Google đang thiết kế CPU dành cho máy chủ của riêng mình dựa trên kiến trúc ARM?

Duy Luân
13/12/2013 23:5Phản hồi: 34
Google đang thiết kế CPU dành cho máy chủ của riêng mình dựa trên kiến trúc ARM?
Ảnh minh họa

Theo hãng tin Bloomberg, Google có thể đang nghiên cứu phát triển vi xử lí của riêng mình dành cho các máy chủ và những con chip này sẽ được thiết kệ dựa trên nhân ARM. Thực chất thì hiện nay Google đã tự phát triển hệ thống server của mình, từ các tủ đựng máy cho đến cách kết nối những server với nhau, nên việc hãng tiến thêm một bước để có CPU của riêng mình là hoàn toàn có thể hiểu được. Nếu thông tin trên là đúng thì những chip mới sẽ giúp công ty ít lệ thuộc hơn vào những CPU x86_64 của Intel, vốn đang thống trị thị trường máy chủ, trong khi có được khả năng tinh chỉnh chip cho phù hợp nhất với nhu cầu và của riêng hãng. Nguồn tin nói thêm rằng CPU này cũng sẽ giúp việc tương tác giữa phần cứng và phần mềm của Google được tốt hơn.

Phản hồi lại vấn đề này, người phát ngôn Liz Markman của Google nói rằng: "Chúng tôi đang tích cực tham gia vào việc thiết kế nên cơ sở hạ tầng (cho trung tâm dữ liệu) tốt nhất thế giới. Điều này bao gồm cả việc thiết kế phần cứng lẫn thiết kế phần mềm". Markman từ chối đề cập đến thông tin về con chip tùy biến riêng dựa trên nhân ARM.

Nguồn: Bloomberg
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ghê quá !

từ ngày Kiến trúc ARM được phổ biến các hãng đua nhau thiết kế chip
thằng nào cũng muốn thiết kế chip dành riêng cho mình thành ra mấy ông lớn sx chip như intel , AMD khó khăn chồng chất
@voldemot intel nó gần như độc quyền trong 1 khoảng thời gian dài nên kiếm bộn tiền rồi, chưa đến mức khó khăn
RIM
CAO CẤP
10 năm
@voldemot Chỉ những hãng có tiềm lực rất mạnh mới tự thiết kế được chip thôi - số đó không nhiều. Mà thiết kế xong chưa chắc đã có năng lực để gia công được, nên Intel và AMD vẫn vững lắm...
@voldemot AMD sẽ sản xuất cpu máy chủ dựa trên arm mà.Có thong tin và lộ trình cụ thể rồi.
@RIM
AMD cũng có tự sản xuất được CPU đâu 😁
(y)
làm mọi thứ từ A...Z
@J_Android Tư duy của VN ta cũng thế đấy.
@J_Android ai nói google làm từ A tới Z
1/chip arm thì google phải mua kiến trúc của ARM, mua các ip core bên ngoài để thanh 1 chip arm hoàn chỉnh
2/thuê nhà máy gia công chip, gia công board.
google có lợi gì khi dùng chip ARM
-giá thành rẻ hơn
-hệ điều hành linux hỗ trợ arm a tới z, google sử dụng chủ yếu linux nên ko tốn thời gian công sức làm lại hệ thống phần mềm tương thích arm, tất nhiên vẫn phải thử nghiệm xem arm có phù hợp ko
-tiết kiệm điện hơn chip intel, người ta ước tính 1 siêu máy tính dùng điện ngang với giá thành để xây dựng phần cứng.
-tiết kiệm điện hơn đồng nghĩa với google có thể nhồi nhiều core vào 1 chip ARM hệ thống chạy nhanh hơn hoặc tiết kiệm được diện tích chứa máy chủ
max
ĐẠI BÀNG
10 năm
cty mình dự định thiết kế chip ARM 30 nhân siêu phân luồng ,ra mắt vào 5/2024 , mọi người chờ xem
tjjjjj
ĐẠI BÀNG
10 năm
google thứ gì cũng chơi hết là sao ta
TTris
TÍCH CỰC
10 năm
Bành trướng quá xá! Ráng làm giúp người dùng chứ đừng làm ra rồi thành bá chủ độc quyền như M$ một thời...
JackyDat
TÍCH CỰC
10 năm
Intel thì cùng với samsung làm os riêng, còn google tự thiết kế chip arm riêng, ae đua nhau kinh quá.
Motorola trước cũng là một trong những nhà sản xuất CPU lớn mà
hyper89
TÍCH CỰC
10 năm
Tính số server mà google nạp thêm vào mỗi ngày chắc cũng đủ để đặt hàng một công ty riêng thiết kế rồi sản xuất chip riêng cho họ rồi
Google ngày càng "bá đạo"... Khả năng sáng tạo khủng khiếp! Bá chủ phần mềm giờ dần đánh qua phần cứng...
Mong anh GúGồ dù trên ngôi vương nhưng ko đi vào vết xe đổ của cựu vương Nokia già cỗi ngủ quên trên chiến thắng, giờ thành đàn em của Microsoft... hic hic hic
Có hội Fan cuồng Google ko? Cho tui gia nhập với! Chắc gắn bó trọn đời với anh Google và Microsoft quá... hic hic hic...
@boycantho.ct Cũng tính mua 1 em Lumia 520 chỉ có 3 triệu đây!
Mượn cái WP của thằng em xài thử, vọc 1 hồi thấy chán vì app vừa ít và kém, desktop Tiles ko linh hoạt... Rồi lại thôi! Ko muốn mua nữa...
Bác nên mua về, vọc 1 thời gian sẽ thấy...
Thị phần thế giới 2013 của Windows Phone chỉ có 3%, so với 80% của Android, iOS 13% nhé...
Bác cứ Google "Market share windows phone 2013" sẽ thấy...
@MrDuc2010
Đó là bạn ;) chứ trên thế giới chưa có thống kê nào về việc chọn giữa 2 công ty này cả ;)

