giúp cài 3 OS: Win7, MAC, Ubuntu lên 1 latop

son8xvn
31/7/2011 7:59Phản hồi: 31
em có đọc qua nhiều bài viết thấy nó về việc cài song song W7 và Mac, hoặc W7 và Ubuntu.
xem qua cách cài đặt thì có vẻ vấn đề đươc giải quyết cũng ko phức tạp (vì các tut đã chỉ dẫn quá kỹ )

nhưng giờ em muốn cài 3 OS này (Win7, Mac, Ubuntu) lên cùng 1 laptop.
và vấn đề nảy sinh là nên phân chia vùng parttition thế nào ....? cài cái nào trước, cái nào sau cho hợp lý: vì sợ sẽ bị tranh chấp, xung đột Bootloader.

nói chung là làm sao để có thể cài cả 3 OS lên cùng 1 ổ cứng và chúng có thể chia sẻ dữ liệu qua lại với nhau và giữa các parrtition dùng chung một cách hòa bình ạ ........

Em còn gà lắm nên mong các bác chỉ giáo

Thanks các bác nhiều ạ ........
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chia 4 phân vùng theo kiểu MBR windows 7 80g, MAC 60g, Ubuntu 20g ccòn lài 1 chia một phân vùng chứa dữ liệu.

cài Windows trước, cài Ubuntu (dùng đĩa alternate để cài chú ý cài GRUB lên phân vùng Ubuntu), cài MAC sau cùng cài chameleon để quản lý khởi động.

bạn nên chuẩn bị sẵn đĩa Windows repair để fix nếu windows không khỏi động được. cách fix thì chỉ cần set phân vùng windows thành phân vùng khởi động (Active) rồi boot vào đĩa Windows repair để fix, fix xong set cho phân vùng mac thành phân vùng khởi động
cám ơn bạn đã trả lời.mình cũng có 1 số thắc mắc :

1. MAC OSX nhận phân vùng kiểu GPT sao lại chia theo MBR ....?

2.nếu cài xong 3 OS này thì việc tranh chấp quyền boot sẽ như thế nào ....? do OS nào quản lý ....? và các OS sẽ quản lý việc BOOT bằng (phần mềm) gì ....?

Em còn gà mờ, mong các bác chỉ giáo. thanks các bác ....!
1. chia theo MBR vì windows hổ trợ GPT ko tốt, một số phân vùng khi khởi động vào windows không thấy 😕
2. khi cài chameleon thì nó sẽ quả lý để cho bạn chọn boot vào HDH nào khi khởi động.
nếu phân vùng định dạng MBR thì đâu Mac Snow Leopard đâu có nhận đc đâu bạn ....?
từ 10.6 trở đi mac không cho cài lên ổ cứng định dạng MBR nên phải patch lài file cài đặt thì mới cài được lên ổ định dạng MBR.
sau khi cài xong thì xài bình thườg không có j hết.
có gì bạn có thể gởi mail cho mình để hỏi cũng được mình ss trả lời ^^

congvuong1502@gmail.com
kakatoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn làm 1 bài hướng dẫn đc k vậy. Mình đọc nhìu nên loạn hết lên 😔
blueforever
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn congvuong viết 1 bài chi tiết về cài Win7, MAC, Ubuntu trên 1 laptop trên diễn đàn lun cho a e ! Vì cũng có nhiều a e quan tâm lắm!
Mình có câu hỏi là:

vấn đề này là sao ạ ....? vì theo em hiểu GPT tiên tiến hơn so với MBR, sao Windows hỗ trợ ko tốt và ko tốt ở điểm nào ....?

patch thế nào hả bạn ....?

p/s: Bạn viết luôn bài hướng dẫn cách cài Mac,Win,Ubuntu lên 1 laptop giới thiệu chia sẻ với mọi người luôn đi 🆒
đơn giản thụi mà bạn làm như sau
1-chia 3 ô de cai 3 HDH
2-cai xong 3 HDH thì vào win cai phan mềm BCD easy để add thêm HDH muốn boot
đúng là GPT tiên tiến hơn MBR, nhưng windows chỉ mới hổ trợ GPT thôi
cụ thể nếu bạn quan tâm thì có thể tìm hiểu về GPT và MBR ở trang này
http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?29880-Dinh-dang-o-dia-GPT-ban-co-biet-
ok mình chỉ trích dẫn phần quan trọng như sau để giải đáp câu hỏi của bạn, bản thân mình cũng đã từng format toàn bộ ổ cứng để chuyển qua GPT nhưng cuối cùng cũng vẫn phải xài MBR vì mình xài cả UBUNTU,MAC và WINDOWS
"Windows 7 cũng đã hỗ trợ cài đặt trên phân vùng ổ đĩa dạng GPT, ít nhất là đối với bản Windows 7 x64. Các hệ thống x64 khác như Windows XP x64, Windows Vista x64 có thể sử dụng phân vùng GPT dưới dạng lưu trữ."
http://www.kexts.com/view/1526-mbr_patch_10.7.0_11a511_updated.html
đây là patch cho LION chỉ cần tải về chép đè vào bộ cài Lion của bạn là được
mình không biết có viết được kô nữa vì cũng đang bận ^^
nguxudu1989
ĐẠI BÀNG
13 năm
hôm nào a rảnh cài giúp e với.
Hiện tại mình còn cái recovery nó làm 1 phân vùng nữa thế là hết 4 phân vùng, nên ko biết cài macos vào đâu
1. recovery
2. win7
3. ubuntu
4. Dữ liệu

