Giúp mình khôi phục tư liệu trong thẻ SD với !

Huyen Quang
5/11/2014 4:35Phản hồi: 7
Chuyện là thế này : tuần vừa qua mình đi quay clip cho 1 chương trình , đến khi về nhà truyền tư liệu từ thẻ SD vào desktop thì bắt đầu xảy ra vài chuyện quái đản !
Mình có tổng cộng 6 thẻ 32 GB , SD HC class10 300X hàng chính hãng dùng được nửa năm chất lượng ổn định , tất cả đều quay đầy thẻ , về nhà mình dùng card reader để truyền dữ liệu , 2 thẻ đầu truyền đều ổn , nhưng đến cái thứ 3 truyền được một lúc thì máy báo là không tìm thấy thẻ , mình vào xem lại thư mục DCIM trong thẻ nhớ thì thấy tên của 2 thư mục con EOSMISC và 100CANON đều đã bị biến thành loạn mã , do đó máy vi tính không thể tiếp tục đọc được . ( Mình dùng Canon 70D ).
Loay hoay cả đêm không xong , hôm sau mình lại làm tiếp 3 thẻ còn lại , mình đã cẩn thận lock thẻ lại để tránh tình trạng bị chép bậy bạ vào thẻ như hôm trước , sau đó truyền 2 cái đầu đều ok nhưng đến cái thứ 3 thì ngay khi cắm vào máy vi tính nó đòi mình phải chỉnh lại thẻ , mình chọn bỏ qua , sau đó mình vào thư mục trong SD card và thấy mọi thứ vẫn bình thường , nhưng khi paste sang máy vi tính thi`nó báo là : "copy sang được nhưng máy sẽ không đọc được " nên mình dừng lại . Kế tiếp mình khởi động lại máy vi tính và làm lại thì thấy cái thẻ SD thứ 6 đã bị biến thành giống như cái thẻ thứ 3 hôm qua ! ( Làm mình muốn xỉu ~~~~ )

Vọc lại 1 hồi thì mình thấy thế này :

- Sau khi dùng chế độ tự sửa của máy vi tính thì tên của 2 thư mục EOSMISC và 100CANON đã đọc được , nhưng riêng thư mục 100CANON ( là thư mục mặc định thường dùng của hãng CANON để chứa tư liệu ) máy vi tính không nhận dạng được nên không mở được , hơn nữa dung lượng của nó bây giờ chỉ còn có 32 Kb mà thôi !
- Mình bật chế độ hiển thị Files ẩn của hệ điều hành lên thì phát hiện thấy các tư liệu của mình quay và chụp bây giờ nó đã bị chuyển vào một File ẩn có tên là : " FOUND.000 ", và tất cả các tên trong thư mục đó đều bị chuyển thành : " FILE0000.CHK , FILE0001.CHK , FILE0002.CHK ..... " , tóm lại là định dạng . CHK máy vi tính không đọc được .
- Dùng CardRecovery và Zero Asumption Recovery thì khôi phục thành công 1 nửa ! Mình nói là " 1 nửa " vì tuy là khôi phục trở lại được thành định dạng .MOV nhưng máy vi tính vẫn báo lỗi , không đọc được ! ( Cũng như không ! ), còn ảnh thì bị chuyển sang định dạng .TIFF nhưng đọc thì OK thôi .
- Bây giờ mình chưa dám format lại thẻ , cứ để giam tụi nó ở đó .

Mình xin thụ giáo các cao thủ trong diễn đàn 2 vấn đề sau :
1. Vấn đề do đâu ? Do desktop của mình bị trúng độc , hay do cái USB Sharing device của mình có vấn đề ?
2. Quan trọng nhất là có cách nào khác để cứu lại được các Video Clip trong đó không ?
Xin chân thành cảm ơn các bạn .
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

do là do dung lượng file lớn,
khi sao lưu hay bị lỗi, nhất với dòng thẻ 32GB-64GB,

thường mình quay hay cắt đoạn và ko quay liên tục
mình dùng thẻ 16GB của Sandisk, hãng này về vấn đề thẻ nhớ và dữ liệu rất an tâm, đã xài 3 thẻ 16GB, quay hay chụp đều chưa bị vấn đề 3 năm rồi

ngoài ra bác nên thử dùng đầu đọc của laptop, tốc độ đọc cao và trực tiếp
việc dùng các phần mềm khác đôi khi cũng gây loạn

1 trường hợp khác là virus

nên thử đến các tiệm sửa máy tính hoặc máy ảnh nhờ người ta xem thử
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đã giải quyết xong vụ này .

