Góc Máy tính ở nhà của mình

Communism
24/9/2022 15:18Phản hồi: 67
Góc Máy tính ở nhà của mình
Chào các bạn, mình tạo nick tinhte chắc đã mười mấy năm rồi, chủ yếu để đọc tin tức và comment gây hấn 😆 Bữa nay thấy mod Namair đăng bài về góc máy tính ở nhà, chủ đề khá thú vị nên mình cũng up bài chia sẻ với mọi người.
Ở văn phòng mình có máy bàn do cty cấp rồi, chủ trương của mình là không đem công việc về nhà nên máy ở nhà chủ yếu sử dụng cho việc cá nhân, giải trí. Bữa nào bí bách lắm thì mới làm tiếp cho xong việc. À công việc của mình chủ yếu là Word, Excel, phần mềm đặc thù vì tính bảo mật nên chỉ sử dụng được trên máy tại văn phòng.
Góc Máy đang được để tại phòng khách, ghi chú hình:
  1. Loa KEF X300AW (kết nối với PC qua cổng USB, giải mã được 24bit 96kHZ không cần DAC - khá hài lòng - ngoài ra có thể nghe nhạc qua AirPlay)
  2. Màn DELL U2414H (fullHD thôi) mua đâu hồi 2015, tới giờ vẫn xài tốt, mình thấy tiện vì nhiều cổng kết nối, có thể xài như USB Hub.
  3. Hộp ổ cứng gắn ngoài Orico loại trong suốt, đang chứa ổ HDD 1TB để lưu dữ liệu & Time Machine.
  4. Dell 7050 MFF (i5 7500 8GB RAM) mình mua cũ trên shopee hơn 4tr chút, nhìn khá mới, thêm cái SSD NVMe 500GB nữa, hiện đang cài Hackintosh chạy ngon.
  5. KVM switch, mình còn một cái PC tự ráp i3 chạy windows 11 nữa nên xài cái này để có thể chuyển đổi chuột màn phím giữa 02 hệ thống bằng 01 nút nhấn.
  6. Chuột Logitech M331: rẻ, bền, pin lâu, cầm vừa tay.
  7. Bàn phím: Dell KB216, trước đây mình có xài phím cơ nhưng bỏ rồi, giờ chọn loại giống hệt ở cty để đồng nhất cảm giác gõ phím, quen tay vẫn hơn. Bàn phím Dell này rẻ, kiểu chiclet gõ nhẹ, ngoài ra có cụm phím volume riêng rất tiện.
  8. Ipad gen 9th được cty cấp.
  9. Iphone XR, còn xài tốt nên chưa đổi.
  10. Cái này là Dock để dựng laptop, hiện mình đang xài để dựng điện thoại và bóp tiền (trên đó đang có con iPhone 5, iPhone 4S, BB Q10 tất cả còn chạy được, giữ làm kỷ niệm).
  11. Gamepad PS4
  12. Remote của quạt Panasonic
  13. Viết máy Platinum Preppy phiên bản trong suốt. Mình thích cây này vì kiểu demonstrator như mấy cây viết mắc tiền, mực thì tuỳ hứng mà bơm, hiện đang bơm Pelikan Royal Blue, chủ yếu viết lách, ghi chú… Cầm cây viết máy bơm mực rồi viết lách thấy cuộc sống chậm rãi hẳn, chữ cũng có nét hơn là viết Bic.
  14. Cuối cùng: nắp lens Sony 20mm f2.8, mình chụp bằng cái NEX F3 cổ lỗ sĩ. Nhìn kỹ vùng tối thấy nóise còn hơn đám điện thoại bjo, có điều nước ảnh nhìn mịn màng hơn, không phải kiểu gai gai như smartphone.
Cám ơn các bạn đã đọc, và cùng tiếp tục chia sẻ nhé!
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Còn lon strongbow không thấy nhắc lun bác
@Mikeknowsme lon này thì chắc ai cũng biết nên mình ko nhắc 😆
Đôi kef nhìn gọn gàng nhỉ. Bác chủ làm đôi chân chống rung nữa là chuẩn
@hoanghai1104 cặp này mình thấy nó đứng chắc trên bàn lắm, không rung lắc gì cả, không biết thêm chân chống rung có cải thiện gì không. Mình đang đặt cái kệ dài bằng mặt bàn để cặp loa lên cho ngang tầm tai luôn.
