Fujifilm công bố ống kính Prime XF 16mm F1.4 cho máy APS-C, giá $1000

Gia Tường
16/4/2015 6:3Phản hồi: 43
Fujifilm công bố ống kính Prime XF 16mm F1.4 cho máy APS-C, giá $1000
XF 16mm WR tinhte 1.jpg
Ống kính góc rộng XF 16mm F/1.4 vừa được Fujifilm chính thức công bố sau một thời gian dài được đồn đại trong lộ trình sản phẩm. Đây là ống kính quan trọng bởi góc nhìn rộng 16mm (tương đương 24mm trên cảm biên Full Frame) và có độ mở khẩu độ F/1.4, cho nhu cầu chụp ảnh đa dạng, từ chân dung đến phong cảnh. Fuji cũng trang bị cho ống kính này hàng loạt công nghệ tráng phủ cao cấp cùng cấu trúc quang học phức tạp để tạo nên một ống kính prime góc rộng với độ mở khẩu độ lớn mà vẫn đảm bảo chất lượng quang học cao.

Hình dáng bên ngoài của XF 16mm vẫn theo phong cách quen thuộc của Fuji. Tuy nhiên kích thước ống kính đã lớn hơn, lớn hơn cả ống kính XF 56mm hay XF 23mm. Trên thân ống kính là vòng lấy nét lớn với thước đo khoảng cách từ máy đến chủ thể để giúp lấy nét thủ công. Hãng cũng dùng các chi tiết cao su để bịt 8 điểm khác nhau trên thân ống kính, giúp chống chịu thời tiết và có thể hoạt động với nhiệt độ môi trường thấp nhất là -10° C. Về phần cấu tạo quang học, ống kính được cấu thành từ 13 thành phần gom thành 11 nhóm, trong đó có 2 thấu kính phi cầu Aspherical giúp giảm hiện tượng méo góc và 2 thấu kính tán xạ siêu thấp ED để đảm bảo quang sai ống kính ở mức tối thiểu. Đây là cấu tạo ống kính phức tạp nhất trong một ống kính Prime X-mount của Fujifilm. Ở bề mặt ống kính, Fuji áp dụng lớp tráng phủ Nano-GI để khử hiện tượng bóng ma và hiện tượng loé sáng. Tất cả các thấu kính bên trong cũng được trang bị lớp tráng phủ HT-EBT. Với khẩu độ lớn F/1.4, Fuji đã sử dụng 9 lá khẩu, cho bokeh tròn và mượt hơn.

XF 16mm WR tinhte .jpg

Fujifilm sẽ chính thức bán ra ống kính trên toàn thế giới trong tháng 5 này. Giá $1000, xấp xỉ 21 triệu đồng. Bạn có thể đặt hàng trước ống kính ngay tại đây: BHphoto / AmazonUS / Adorama /

Tóm tắt thông số kỹ thuật ống kính XF 16mm F/1.4
  • Tiêu cự: 16mm - góc nhìn 83.2° - tương đương 24mm trên cảm biến Full Frame
  • Khẩu độ lớn nhất F/1.4 - nhỏ nhất F/16
  • Số lá khẩu: 9
  • Cấu tạo thấu kính: 13 thấu kính gom thành 11 nhóm
  • Số bước thay đổi nhỏ nhất: 1/3 EV
  • Khoảng cách lấy nét 15cm – ∞
  • Độ phóng đại tối đa 0.21×
  • Đường kính / Chiều dài: φ73.4mm × 73.0mm
  • Trọng lượng: 375g
  • Kích thước filter: φ67mm
Ảnh chụp thử từ ống kính này:
XF 16mm WR tinhte 2.jpg XF 16mm WR tinhte 3.jpg XF 16mm WR tinhte 4.jpg XF 16mm WR tinhte 5.jpg XF 16mm WR tinhte 6.jpg XF 16mm WR tinhte 7.jpg XF 16mm WR tinhte 8.jpg XF 16mm WR tinhte 9.jpg
XF 16mm WR tinhte 10.jpg

43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
het hon roi. de danh tien thoi
Fuji bây giờ đa dạng ống kính quá.
Nếu làm combo rẻ thì có 18-35-60
Còn combo prime cao cấp có 16-23-56
Zoom rẻ có 18-55
Mid và wide range có 10-24 , 16-55
Tele range có 50-140
Hoan hô fuji
@breakdarulez ống 18 ở VN chỉ còn 4tr, không thể ngon - bổ - rẻ hơn được nữa :p
jeetkunedo
TÍCH CỰC
9 năm
fujifilm chất lương rất tốt, cơ mà ống này khá mắc đấy hihi đang xài E1 18-55 khá hài lòng !
@jeetkunedo Em cũng E1 vs 18-55. Muốn lên 35-1.4 mà chưa đủ lúa 😔
ostar
TÍCH CỰC
9 năm
Chuyển sang Fuji chơi thôi nhỉ. Ống kính nhiều, đa dạng, chất lượng tốt so với giá tiền. 😃
htt11
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ostar niếu chuyển qua thì thanh niên cho anh em biết là chú mày mua được máy cái của fuji??? 😁:D
Thèm chảy dãi, để dành tiền sắm cho con Fuji của mình ngay và luôn 😁

