Fiio x Jade Audio JD1: tai nghe in-ear nhập môn giá 500.000đ

AudioPsycho
16/2/2024 8:10Phản hồi: 80
Fiio x Jade Audio JD1: tai nghe in-ear nhập môn giá 500.000đ
FiiO x Jade Audio JD1 là mẫu tai nghe in-ear sử dụng một driver dynamic LCP 10mm, dây tháo rời sử dụng chân cắm 2 pin, rất dễ phối ghép với các nguồn phát di động. Giá em này ở Việt Nam là 500.000đ.
Vỏ của tai nghe làm bằng nhựa, nặng 7g.

tinhte-fiio-jade-audio-jd1 (1).jpg

Kích thước vỏ tai nghe hợp lý, đeo vào rất dễ vừa khít lỗ tai.

tinhte-fiio-jade-audio-jd1 (3).jpg

Mức độ hoàn thiện ổn, nói chung không có gì để chê, mà cũng không có gì để khen.

tinhte-fiio-jade-audio-jd1 (6).jpg

Dây đi kèm có nhiều màu xanh đỏ, không biết để làm gì, nhưng chắc chỉ cho đẹp.

tinhte-fiio-jade-audio-jd1 (8).jpg

Dây tai nghe được tích hợp microphone và điều khiển nhạc cho smartphones.

tinhte-fiio-jade-audio-jd1 (5).jpg

JD1 đi kèm 3 size silicone eartips màu xám cơ bản.

tinhte-fiio-jade-audio-jd1 (2).jpg

Quảng cáo

Con này có độ nhạy cao, 109dB mà trở kháng chỉ có 24 ohms thôi nên anh em có thể kéo nó bằng dongle dac hay cắm trực tiếp vào laptop, điện thoại cũng được. Ở đây mình cắm nó thằng vào FiiO KA1 để nghe, đây là một dongle dac có âm thanh không sáng, không tối, hơi ấm nhẹ và dư sức đánh con JD1 này.

Screenshot 2024-02-16 151001.png

Đây là graph FiiO vẽ, không khác cái ghế đọc sách huyền thoại là mấy. Anh em để ý sẽ thấy nguyên một đoạn từ 20Hz - 100Hz được đẩy từ 5-10dB!

tinhte-fiio-jade-audio-jd1 (11).jpg

Quả thật, JD1 là mẫu tai nghe in-ear có lượng bass nhiều nhất trong gia phả của FiiO, nếu mà bảo là “do tầm giá nó thế” thì mình không đồng ý vì FD1 hay FH1S cũng ngang ngang giá này, tiếng cũng âm ấm chứ không hoàn toàn nhấn mạnh vào dải bass như JD1, cực kỳ phù hợp để nghe nhạc remix, nhạc kình kịch kình kịch. Khi nghe ở âm lượng to, bass không bị vỡ, không bị ù nhưng sẽ hơi lấn qua dải trung âm và làm cho tiếng treble trở nên dịu đi kha khá.

Quảng cáo

FD1 có lượng upper bass và sub bass đều nhiều, thể chất nặng nên trong các bản vừa có nhạc nhanh, vừa có vocal nhanh như Tò Te Tí (Wren Evans) thì sẽ thấy dải mid hơi mờ và đục một chút, theo mình thì là đáng kể đấy, nhưng với anh em mới chơi, cũng khó đòi hỏi gì hơn ở tầm giá này. Nói thật lòng thì đây cũng là một lợi điểm vì không có giọng hát nào bị chói, gắt tai khi nghe bằng FD1.

Nói chung, với mình thì bass con này là một sự bất ngờ. Nhưng dải trung âm của nó còn làm mình bất ngờ hơn nữa khi nghe Bóng Phù Hoa của Phương Mỹ Chi.

Thông thường, với một cái tai nghe mà lắm bass như thế này thì dải mid sẽ bị mỏng và lùi ra xa? Không có đâu, mid con này tuy dày, hơi đục do bass lấn nhưng tổng thể nó hơi “tiến” về phía trước một cách nổi bật, rồi đoạn từ high-mid lên treble lại chúi đầu xuống một phát nữa. Kiểu âm này thật là kỳ lạ đúng không? Nó không phải V-Shape, cũng chẳng U-Shape, theo mình thì giống M-shape hơn =]]