@Communism Cơ bản chống rung để đảm bảo loa hạn chế tác động ra bên ngoài cũng như các tác động bên ngoài tác động vào. Nếu loa hạn chế được các rung động này thì chất âm sẽ được kiểm soát tốt hơn....tất nhiên nếu ko kỹ tính quá thì không cần cũng được. Nhưng theo mình đôi Kef đó khá hay nên cũng đáng để đầu tư.
kiếm cái đèn màn hình cho nó sáng bác
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
Góp ý với bác bác nên có ảnh rõ ràng cho các chủ thể trong bài hơn, có 1 cái ảnh mà nhiều chỗ tối quá thấy gì đâu, mỗi thấy số bánh đánh, bài này sao Mod nào duyệt ra trang chủ ấy nhề
nhìn cũng mê quá bác ơi
@Nguyễn Hưng_BGO Kết cặp loa thôi. Còn lại thì quá bình thường. Cặp loa kéo cả dàn : )))
@Hồng Xuân Quang Nhật Bạn thông cảm, mình làm trong lĩnh vực không liên quan gì đến code hay là dựng phim ảnh tác vụ nặng nên sắm dàn máy tới đó đủ xài rồi, chủ yếu là gọn 😆
@Hồng Xuân Quang Nhật loa thì chất rồi ạ.
@Communism em thích quả màn hình nữa bác, nhìn xinh đẹp phết
Lon nước ngọt để chụp thì đẹp chứ không hợp lý lắm vì lỡ tay là nước lênh láng
@hoangduong-lgc Coi vậy chứ nó xa tầm tay mình lắm, phải với mới lấy được nên ít sợ đổ
Applenick
TÍCH CỰC
2 năm
Góc Khoe Mẽ ! hihihihihi
Góc này tôi thích, ko phô trương màu mè, ko lòe loẹt bàn thờ cúng.
nhiều cái bé nhỏ quá bác, nếu có thời gian bác bổ sung ảnh chụp cận các sản phẩm trong list thì tuyệt vời hơn ạ 😁
@minhchien0207 Cảm ơn bạn, để khi nào rảnh mình làm chi tiết hơn
Apple0508
TÍCH CỰC
2 năm
Iphone sài hoài không hư. Mượt mà
POP.Super
TÍCH CỰC
2 năm
Cặp loa này vừa nghe vừa trang trí đều hay. Góc đẹp quá bác
@POP.Super Cám ơn bạn, có góc nào đóng góp với anh em cho vui nha
cặp loa này giá như thế nào vậy bạn?
toidang
TÍCH CỰC
2 năm
@greensky20 trên bàn có cặp loa là mắc tiền nhất
@toidang cảm ơn bạn, mình vừa search ra ạ.
@greensky20 Mình mua 14 chai, giờ KEF bỏ model này rồi. Đợt đó phân vân con này với Audio Engine A5+, cuối cùng mua KEF tại lười mua thêm DAC, thời đó A5+ cũng chưa có bản wireless.
@Communism Con X300AW này so với Lsx thì sao bác nhỉ, kb bác chủ đã nghe qua chưa? Trước e chơi đôi Lsx rồi sang full combo A5+wl, S8, D1, giờ lại đảo gió muốn quay lại Kef 😂😂
@AnTr@n Con này phân khúc thấp hơn nên chắc ko bằng LSX rồi, công giao tiếp cũng ít hơn LSX
vietrung
TÍCH CỰC
2 năm
ko thấy review đèn bàn... 😁
@vietrung Đèn kẹp kiểu Pixar mình mua ngoài tiệm điện :D
KhanhNX12
ĐẠI BÀNG
2 năm
bác tự cài hackintosh à? Có khó không bác. Có cần mua thêm gì khác ngoài case trên shopee không
gunslinger
ĐẠI BÀNG
2 năm
@KhanhNX12 hackintosh full cho laptop mới khó, chứ cho desktop thì đơn giản lắm b. dortania có hướng dẫn chi tiết lắm, hoặc nếu b lười thì có thể kiếm EFI build sẵn của mã máy dell này ví dụ như đây: https://github.com/DmitriyyyyS/Dell-OptiPlex-7050
@gunslinger Chuẩn rồi, mình có macbook sẵn, mua thêm con này 1 phần vì gọn, một phần vì nó được anh em github build sẵn EFI nên cũng nhẹ. Mò cài hết 1 buổi tối thứ 7 là chạy được
@KhanhNX12 Không mua thêm gì hết bạn, máy này có cái xài card wifi Intel không tương thích, bạn có thể đổi card khác hoặc tải kext fix lỗi
fancy90
CAO CẤP
2 năm
@KhanhNX12 Build Efi mất vài hôm tìm hiểu là đc, cũng khá dễ nếu phần cứng phổ thông
Uầy full hd cho mac có vẻ không đã lắm
tên nick giật mình
@Didu Nỗi khiếp sợ của nhân loại ah 😆
thaiduy911
TÍCH CỰC
2 năm
@Didu Chắc trưởng nhóm AK47 mod ạ
thomasbui
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Communism tên với ảnh ava ko hợp nhau gì cả, phải búa liềm chứ, 1đ về chỗ -.-
nmduc1409
ĐẠI BÀNG
2 năm
7. Dell KB216

Cái bàn phím Dell nào không ngon bằng cái tương tự của HP
Cty mình dàn bàn phím kèm theo máy (như kiểu này) thì HP mượt mà, bền bỉ hơn nhiều kaka
@nmduc1409 Xin code bạn. Mình có bộ không dây của Lenovo nữa, khá êm. Mà gõ trên hackintosh bị mất chữ, trên windows thì ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019