Giới thiệu về bộ sưu tập áo thun Uniqlo kết hợp với Blue Note

AudioPsycho
16/5/2022 4:20Phản hồi: 52
Giới thiệu về bộ sưu tập áo thun Uniqlo kết hợp với Blue Note
Uniqlo thường hay kết hợp với các nghệ sĩ, nhà văn, họa sĩ manga để trình làng những bộ sưu tập thời trang độc đáo và thỏa lòng fan hâm mộ. Từ năm 2021, Uniqlo có tung ra một bộ sưu tập áo thun có in hình những album của label Blue Note, các bạn cũng có thể thấy những nghệ sĩ ở Việt Nam cũng ưa chuộng, ví dụ là Thịnh Suy cũng chọn cho mình chiếc áo có in hình album Free For All của Art Blakey & The Jazz Messengers.

Lúc đầu, bộ sưu tập này chỉ có vài album kinh điển như Free For All, Somethin’ Else, The Cooker, Jutta Hipp …Đến nay thì đã có thêm nhiều album độc đáo khác xuất hiện, điển hình là Out To Lunch và Judgement!. Là một người yêu thích nhạc jazz, mà đặc biệt là dòng nhạc jazz hard-bop, post-bop và avant-garde nên mình phải sắm cho nó đủ hết. Chơi một mình không đủ vui nên xin viết bài chia sẻ về những album đặc biệt này để gửi đến anh em.

Bộ sưu tập áo thun này được đón nhận nồng nhiệt bởi người yêu jazz trên toàn thế giới. Âm nhạc của nhãn thu này là huyết mạch của âm nhạc hiện đại, giai điệu, cấu trúc nhạc, cách chơi nhạc cụ trong từng album đều mang tính đột phá, tiên phong: rắn rỏi, lịch lãm, mạnh mẽ, các nghệ sĩ khẳng khái thể hiện ngôn ngữ âm nhạc của mình thông qua các đoạn solo kịch tính. Nổi bật nhất, có lẽ phải kể đến Free For All của Art Blakey & The Jazz Messengers, được thu âm năm 1964. Album lấy cảm hứng từ những cuộc biểu tình đòi nhân quyền, bình đẳng và tự do cho cộng đồng người da màu, đồng thời bày tỏ sự phẫn nộ cho cái chết của nhà hoạt động nhân quyền Medgar Evers, gây ra bởi một thành viên trong hội Da Trắng thượng đẳng (white supermacist) vào năm 1963, vậy nên ngôn ngữ âm nhạc của album này không êm ái và dịu dàng mà anh em hay mường tượng khi nghe đến chữ “nhạc jazz”, nó bộc phát, bung xõa, tự do vẽ lên một bức tranh đầy rẫy xung đột về các phong trào nhân quyền 1960-1970 ở Mỹ.

Bản thân là một studio album, thế nhưng Free For All có độ cháy không khác gì một buổi trình diễn live cả, Art Blakey là bậc thầy của bộ gõ, cách chơi trống của ông này rất là ly kỳ, rộn ràng, liền mạch, liên tục như pháo, cách đánh dứt khoát, đẩy tốc độ cho cả team lên đồng. Nghe qua nhạc số thì tiếng ông la hét, “kích” cho đội 3 kèn chơi như bơm đồ trong track Free For All và Hammer Head cũng rõ, đủ để anh em hình dung ra được cái không khí hừng hực khí thế trong phòng thu của Rudy Van Gelder nóng đến mức nào, nhưng không rõ bằng khi nghe qua đĩa LP. Art Blakey, là người dẫn dắt, người điều phối nhịp điệu, còn người đã dàn dựng, hòa âm phối khí và sáng tác cho 2 keytrack Free For All và Hammer Head là Wayne Shorter (tenor saxophonist), đây cũng là 2 thành tựu cuối cùng mà Wayne đã viết trong thời kỳ còn ở đội hình của The Jazz Messengers trước khi được Miles Davis bế đi để khai phá vùng đất âm nhạc mới mang tên Fusion.

