Giới thiệu bộ từ điển Anh - Việt (mình thấy ngon) cho Kindle

Didu
28/10/2021 2:47Phản hồi: 77
Giới thiệu bộ từ điển Anh - Việt (mình thấy ngon) cho Kindle
Mình mới tìm được một bộ từ điển Anh - Việt khá ngon để dùng khi đọc sách tiếng Anh bằng Kindle nên chia sẻ với anh em. Bộ từ điển trước đây mình dùng nó khá chán, những từ ở thì quá khứ (đuôi ed) hay số nhiều, ngôi thứ ba số ít (thêm s, es…) thì nó không nhận được và không hiển thị kết quả. Cái mới này thì vô tư, mình dùng một thời gian thấy rất ổn.

Cái khó chịu nhất khi tra từ trong lúc đọc không phải là từ đó quá mới hoặc chuyên ngành không có kết quả mà là ở những thể đặc biệt thì cái bộ từ điển đó không hỗ trợ. Bộ từ điển cũ mình dùng là Anh - Việt 3.0 nhưng không ngon lắm, ví dụ từ ‘drowned’ có thêm 'ed' đơn giản thì tra được nhưng từ ‘stopped’ có thêm 'ed' và cả một chữ ‘p’ thì chịu. Bộ mình mới cài tên là Anh-Việt β (beta), tên nó vậy thôi nhưng khá ngon. Từ nào nó cũng tra được, chẳng ngán bất cứ thể loại nào.

Để cài đặt bộ từ điển này vào Kindle, trước tiên anh em tải nó về: link tải ở đây. Sau đó kết nối Kindle với máy tính, chép từ điển theo đường dẫn Kindle/Documents/Dictionaries. Như vậy là từ điển đã ở trong máy, giờ muốn tra từ nào, anh em chọn bộ từ điển mới là được.

