Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

GFP-GAN ứng dụng phục chế ảnh cũ, hư hỏng miễn phí mới ra mắt, mã nguồn mở

Nhà Của Cáo
29/7/2022 7:56Phản hồi: 51
GFP-GAN ứng dụng phục chế ảnh cũ, hư hỏng miễn phí mới ra mắt, mã nguồn mở
Generative Facial Prior (GFP-GAN) là một mô hình trí tuệ nhân tạo có thể chỉnh sửa, phục hồi các hình ảnh cũ chỉ trong vài giây và hiện đang cho dùng thử nghiệm miễn phí.

Đội ngủ phát triển đang cho dùng một phiên bản thử nghiệm online, bạn có thể thử với hình ảnh của bạn tại đây (không dùng được trên Safari), bên cạnh đó độ ngủ phát triển cũng chia sẽ source code bạn có thể tải về tại đây.

Cụ thể hơn, GFP-GAN được phát triển để phục hồi các bức ảnh cũ, bị hư hỏng do thời gian và nhiều lý do, kể cả ảnh màu và trắng đen, bị rách, bị nhạt màu, bị cấn … GFP-GAN đều có thể xử lý được về nguyên bản hoặc tốt hơn ban đầu.

Theo Bouchard mô hình AI này hoạt động ngay cả với các file có dung lượng và chất lượng rất thấp, nhưng nó có thể còn vượt trội hơn nhiều công cọ AI phục hồi ảnh khác. GFP-GAN ver1.3 có thêm một vài cải tiến, nó sẽ có những phân tích những gì có trong ảnh để hiểu nội dung ảnh, sau đó lắp đầy các khoảng trống và thêm pixel vào các phần bị thiếu trên ảnh.

Phục chế ảnh cũ, ở Việt Nam được xem là một nghề và người làm công việc này rất giỏi Photoshop (hoặc một công cụ chỉnh sửa hình ảnh nào đó) và phải có quá trình rèn luyện học tập, mà phải có một chút tư chất nghệ thuật nửa. Người phục chế cũng phải suy đoán, và vẽ lại các đường nét bị thiếu, tự họ phải thêm các pixel còn thiếu bằng cách thủ công thông qua công cụ chỉnh sửa ảnh. Cho nên phục chế ảnh có thể đôi khi rất khó, GFP-GAN sẽ giải quyết câu chuyện này bằng mô hình AI và thực hiện chỉ trong vài giây.

Mặc dù vậy, nhưng kết quả từ GFP-GAN không đại diện cho ảnh gốc, các hình ảnh được khôi phục là kết quả của quá trình suy đoán và chỉnh sửa của mô hình AI, cho nên các lỗi và những sự khác biệt có thể xảy ra. Đôi khi người trong ảnh được khôi phục sẽ có chút khác biệt với người được chụp trong thực tế, mình đã thử test và đã gặp trường hợp này.

Mặc kệ các rủi ro trên, nhưng các kết quả mà ekip phát triển show ra cho thấy công cụ này đã có một số kết quả đáng kinh ngạc, bạn có thể thử với các ảnh cũ cần phục hồi của bạn và chia sẽ kết quả với mình ở phần bình luận nhé.
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng tạm ổn, em thấy nó chủ yếu giảm noise và thêm chi tiết cho vùng mặt 😃
杜越英
TÍCH CỰC
2 năm
@Vo Huu Phuc Thì mục đích chính của việc phụ chế ảnh là như vậy mà 😃)
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@Vo Huu Phuc Ảnh này chắc phải những năm 90. Toàn trai đẹp gái xinh. Ghen tị ghê.
@ussh999 ờ, 30 năm trước, mấy ảnh thời này còn giữ lại được đúng là kỉ niệm vô giá
Ủa sao trớt quớt vậy ta? U như kĩ . Chỉ làm ảnh rõ nét lên nhưng..và đây là của Enhaced xxx ladm .Hahahaa
hungp2104
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pond1597 xin link Enhaced vs bạn
Thế này thợ photoshop với phần mềm này thì ai ngon hơn nhỉ? Giả sử thợ Photoshop trình độ chỉ trong bình thôi.
rongict
CAO CẤP
2 năm
@dlv.thickgame Kết hợp thì ngon hơn. App vẫn hạn chế
Sao ko thấy khác gi vậy @@@
minoan
CAO CẤP
2 năm
@anhlucky2 Khám mắt thôi
Đã test và kết quả là ko hiệu quả
Cũng tạm
@nịnastorm Xin lỗi và xin phép bạn cho mình dùng ảnh của Bác này để so sánh. Mình dùng Phototune ảnh đẹp ngang ngữa luôn. Sory nếu bác không đồng ý mình sẽ xóa ngay.
@nịnastorm mình làm nhưng ko được nhỉ. lạ ghê
kunkun21
ĐẠI BÀNG
2 năm
tại sao lại "ĐỘ NGỦ" ????
.... bên cạnh đó độ ngủ phát triển....
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@kunkun21 Giọng địa phương Google nó không hiểu. Lười gõ nhưng lười soát lỗi luôn. Chán.
aiglove
CAO CẤP
2 năm
Có cái app nào dùng trên máy tính kh các bác
Ổn phết
Test
em test thử thì với ảnh mờ, cũ vẫn OK. tuy nhiên ảnh rách, nhàu thì ko thể khôi phục. Đánh giá nếu đem nó vào hỗ trợ phục chế ảnh thì cũng chỉ hỗ trợ mình 1 phần nào đó thôi.
em ko phải thợ phục chế nhưng thi thoảng vẫn làm hộ. ưu điểm của mấy app này là sau khi mình dựng được cơ bản khuôn mặt rồi thì đưa vào app nó sẽ hỗ trợ mình khâu hoàn thiện nhanh hơn, chứ khâu đầu vẫn phải thủ công thôi
rongict
CAO CẤP
2 năm
Ko xoá dc vết băng keo. Tấm hình duy nhất lúc nhở giờ cũng thất lạc..
@rongict 🌝
@rongict .
rongict
CAO CẤP
2 năm
@nịnastorm Úi giờ ơi . Mình đây sao. 😁
Yêu quá
@rongict Màu luôn 😆
Hotpot (1).png
@rongict ông chịu khó xài photoshop tí là hết băng keo luôn =]]...hàng này cho người không chuyên pts với thích ăn liền xài thôi
ansu16
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đọc cái tên lướt qua cứ tưởng là ứng dụng GHÉP GAN
Test thử mà thấy chỉ phục hồi mặt người là chủ yếu, cảnh vật thì vẫn chưa tốt lắm
Cười vô mặt
@ansu16 Cái đó photoshop cũng làm được mà. Hahaha
Khôn như mày :D
so với remini, enhanfox, phototune thì sao nhỉ?
Trước giờ toàn xài Remini.
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
2 năm
Đội ngủ phát triển???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119