'Góc nhờ tư vấn' CPU i5 3470 quá nóng ~100 độ

shunming
30/10/2018 3:26Phản hồi: 26
Mình mới nâng cấp dàn Pc trong đó có con I5 3470, khi mở máy lên thì đã là hơn 50 độ, chơi game như LMHT thì lên đến 100 độ trong khi CPU chỉ mơi load <20%, chuyển sang chơi OverWatch thì CPU load 80~90%, nhiệt độ >100 độ, nhưng mình chơi khoảng 4 tiếng liên tục mãy vẫn ok k có hiện tượng giật lag. Mình có dùng 2 3 phần mềm đo nhiệt độ thì vẫn báo y như vậy. kiểm tra quạt vẫn quay, keo tản nhiệt thì mình mới bôi khoảng 2 tuần. Xin nhờ các bạn tư vấn dùm mình xem mày mình có vấn đề gì không, có nên xài tản nhiệt khác không, nếu có thì dùng loại nào hiệu quả cho dòng I5 này. TKS
P/s con CPU của mình là hàng cũ nhé
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NTN31389
TÍCH CỰC
6 năm
bạn lắp lệch quạt à ? keo tản nhiệt của bạn là keo gì đấy ?
NTN31389
TÍCH CỰC
6 năm
@shunming keo tặng kèm không biết hiệu gì ? đựng trong lọ à ?
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NTN31389 đựng trong túi nhỏ bạn, để tối nay làm về mình kiểm tra quạt lại xem sao
NTN31389
TÍCH CỰC
6 năm
@shunming omg bạn kiếm keo khác đi chứ keo đó dính đóng đá sau lưng quạt tản nhiệt thì lại chả lệch quạt, quạt không tiêp xúc với cpu, hở thì cpu nóng thôi, bạn tháo ra lau/cạo hết cái keo cũ đi mua keo xi lanh mới về mà trét, NH-H1 hoặc Sliver 5 mà dùng
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NTN31389 ok để mình tìm mua, lần đầu nâng cấp máy nên không để ý vụ keo tản nhiệt 😃
chào bạn, theo mình nhận thấy có 02 nguyên nhân dẫn đến tình trạng trên
1/ Bản Windows chưa chuẩn hoặc đang có sự cố về phần mềm (vấn đề tương thích giữa hệ điều hành và driver, virus,...hoặc HDD đang bad, pagefile.sys,...)
2/ Vấn đề về FAN, có thể bạn dùng StockFan (tuy nhiên nhà sản xuất cung cấp không thể không đáp ứng cho dòng này, vấn đề về quạt tản nhiệt không đảm bảo hiệu quả)
Bạn check lại xem nhé : Thay quạt trước (<100k cho một cái quạt cũ) để xem có khắc phục được không nhé
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lapbee_Support ý số 1 bạn có thể hướng dẫn mình cách check mấy cái đó không, mình hơi yếu về phần này. mình sài 1 SSD mới mua và 1 HDD, mình mới cài Win 10, nói chung các tác vụ chạy rất ok, không có hiện tượng giật lag gì cả chỉ có cái là CPU nó quá nóng thôi
Ý số 2 của bạn thì mình sẽ về lắp quạt cũ vào xem sao. Nhưng cái mình thắc mắc nhiệt độ Max của CPU mình là 105 độ, trong quá trình chơi game nó thường xuyên nằm ngưỡng này. Theo mình thấy trên các diễn đàn thì nếu CPU quá nóng thì hệ thống sẽ tắt nhưng máy mình chơi cả ngày vẫn không sao, mình không biết là nó có ảnh hưởng gì không
@shunming Chào bạn : Trong trường hợp SSD bạn mới mua thì khả năng lỗi thuộc về SSD/HDD thì vô cùng thấp rồi, có thể mình nên pass qua ý thứ 1, để quay lại phương pháp loại suy
Ở ý thứ 2, để chắc rằng quạt của bạn tản nhiệt tốt, ta chỉ cần thay hoặc mượn thử quạt khác, nếu hiện tượng không thay đổi thì sẽ loại trừ quạt, còn lại là hệ điều hành và CPU. Nói về hệ điều hành, cơ chế Windows 10 khi có mạng sẽ tự động update 1 số driver. Nhưng theo kinh nghiệm của Lapbee, chúng tôi thường download bộ Driver của nhà sản xuất (Driver theo Mainboard), cài đặt hoàn thiện Windows 10 và ngắt Internet, sau đó cài đặt bộ Driver download trước đó (lưu ý phải đúng phiên bản HĐH), sau khi hoàn tất bạn có thể thử lại xem nó còn nóng hay không. Sau khi tất cả mọi thứ đã hoàn tất, bạn có thể rút ra được là máy bạn gặp sự cố gì.
Bạn nên thử vụ quạt trước nhé dể đỡ mất thời gian cài đặt lại
@Lapbee_Support Trường hợp này nên sử dụng keo tản khác.rồi vệ sinh lại máy xem sao.
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lapbee_Support ok bạn để tối nay về mình thử xem sao
96,69% là do bạn lắp lệch quạt.Lõi tản nhiệt không đè lên CPU
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cutamthat mình cũng nghĩ vậy, để mình check thử
1. chân quạt tản nhiệt ko khít với CPU
2. Keo tản nhiệt khô rồi, trét keo mới đi, mua luôn keo tản nhiệt kim loại lỏng càng tốt 😃
3. Mình có con 3470 full load tất cả các core cũng chỉ tầm 60oC thôi, đã Turbo Boost
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@max-20091 Keo tản nhiệt kim loại lỏng hiệu gì ngon bạn
@shunming Arctic Silver 5 (99% bạc 200-300k) hoặc Thermal Grizzly Conductonaut (hỗn hợp kim loại quý hiếm 350-500k, hàng xách tay, không được dùng cái này cho quạt tản nhiệt nhôm 😃 )
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@max-20091 Chổ mình không có silver 5 rồi, quất đại 1 lọ 25k về sài thử chữa cháy vậy
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@max-20091 Bạn cho mình hỏi con i5 3470 của bạn sài tản nhiệt gì thế
@shunming X Dream i117 thôi bạn, bạn có nhiều tiền thì nên đầu tư tản nhiệt có ống đồng ấy 😃
Chắc cơ chế giám sát nhiệt trên cpu bị sai . Máy bàn cpu 100 độ thì thật ko thể tin nổi .
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc Tức là CPU bị lỗi hả bạn
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc Mình cũng không hiểu tại sao CPU >100 độ mà vẫn hoạt động bình thường, mình vừa bắn PUBG vừa WEB vẫn mượt
bạn ktra lại quạt và tản nhiệt chưa nhỉ ?
shunming
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đã kiểm tra lại tản nhiệt, thay keo tản nhiệt, kết quả full load CPU thì nhiệt độ ở mức 80 độ. Nhưng vẫn còn cao, mình muốn thay tản nhiệt khác các bạn có biết loại nào ngon chỉ mình với. Tầm giá <500k
seto040491
TÍCH CỰC
6 năm
@shunming https://tandoanh.vn/products/id-cooling-frostflow-120

Cố lên một tí qua tản nước dùng cho mát thím ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119