Vậy làm sao để cài được macos đây, trước cũng cài mà chẳng nhớ chia sao
blueforever
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình chia 3 partition. 1 Mac , 1 Win , 1 DATA.
Mình định cài DUal win 7 nhưng Lion chưa tự khởi động đc. Sau khi cài Mac OS X Lion thì nó không thể tự boot mặc dù mình đã cài bootloader Chimera rồi.
Boot0: GPT
Boot0: Testing
Boot0: Error

Đã thử nhiều cách fix nhưng vẫn chưa thành công! Có Bác nào chỉ mình cách khắc phục với!
Bạn thử cài Windows trước rồi cài Lion sau hay ngược lại! Mình có ba phương án sau:
1 - Win -> Mac -> Cha
2 - Mac -> Win -> Cha
3 - Mac -> Cha -> Win
Win = Windows; Mac = Mac OS X; Cha = Chameleon (Thực ra Chimera cũng từ Chameleon mà ra thôi)
Nhìn thì mấy dòn trên của mình thì nực cười thật nhưng bạn hãy thử phương án 1 với phương án 2 xem bởi vì khi cài Chameleon bootloader vào thì nó sẽ xoá mất Windows bootloder của Microsoft để giành quyền ưu tiên, khi đó bạn sẽ boot được dễ dàng!

Nói thật với bạn rằng mình chưa gặp trường hợp này bao giờ cả bởi vì lúc nào mình cũng ưu tiên nhóc Chameleon, nó lúc nào cũng được việc hơn thằng BOOTMGR trong Windows!

Hy vọng post này sẽ giúp được bạn!
cho đĩa Win 7 vào chọn repair là hết nha
Cách tốt nhất là nếu muốn cài cùng lúc 3 HĐH thì bạn nên chia cho mỗi HĐH 1 partition và dùng định dạng phân vùng là GPT, không nên dùng MBR để cài HĐH nữa! MBR có rất nhiều khuyết điểm lớn như bài viết đã nêu ở trên (forum.bkav.com.vn/showthread.php?29880-Dinh-dang-o-dia-GPT-ban-co-biet-). Cụ thể hơn về trình trạng hỗ trợ định dạng GPT của 3 HĐH chính:
1 - Windows 7: Hiện đã có thể chạy được với GPT rồi (chỉ với bản 64-bit thôi).
2 - Mac OS X: Mặc nhiên bắt buộc phải dùng GPT (chưa cài patch, genuine).
3 - Ubuntu (Linux): Cũng hỗ trợ GPT tuốt (nên cẩn thận khi chia swap).

Ref: msdn.microsoft.com/en-us/windows/hardware/gg463525 (không dịch)
Q: Can Windows 7, Windows Vista, and Windows Server 2008 read, write, and boot from GPT disks?
A: Yes, all versions can use GPT partitioned disks for data. Booting is only supported for 64-bit editions on UEFI-based systems.

Để boot cả ba HĐH một cách thuận tiện, mình khuyên các bạn nên dùng Chameleon bootloader bởi vì nó thích hợp với nhiều HĐH đang phổ biến hiện nay! Mình dùng bootloder này cũng hơn 1 năm rồi và không thấy có lỗi gì xảy ra cả! Triple-boot: Win 7, Mac OS X, Ubunto 10.10 (Hiện nay mình không dùng Ubuntu nữa, chỉ còn Win vói Mac thôi).