Và như đã nhận định, đoạn từ high-mid đến treble của JD1 trông như một con dốc lài xuống chân đồi, bảo là dễ nghe thì cũng … được vì nó không giàu năng lượng, chỉ vừa đủ chi tiết nhạc cụ để ta hình dung được nội dung nhạc, nghe tạp được, hay nhất là nghe vpop, ballads, nhạc lo-fi có beat chậm rãi, tuy nhiên không hiệu quả để bóc tách chi tiết của nhạc giao hưởng và không đủ máu lửa để chơi được metal.
Túm lại thì mình thấy cũng ổn, nhất là cho anh em basshead.
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ok mình cũng vừa mua con này trc tẾT Giáp Thìn 2024
Hun cái nè
@Mig cường kích! Nghe hay ko bro
@Jukion Bên trung nó bán hàng không có serial number nha bro 😁
ngtchung
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@blackcat273 ko có serial thì nó có chính hãng ko bạn?
đay mod! nghe ngon nha Mod!
Hun cái nè
@Mig cường kích! Nghe ổn k bạn?
@vlvankiepbuon Ngon!
@Mig cường kích! Này jack 3.5 hả bác, phải mua thêm cổng chuyển đổi usb C à
@Lê Thanh Lâm Ko cắm vào đthoai có 3.5 là ok, còn iphone 15 thì đương nhiên
khanh doan
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Con này so với con AKG TypeC của Samsung thì như thế nào các bác nhỉ?
khanh doan
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@teovo48 Chuẩn luôn bác. Bass đuối quá, treb đấm vào tai. Mình đang tìm 1 cái nghe bass ok chút.
khanh doan
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Mig cường kích! Để em kiếm 1 em nghe thử.
@khanh doan Nghe lun chứ thử chi nữa
teovo48
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@teovo48 Xin link mua với bác ơi
con này quá hợp lý cho anh em tập chơi audio mà thích bass rồi 😆)
longprof
TÍCH CỰC
2 tháng
Con này so với KZ ZSN Pro Hybrid 1DD+1BA cùi giá 200k của mình thì thế nào hả mod
@longprof Kz đồ phế thải
@longprof 200k so làm gì. tai nghe cỏ.
longprof
TÍCH CỰC
2 tháng
@Tiêu diệt dragao Thế là đắt hơn 300k là xịn sò hơn hả bác
@longprof cái tầm giá 200k hiện giờ cho 1 con tai nghe thì thực sự ko đáng phải suy nghĩ lắm đâu bạn. chỉ hy vọng nó ko dễ đứt dây với ko tịt 1 tai là đc rồi. còn để mà nghe hay hay thì giá này ko có. gọi là có bass chút nghe nó đập đập thôi.
Cũng vừa lụm 1 con
@zombie01 review đi bạn
@Tiêu diệt dragao Mình không phải dân chuyên nên nói sơ thôi. Cơ bản là ngon trong tầm giá. Tai nghe có dây cắm rời build rất cứng cáp. Âm anh nghe hay, bass đã. Cảm nhận cá nhân mình là 500k nhưng còn ngon hơn cả con sony extra bass mình mua 700k trước đó. Hộp đóng gói cũng rất đẹp nhé
@zombie01 con này in ear nghe nhạc thì hay nhưng nghe lâu có đau tai ko bác, nằm có cộm quá ko
@Tiêu diệt dragao Cộm nhé. Dây và tai đều khá to. Dây cũng khá cứng nên hơi vướng . So sánh với đầu usb c
Đeo IEM mấy chục năm tính đổi qua tai custom chỗ nào làm ổn các bác nhỉ. Lấy khuôn từ xa thì càng ok vì mình ở đà nẵng lận
@patrick835 Bác xem ở xung quanh nào có đơn vị làm trợ thính không vì thường làm trợ thính họ có cái wax để tạo khuôn. Mua trên mạng về tự làm cũng được nhưng k ổn bằng để người chuyên môn làm. Sau khi khuôn khô họ sẽ đưa bác mang về, giá chắc khoảng 100k. Sau đó đem khuôn gửi cho đơn vị làm IEM để họ tạo khuôn đổ nhựa resin/acrylic.
Mới hỏi con này và Dac KA2 bên songlongmedia báo hết hàng
maicasio
TÍCH CỰC
2 tháng
Vì sao nó làm dây rời làm gì AE nhỉ? Tưởng có kết nối bluetooth chứ.
longprof
TÍCH CỰC
2 tháng
@maicasio Dây rời cho tiện bác, bác có thể nâng cấp dây khác xịn hơn cho nó, hoặc dùng dây có sẵn, hoặc đứt hỏng thì rút ra cắm cái khác, hoặc cắm thêm cái bluetooth vào thành tai bluetooth, hoặc....
maicasio
TÍCH CỰC
2 tháng
@longprof Đầu cắm có phổ biến để mua dây khác thay thế không bạn?
longprof
TÍCH CỰC
2 tháng
@maicasio Phổ biến mà bạn, đầu 2-pin này dây custom nhiều lắm, hình như chỉ có 2 loại 0.75 và 0.78mm thôi thì phải
@maicasio Có, nhưng sd kém đầu MMCX
Mình thích tai nghe, nhưng loại ó dây đeo vào nó hay cọ nhau kêu rột rạt! Loại khử được tạm âm thì chưa thử! Với ko biết giá cao ko
jindo1
ĐẠI BÀNG
2 tháng
nào làm oánh giá cái bàn phím cơ fiio đi mod
Con này jack cắm gì vậy ae nhỉ
@Mig cường kích! Nhỏ gọn
Cười mặt nồi
@mig29f Mít khoái oằn tà là vằn à!
Khôn như mày :D
@mig29f 2.9 nanomet gọi là ngắn gọn chứ!
@T.NC Mít gọi là gãi ngữa gọn!
Khôn như mày :D
Đợt này chỉ bất ngờ với FH11, Build ngon, treble ngon
so vs kz thì thế nào nhỉ?
Mr Gil
TÍCH CỰC
2 tháng
Kể mà có bài so sánh em này với sony xb55ap thì cũng dc
Con này thấy phẩn nhựa trong suốt giống con này ghê mà giá có 220k .
@ngoinhala con gì đó Fen?
Kinh vãi
@Mig cường kích! Tangzu Wan'er SG bạn mua trên Lazada một shop bên China trong một gói bunble . Giá 215k nhưng chất âm nghe tạp phê quá đáng đồng tiền bát gạo luôn , mình thấy nghe còn hay hơn cả con Hexa đang bán 1.800.000 đ ở VN .
Quan tâm vì giá ngon quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019