Thì ra là do cái USB Sharing của mình sắp hư cho nên mới gây nên cớ sự !
Khi truyền dữ liệu từ các thiết bị ngoại vi ( USB , các loại thẻ nhớ v.v... ) vào máy vi tính nếu đường truyền bị ngắt đột ngột vì các lý do không bình thường chẳng hạn như bị ngắt điện đột ngột , treo máy , rút ra không đúng cách v.v... thì khi kết nối trở lại hệ điều hành Windows sẽ tự động quét và chuyển các dữ liệu bị mất vào 1 file ẩn " FOUND.000 " , như mình đã mô tả bên trên .
Để phục hồi , nguyên tắc chỉ đơn giản là chuyển đuôi .CHK của những tập tin trong đó trở lại với định dạng ban đầu của chúng , cái khó là các tập tin này đều bị đổi tên lại hết thành " FILE0000.CHK , FILE0001.CHK , FILE0002.CHK ..... " và vì máy tính không đọc được bằng các phần mềm thông thường nên chúng ta không thể biết được nó vốn là gì để mà phục hồi lại . Để giải quyết việc này đã có những phần mềm chuyên dụng , các bạn cứ search Google 1 phát là ra cả đống , mình cũng đã download vài cái freeware về dùng thử nhưng không thành công .

May cho mình , trường hợp của mình khá đơn giản vì trong thẻ của mình chỉ tuyền là ảnh và clip mà thôi nên mình có thể đoán biết được và phân loại qua dung lượng của chúng . Mình bèn dùng cách thủ công và trực tiếp nhất để đổi đuôi của nó trở lại thành *.CR2 và *.MOV thì lạy ơn trời , tất cả đều đã trở lại . Cái hay của nó là ngay cả những tấm ảnh mà lúc trước mình dùng các software khác để cứu lại thì chúng cũng chỉ trở thành định dạng *.TIF mà thôi , nay thì đúng là CR2 hẳn hoi nhé ! Chỉ những người quen xử lý hậu kỳ như mình thì mới hiểu được định dạng RAW nó quý giá đến nhường nào .

Qua việc này mình mới phát hiện ra rằng hóa ra hiện nay có khá nhiều người khác cũng bị như mình cho nên mình muốn chia sẻ kinh nghiệm này với tất cả các bạn . Khi chẳng may gặp lỗi này bạn khoan hẵng format thẻ , hãy dùng cách của mình làm thử trước xem sao . Nên chú ý rằng hãy chuyển đuôi của nó lại theo định dạng mà máy của bạn đang dùng như *.jpeg hay các định dạng khác nhé !

Lạ 1 điều rằng cũng cùng dùng 1 phương pháp ấy mà mình không hiểu tại sao sau khi hồi phục lại thì tập tin của các phần mềm như CardRecovery mà mình đã dùng chỉ cứu được *.jpeg thôi còn ảnh RAW và clip thì bó tay , vậy mà dùng cách chuyển đuôi trực tiếp như mình đã làm thì lại được ?

Xin cảm ơn bác venom_guilty và các bạn khác đã quan tâm giúp đỡ .
@Huyen Quang: bạn ơi, thẻ CF của mình cũng có vấn đề, tự nhiên bắt phải format mới có thể sử dụng tiếp được, mình đã format thẻ và dùng phần mềm khôi phục dữ liệu cứu lại mấy trăm cái ảnh RAW đã chụp, nhưng khổ nỗi nó k còn là file RAW nữa mà bị chuyển thành file TIF, mình cho vào Lr và PS đều k đọc được...Sau đó mình đổi đuôi thủ công, chuyển nó lại thành đuôi CR2 nhưng Lr và PS cũng vẫn k chịu đọc, có cách nào giải quyết dc k bạn? 😔
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn thử dùng freeware DPP của chính hãng CANON để đọc xem sao !
Nếu được thì chỉnh sơ bộ lại , chuyển hết sang dạng jpeg rồi xử lý tiếp .
Nếu có vấn đè gì thì bạn cứ viết ra đây tụi mình cùng nghiên cứu tiếp nha .
Chúc bạn may mắn .
Bạn Huyen Quang ơi bạn sửa trực tiếp là bạn sửa thế nào bạn nói rõ được không bạn, tks bài của bạn nhiều 😃
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khalee194 Là xóa đuôi .CHK đi và gõ .CR2 hay .MOV vào 😃
Demen Dokoin
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chuẩn quá, mình đến khổ vì lỗi này luôn.
Không biết thẻ và usb bị ngắt điện đột ngột khi truyền thế mào mà bây giờ 2 folder ảnh quý của mình ĐỀU BIẾN THÀNH FILE 16KB.
Mình rất sợ điều này vì sẽ khó khôi phục được và có thể sẽ mất vình viễn, mình cũng không dám dùng usb nữa vì có thể sẽ bị ghi đè lên.
Trước đây mình đã tốn rất nhiều tgian vào dùng Recuva và EaseUS nhưng đều recover ra file không đọc được, mà tốn tg tìm bản ..... của easeus để nó cho khôi phục cũng phát mệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019