Ví dụ giới nghiên cứu khoa học (ít nhất là khoa học máy tính): ko có MS cũng ko sao cả :p
@MrDuc2010 Xàm thế cần ứng dụng gì
@MrDuc2010 không có win thì dùng linux,utuntu,mac. Mà dân lập trình toàn dùng linux để viết phần mềm window đấy;)
lúc trước mình dùng linux giờ chuyển sang CHROME OS thấy rất ok. GG DOCS cũng tốt hơn office nhiều😃
Liên minh M$ + Intel > < Liên minh Google + Apple + ARM
@galabuon liên mình MS + intel + Sony + HP + Acer + Dell + ASUS >< Google + IBM + Apple
@nguyendo94vn Liên minh của bạn có vấn đề. Xem lại tiểu sử của HP và Apple và Sony dòng Console. Hai nền tảng cơ bản lớn nhất của thế giới INTEL
+ M$>< UNIX+ Like UNIX+GNU.
@Cui Cong Nghe liên minh của bạn mới là có vấn đề, bạn đang lôi 1 bên là nền tảng xử lí thông tin phần cứng + phần mềm > < phần mềm. Mình đang nói đến liên minh tài chính, nhà sản xuất kia
@nguyendo94vn UNIX+ Like UNIX+GNU bạn có biết bao nhiêu hãng,nhà sản suất có liên quan đến cụm từ đó ko? Mình nói là có 2 nền tảng. Chứ ko phân biệt phần cứng phần mềm. Khi bạn biết bao nhiêu hãng,nhà sản suất thì lúc đó bạn mới bít ai đấu với ai.
http://en.wikipedia.org/wiki/Unix
phiêu nhỉ, nhưng chả hãng máy tính cá nhân nào dùng đâu, vì phải thiết kế lại các bo mạch.
@nguyendo94vn này là google thiết kế riêng cho họ dùng chứ có phụ vụ cá nhân đâu bác...riêng em tin rằng 1 ngày nào đó ARM sẽ tiệm cận được nền tảng X86...
chắc có dự định j mới đây! chứ gg tội j phải bỏ công sức để thiết kế để nhà dùng đâu!
cupid1575
ĐẠI BÀNG
10 năm
đáng lo cho pác intel đây...... ko khéo thành TSMC thứ 2 thì toi.
cũng được
Sauron
TÍCH CỰC
10 năm
Mong 1 ngày Google reveal cái hệ thống máy chủ của mình cho bà con mở rộng tầm mắt.

Nhưng khả năng mình chỉ được biết công nghệ họ áp dụng 20 năm trước mà thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019