77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

betiteo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Link hư rồi bạn.
@betiteo mình đã sửa link, tks bạn
thandan.it
TÍCH CỰC
2 năm
Link tải bị lỗi bác ơi
promike007
TÍCH CỰC
2 năm
@thandan.it vào link này: https://ia801203.us.archive.org/27/items/DictionaryForKindle/ Rồi bấm vào dòng: "Anh - Việt Beta nhiều dạng của từ.prc" là sẽ tự tải về nha bạn
Index of /26/items/DictionaryForKindle/
ia800503.us.archive.org
@thandan.it đã sửa link nha bạn.
phanvatchat
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bộ beta này ra lâu lắm rồi nhưng vẫn là ngon nhất. Giờ không tháy anh em cập nhật bộ nào mới nữa
tranvinh4u
TÍCH CỰC
2 năm
mod xem lại link hình như bị mất file rồi, ko có file down
@tranvinh4u mình sửa lại rồi, tks b
Không biết bộ từ điển này có nhiều từ không? Mình đang dùng bộ Anh - Việt - Anh Full cửa hàng cài sẵn khi mua máy dùng khá chán. Mặc dù có chữ “Full” nhưng chỉ tra được lèo tèo vài từ.
@maidng Mình cũng có bộ đó, ít dùng vì các hạn chế Mod đã liệt kê và chả Full chút nào. Giờ đọc sách tiếng Anh mình hay đọc trên iPhone vì có từ điển Lac Việt
MoNoJi
CAO CẤP
2 năm
@maidng Đã đọc tiếng Anh thì nên tập tra dần từ điển Anh-Anh mới hiểu dc chính xác nghĩa của từ. Từ tiếng Anh qua tiếng Việt thì nghĩa đã ít nhiều mất đi rồi
Cảm ơn bạn chia sẻ, mình trc có cài từ điển AV nhưng ít dùng vì các hạn chế bạn kể.
lamtn06424
ĐẠI BÀNG
2 năm
Kindle whitepaper mới giao đến tay khách hàng ngày 27/10. Có ACE nào đã sử dụng chưa?
hình như mail từ điển vô máy cũng dc á, hồi xưa là vậy, giờ để mình thử xem
@Hero05 cám ơn xác nhận của bạn
@Black Mamba ngon he he he
thienloc20
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air đang định comment thì thấy anh Nam đã làm 😁
@thienloc20 máy đọc sách kindle nhà mình mua để dùng mà :D he he he
Cảm ơn mod
amio1st
TÍCH CỰC
2 năm
Ae dùng trình đọc khác đọc prc vẫn dùng được nhé xD ko nhất thiết phải kindle.
Tui đọc sách từ văn học đến chuyên ngành toán, khoa học kỹ thuật nhiều cuốn hơn 1000 trang chả cần xài từ điển Anh Việt luôn nè.
Chỉ cần đọc sách tiếng Anh nhiều chừng vài năm là cảm thấy hiếm khi cần từ điển,
debutant
TÍCH CỰC
2 năm
@harry.pham2016 Ngon, mình đọc tài liệu học CISA tầm 4000 trang không phải tra từ điển, mà chuyển sang đọc PMP lại phải tra, mỗi chuyên nghành dịch mỗi kiểu, bạn hơi bị giỏi rồi đó.
tjendung
TÍCH CỰC
2 năm
Có phiên bản Anh-Anh-Việt nữa thì quá ngon bác ạ
Jackal 92
ĐẠI BÀNG
2 năm
Kindle Paperwhite gen 5 mới ra mắt, hy vọng Tinhte sẽ trên tay. Năm 2012 mình có mua con Kindle Paperwhite nhưng nó hẹo năm 2018 rồi ( tính ra bển phết ) vì mình cày ghê quá pin nó chảy luôn ;) . Gen 5 có Type C nên đáng giá !
tindecken
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jackal 92 con 2018 mình vẫn xài đến giờ ổn áp, trước dùng bao da, sau để trần vứt lông lốc.
tranvinh4u
TÍCH CỰC
2 năm
@Jackal 92 có shop nào ở VN bán chưa bác
Jackal 92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tindecken Nó bền mà, nhưng mình cày thời gian dài nên pin nó chảy luôn
Jackal 92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tranvinh4u Tháng 11 mới có hàng về thì phải . Bên Maydocsachtot đang niêm yết 4,2 triệu
Jackal 92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tranvinh4u Bản 32Gb 5,5 tr, có sạc ko dây, cảm biến ánh sáng …. Nhất là Type C, chắc sẽ mần 1 em để cai IPad chứ mắt nhức lắm rồi ( mới bỏ Pubg MOBILE dc tháng, hồi trước cày ngày 8-12 tiếng vì thất nghiệp do covid
SonAmpe
CAO CẤP
2 năm
Bộ này dùng cho Kobo được không nhỉ?
tuyệt vời 😃
đã 3 lần mua kindle về sau lại bỏ xó rồi bán bỏ
nhìn thì thích mà dùng ko mấy , mình quen đọc trên ipad mất rồi
@voldemot nhưng đọc lâu trên ipad bác có thấy mỏi mắt ko
@baoanh.nguyen Đọc nhiều nó quen ấy bác , em đọc từ thời ipad 2 đến giờ , càng ngày màn hình càng nét nhìn cũng đỡ mệt hơn
Màn kindle em nhìn vào cũng ổn nhưng ko hiểu sao đọc rất nhanh buồn ngủ mặc dù cùng là 1 đầu sách đấy
Kiểu gì cũng có thánh spam kêu sao không dùng từ điển của Google Translate cho coi, mình block rồi nhưng sure là có :v

anw, cảm ơn Didu đã share bộ từ điển, mình trước có dùng 1 bộ tên gì không nhớ nhưng sau nổi hứng reset lại Kindle thì nó cũng không còn, mấy bộ từ điển tìm trên mạng có từ nhận từ không khá chíu khọ nên gần 1 năm qua dùng Oxford Eng-Eng cho tiện.
cuong12399
ĐẠI BÀNG
2 năm
@junior1506 Ngay trên top cmt luôn bác, ông anh điên dâm nhạt ấy
Mày vui tính vãi
khangtn
TÍCH CỰC
2 năm
@cuong12399 Ủa chắc xóa cmn rồi, không thấy nữa 😆
@junior1506 Lần đầu tiên thấy bot xóa cmt =]]

Xu hướng

Bài mới