Btw, giá này là khá rẻ rồi.
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
danh cho cac bac muon chuyen qua Fuji

review boi 1 nhiep anh gia chuyen nghiep su dung Fuji X-T1 sau 12 thang su dung:

http://macleancomms.blogspot.co.uk/2015/04/12-months-with-fujifilm-x-t1.html
vẫn khoái fuji, có tiền hốt hụi về chụp hay phải biết
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
fuji nên chuyển hướng chuyên sx ống kính thì hay hơn.
alusism
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linhatm Sao mà hay hơn vậy bạn?
Ống có vẻ ổn, cơ mà sao ảnh chụp thử cảm thấy ko ổn lắm, hơi bết -___-
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@EvilCrab ông đi kéo black xuống rồi bảo nó đen, ông cũng biết đùa lắm đấy, haizzzz . Cái việc chụp bệch hay ko là do cái thằng chụp nó đo sáng có chuẩn ko nữa nhé, hay vấn đề ảnh có chênh sáng quá nhiều ko, chênh sáng nhiều quá cũng phải bệch thôi.
@JNG =)) Chuẩn bác =)) đùa với các bác 1 chút, em chờ các bác nx mà để ảnh rõ ràng từ h.qua tới giờ, đánh dấu cả vào cái black có mỗi bác là bình tĩnh nhìn hình 😁

Tuy nhiên quan điểm em vẫn không đổi, so với những ống trước kia như 35mm, 23mm,... thì ống này em thấy ko ổn với cái giá 1000$ 😃.
@EvilCrab Bác vừa quote cái post đầu tiền mình quote bài của bác, bác kêu nào ra độ sùng rồi xù lông k thấy xúc phạm người khác à =)) Bài của mình cũng chả đả kích gì, chỉ chỉ ra rằng kết luận khi chưa biết rõ thực chất chủ thể như thế nào đã kết luận liệu có sớm quá k hay thôi.

Việc bác kia dùng màn Dell hay Mac thì mình k rõ, với màn hình cùi thông thường thì thấy đúng là mất chi tiết vùng đen đó nhưng nó mất là do thực tế mắt người nhìn cũng mất hay do chụp ảnh mới mất thì phải chính người chụp mới kết luận được. Ngay cả việc xem ảnh rồi kết luận sai màu hay 1 số vấn đề nhiều bác rành chụp cũng k dám kết luận vì chính bản thân k ở vị trí người chụp, k nắm rõ thông tin mà liều lĩnh kết luận luôn đã là phiến diện rồi.

Ý mình chỉ là vậy thôi, có thể điều bác kết luận là đúng, nhưng cách gọi người khác là "sùng" rồi "xù lông" thì k làm người khác tôn trọng bác hơn được đâu. Thân.

P/s: Mình xài Fuji thật nhưng cũng chả thần thánh nó gì. Đối với dân soi pixel thì Fuji còn kém Sony lắm =))
hdweis
ĐẠI BÀNG
5 năm
@EvilCrab Vẫn chưa thấm được là thanh niên EvilCrab muốn tranh luận cái gì. Talking like crap 😃)
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
oi troi, em nhuc het dau, de danh tien kiem 1 bo 16 f1.4; 23 f1.4 nua la xong, em co 56 f1.2 roi ^^
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@hero130 nhìn là biết bác này chuyên chụp gái mới mua 56 trước, chứ chụp bình thường thì 23 cũng quá đủ rồi, chụp chân dung cũng quá ổn 😁
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
@JNG Mình chuyên chụp chân dung, và phần lớn là phụ nữ thôi.
SuSu511
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hero130 đồng ý với bạn này. Mình cũng sẽ mua ngay khi nó bán ở VN. với 3 lens prime đó thì rất ổn rồi.
1000$ ~ 22tr rùi chứ 21tr hoài thế
Ống Fuji đúng là rẻ thật.
Vấn đề là combo với cảm biến X-Trans nó mới thành bá đạo ^.^
binggu123
ĐẠI BÀNG
9 năm
con Sony A58 có sử dụng len này đc ko maya bác?
Klq nhưng e muốn hỏi các thím nên đợi xe3 hay mua xe2 21tr chính hảng
Phiết CN
TÍCH CỰC
9 năm
mình thì XA1-18f2 thấy rất tốt.
E đọc hết trơn nhưng chả hiểu 1 câu nào cả
Combo Nikon + Fuji. Cuộc đời này cần thế thôi. :p:p
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khi chup bang Fuji thi hinh ban se the nay _DSF7573.jpg

Xu hướng