[Thành viên mới không được post link!? Đây chỉ là acc mới thôi mà!? Thú vị thật!?]
bạn cho biết làm cách nào để triple-boot hay vậy. mình vật vã với dual mac và win mà vẫn không xong. cho mình hỏi cái boot loader của ubuntu nó có nhận ra Mac OS nhưng không biết có vào được không?
Bạn cài theo trình tự này: Win -> Ubuntu -> Mac -> Chameleon.
Đơn giản lắm đúng không, vậy thì miễn bàn nhé. Hi hi.
mr.pham6789
ĐẠI BÀNG
13 năm
đang dual boot window và lion 10.7.2, triple thêm 1 linux nữa cũng đơn giản nếu ổ cứng của mình cho phép nhưng ổ cứng hạn hẹp quá, trước mình cài đc 3 cái rồi nhưng lại gỡ ra vì còn lưu giữ liệu
vậy bạn hướng dẫn tận tình cách dual boot đi, vì mình cài lion vào toàn là gặp lỗi boot0 boot error không à (tất nhiên là đã active cái phân vùng cài Mac rồi), thử nhiều cách nhưng chưa thành công lần nào cả....?
nếu dual được thành công thì triple cũng dễ nhỉ....?
mr.pham6789
ĐẠI BÀNG
13 năm
làm theo hướng dẫn của ông congvuong1502 kia thôi, nhưng phải sử dụng MBR và dùng bản mac os đã patch để cài trên MBR, còn cái GPT thì hơi khó vì ít phần mềm hỗ trợ. Có 1 cách duy nhất để quản lý là dùng giao diện dòng lệnh Terminal khi boot bằng đĩa cài mac, cái này chắc cũng đơn giản nhưng mình chưa làm bao giờ
Đang dual Win7 + Moutain Lion (cài win7 trước) bằng Chamelon2. Giờ định cài Ubuntu vào (trước cài chạy OK trên em Dell V1450 rồi). Nhưng giờ muốn dùng Chamelon để quản lý boot thì làm sao đây mọi người?
Bác cài Ubuntu, sau đó dùng đĩa boot vào Mac, cài lại chameleon là ổn
@truongbavietnhan Mình cài lại MAC theo cách của bạn. Nhưng cài xong thì chỉ vào được Win7 với lại MAC thôi, còn Ubuntu thì không thấy đâu hết.
Bạn chỉ giúp mình bước tiếp theo làm thế nào đi.
@tyler92 Lúc cài Linux bạn nên cài GRUB vào chính phân vùng sẽ cài Linux để GRUB không chiếm quyền của Chameleon, khi đó quản lý boot vẫn là chameleon. Khi chọn Linux thì sẽ ra lại màn hình GRUB.
@quangtruong1985 GRUB là gì vậy bạn?
Mình cài ubuntu để ở phân vùng riêng rồi mà. Còn chỉnh GRUB như thế nào?
GRUB là chương trình quản lý khởi động của Linux (giống Chameleon bên Mac đó) , nếu cần biết cụ thể thì có thể đọc ở đây . Thường thì trong quá trình cài Linux, đến phần chọn phân vùng cài đặt, sẽ có tuỳ chọn cài đặt GRUB (bình thường cái này ít người để ý lắm, vì nếu cài 1 hoặc 2 OS thì không sao), mặc định sẽ cài vào MBR (master boot record) trên ổ cứng. Ở đây bạn nên xác định phân vùng bạn sẽ cài Linux (ví dụ: hd0, 2), sau đó tại option cài GRUB, bạn chọn chính phân vùng này. Như vậy GRUB sẽ không cài đè vào MBR (hiện tại do Chameleon hoặc trình quản lý Boot khác đang giữ).
Mình hiểu rồi. GRUB là cái màn hình tím lúc khởi động ubuntu phải không?
Thế tức là bây giờ mình phải cài lại ubuntu và mac một lần nữa à? Nếu vậy thì ngoài chỉnh GRUB cho ubuntu, khi cài mac có cần chỉnh cái gì tương tự không?
Chuẩn không cần chỉnh 😁 😃
Cái này thì mình nghĩ bạn nên cài lại cho chắc (nếu có cách khác mà không phải cài lại thì mình không biết).
Kinh nghiệm của mình (đối với ASUS N56):
1. Windows 7 cài sẵn.
2. Cài Mac . Cài Chameleon.
3. Cài Ubuntu. Nhớ là cài GRUB vào chính phân vùng cài Ubuntu luôn

4. We're done :D

P/s: Cái này thì theo mình thôi, nếu thích cả Mac và Ubuntu, mình nghĩ bạn nên cài Elementary OS Luna thay vì Ubuntu (eOS là 1 distro dựa trên Ubuntu 12.04 LTS, hiện còn đang phát triển, mới Beta 1, nhưng rất OK => Mình đang gõ trên eOS đây), tốc độ nhanh, source gọn nhẹ, có cộng đồng phát triển riêng.
@quangtruong1985 Cảm ơn bạn nhiều, mình cài được ubuntu theo cách của bạn rồi, và không cần cài lại mac. :D
Không hẳn là mình không thích ubuntu, nhưng vì bắt buộc học cả mac lẫn ubuntu nên thành ra mình phải cài tất cả vào. 😔
Sau này nếu có cơ hội thì mình sẽ dùng thử eOS chứ hiện giờ thì kẹt quá. :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019