bạn nhỉ
@mrtuaans Ko. Tv nên dùng dây optical vì bluetooth trên tv thường ko ổn định
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@AudioPsycho Ok bạn
cho mình hỏi optical in từ tv ra tai nghe bluetooth dc ko ah? tiếng có to hơn ko. Mình hay xem phim trên netflix mà bluetooth ra của con google tv ko đủ lớn, nên thường phải xem qua PC để kéo tiếng lớn thêm.
@nemo1560 Ko đc bạn ơi. Nó ko kết nối với tai nghe có dây hay ko dây đc
Chaulg81
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Em đang dùng cặp klipsch the sixes
Thêm cái này có được không
Có hay hơn dac trong loa kg
@Chaulg81 Hay hơn dac trong mạch usb của klipsch the 6 xiềng :3
Chaulg81
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@AudioPsycho Mua về rồi cắm thế nào ạ Bác chỉ em luôn đi ạ... Em đang nghe nhạc từ laptop ra loa luôn bằng dây usb.... Kg chỉnh gì được cả cũng hơi ức chế....
Nhưng mà em hỏi Ngu là cắm kiểu gì để nó kg đi qua dac cùi bắp của Loa ạ... Chứ kg thì dù vào hay mấy mà đầu ra kg hay thì chắc cũng không nâng cấp được tí nào nhỉ
Chất chơi, trải nghiệm thử
khigias2
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Này dùng cho PC được không a
@khigias2 Đc lun
Con này cắm trực tiếp vào Mac mini qua cổng USB thì có nhận luôn không chủ thớt nhỉ? Mình Google không thấy thông tin hệ điều hành hỗ trợ.
@Nguyễn Xuân Nhương Để mai em test rồi update anh. Em cũng chưa thử

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019