giúp mình sử dụng chế độ manual focus trên lx5

k_o_k8121991
23/7/2012 16:4Phản hồi: 5
khi mình chuyển sang chế độ MF, chỉnh focus thấy có 1 ống ngang trên màn hình với đơn vị feet chạy từ o.õ cho tới vô cực. Cho mình hỏi chỉnh cái này ý nghĩa như thế nào vậy các bạn?
Các bác cho mình hỏi thêm sao mình chỉnh về f2.8 mà chụp thấy background còn rõ là sao ạ??
thanks nhiều!!
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái thanh đó là thước đo khoảng cách, với vạch tương ứng với vùng ảnh nét đang cách máy ảnh bao xa. Thông thường cách này rất hiệu quả để ước lượng điểm lấy nét.

f/2.8 trên LX5 nhưng khả năng xóa phông không nhiều do kích thước sensor quá nhỏ, tác động trên việc xóa phông không lớn. 1 yếu tố nữa ảnh hưởng là khoảng cách từ máy đến chủ thể và từ chủ thế đến phần hậu cảnh. bạn đọc lại các bài hướng dẫn về xóa phông nhé.
Anh binhpt có thể nói rõ hơn về cách dùng MF để chụp ảnh không ạ? Em cầm LX5 mà chỉ dùng AF thôi, nghe nói có những trường hợp dùng MF sẽ tốt hơn.
thanks anh binhpt!! em thấy trong thước đo khoảng cách lấy nét đó cái vạch màu vàng nó nằm dài trong 1 khoảng chứ không phải chỉ nằm ngay chính xác 1 giá trị nào cả. Anh chỉ rõ hơn để cho e biết sử dụng luôn đi ạ. Mà khi nào dùng MF tốt hơn là AF vậy a??? E đọc hướng dẫn trên mạng cũng nhiều nhưng chưa có kinh nghiệm gì hết anh ơi!1

Mình không có LX5 nên mượn 1 máy khác làm mình họa vậy nhé.

Như đã giải thích, nguyên tắc lấy nét trên các máy ảnh PnS như LX5 dựa trên 2 nguyên tắc với sự hỗ trợ của máy:
1. Vùng rõ mờ, với sự hỗ trợ của công cụ MF assist (thực chất là zoom kỹ thuật số để phóng đại vùng lấy nét). đây là cách lấy nét truyền thống, thường tốt với các máy có LCD liveview hiển thị tốt. Khi bạn xoay vùng lấy nét thấy vật cần chụp đã hơi nét thì nhấn vào nút zoom để phóng đại ảnh lên và điều chỉnh vùng nét cho chính xác. Cách làm này cho kết quả tốt nhưng mất thời gian, chỉ phù hợp với chụp tĩnh vật.

2. Lấy nét theo vùng (zone focus) cũng là 1 cách lấy nét truyền thống với các máy view finder trước đây hoặc phương pháp mà các cụ ngày xưa hay truyền miệng nhau với cái tên gọi hyperfocal distance, hay từ nôm na là vùng ảnh nét tương ứng với tiêu cự, khẩu độ được chọn. Với cách lấy nét này, bạn sẽ phải nắm chắc nguyên tắc về độ sâu trường ảnh DOF, về tiêu cự và khả năng phán đoán khoảng cách đến vật chụp. Cách này thường được áp dụng với trường hợp chụp ảnh đời thưởng, ảnh sinh hoạt, ảnh phong cảnh do tính linh hoạt, nhanh và khá chính xác, bắt đúng thời điểm chụp. Như vậy với hình ở trên các bạn thấy máy hiển thị thước đo khoảng cách đến vật chụp, còn vệt màu di chuyển thể hiện điểm nét, vùng nét trước và sau điểm lấy nét tương ứng với khẩu độ được chọn. Khẩu độ khép càng nhỏ thì vùng này càng dài ra.

Với kinh nghiệm của mình thì đã từ rất lâu mình kg còn dùng kỹ thuật lấy nét tay nữa trừ 1 số trường hợp rất đặt biệt:
- Chụp tĩnh vật, đặc biệt là chụp macro có sắp đặt.
- Chụp ảnh đời thường. Khi đó mình thường thích để vùng lấy nét khoảng 2m, f/5.6 và ISO tùy trường hợp để bắt được những khoảng khắc của cuộc sống.

còn lại đa số mình vẫn dùng lấy nét tự động với 1 điểm lấy nét duy nhất.

Hy vọng đã giải đáp được thắc mắc của 2 bạn Wind_n_Metalk_o_k8121991.
Thân

Xem thêm về DOF ở bài Tri thức là sức mạnh để hiểu hơn về DOF.
ko xem được hình anh binhpt ơi.up lại đi a

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019