P/s: mua áo trên Shopee rẻ hơn, cũng ko sợ bị đụng hàng giả đâu anh em 😁
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình xin link shopee luôn đi bác
@AudioPsycho k biết mắc rẻ ntn, lỏm thì gắt thôi. tinhte k chơi lỏm
@-Tuấn Nguyễn- Nhưng sao biết fake? mình mua 2 đợt, đợt đầu gồm Monk, Somethin else, Jutta Hipp, Free For All thì trên app của Uniqlo. Đợt 2 Out to Lunch, Judgement!, Cornbread thì mua shopee vì trên app hay web Uniqlo đều ko có. Chạm và cảm nhận thì chất vải giống nhau, mặc ko thấy gì khác.
hhhpl95
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AudioPsycho Được á rẻ mình chịu
Trước h mua áo Uniqlo vì chất chứ chưa bao h để ý mấy cái hãng mà Uniqlo co-brand luôn, để mua thử, cảm ơn ad, có mấy cái typo trông cũng hay
@AudioPsycho Uhm mình cũng mua vì mấy màn collab vui vẻ thôi, mặc casual đi chơi là chính nên cũng ko đòi hỏi gì nhiều
@AudioPsycho Khá thất vọng khi colab với bác già mà áo thì dày, hình in quá xấu
@Amon Amarth Chuẩn mình mua cái sóng lừng thì xù còn cái pixar thì mịn
Smurf:v
TÍCH CỰC
2 năm
@Amon Amarth Bác xài thử dòng áo thun dry-ex và loại áo dùng sợi supima xem, mình thấy ổn
kanijohn
ĐẠI BÀNG
2 năm
a e tải app uniqlo về mua xắm cho tiện nhé
UniQLO chất lượng tốt không
phoipha
TÍCH CỰC
2 năm
@MiinTran Hàng ở vn toàn loại dởm. Mua 4-5tr về mặc 1-2 lần là ko dám mặc nữa. Nóng và chất vải nhàu nhàu khó chịu lắm.
pjnkgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MiinTran loại collab vải đểu vl b ơi, nên mua loại khác
@Alpaca Dễ Thương Nhưng Arism ko có Blue Note
@AudioPsycho Bạn ở trên đang hỏi chất lượng Uniqlo mà
Giới thiệu sao ít hình vậy ta
Uniqlo khoái quả heattech, mặc quanh năm luôn 😆.
Chơi à
JackPhan123
ĐẠI BÀNG
2 năm
Pha ke rồi
hàng này mà cũng đc lên trang nhất mà admin tinhte cứ lên fb xỏ lá chính quyền thì giống như tự bóp chym mình
nguyenrm
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vậy là sắp có áo thun tích hợp loa, hoặc mua áo thun được tặng loa.
banhonchoquy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ko có Charlie Parker, Miles, Bill Evans buồn nên chưa mua 😌
có bác nào hiểu chữ UT của Uniqlo nghĩa là gì ko ạ?
mazechan
TÍCH CỰC
2 năm
@bestofstrongman UT nghĩa là UNIQLO T-Shirts nha bác
@mazechan Nếu dzay e thấy nó kì kì. Vì jacket chả nhẽ nó đặt UJ, ùi jean ùi kia lại đặt dzay. Mà mà sao chỉ tshirt mới có vụ UT
mazechan
TÍCH CỰC
2 năm
@bestofstrongman Vì Uniqlo muốn đánh mạnh vào thị trường áo phông giá rẻ (~1000¥), chất liệu đơn giản (cotton), thay đổi thường xuyên (collab) ấy bạn. Bạn có để ý là áo của bạn luôn nhiều hơn quần không 😁
Uniqlo mua chính hãng trên app nó cho an tâm
Form áo Uni phải nói là chán đời nhất trong 4 thằng ở VN gồm HM, Zara, Pull Bear. Mà trong 4 thằng này thì thằng nào chất liệu vải cũng chán, mỏng teng trông cứ như hàng chợ đêm vài chục k 1 cái ấy, mặc vài lần là giãn te tua.
pjnkgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenkhanh1610 thế nó mới nhanh xoay vòng chứ =)) vải mấy bọn này mỏng mỏng đều thật, mua mẹ của mấy cái shop tự xưng local brand việt ngoài còn ổn hơn
@Menswear wow, thanks bác đã giới thiệu cái shop này.
anhntq
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenkhanh1610 Thử Marcelo Burlon đi bạn, có lẽ nó không làm bạn thất vọng, nó ko quá mắc như Gucci hay Off-white nhưng kiểu dáng và chất lượng thì rất tốt nhất là mấy ao Wing màu đen.
phoipha
TÍCH CỰC
2 năm
Mặc nóng và mồ hồi đầm đìa.
pjnkgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
chỉ là ảnh dán lên in thôi =)), toàn mua áo wibu,anime của U nhưng nói thật chất vải éo bằng mấy shop tự cho là local brand bên ngoài
anhntq
ĐẠI BÀNG
2 năm
Áo Uniqlo này mình mua sale bên U.S có $3. Về VN bán 400,000 VNĐ
Im lặng đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119