Google ngưng hỗ trợ Play Services cho Android 4.4 KitKat sau gần 10 năm phát hành

Pnghuy
25/7/2023 4:50Phản hồi: 54
Google ngưng hỗ trợ Play Services cho Android 4.4 KitKat sau gần 10 năm phát hành
Google phát đi thông báo, tháng 8 sắp tới, họ sẽ ngưng hỗ trợ các dịch vụ của Google cho Android 4.4 KitKat, bản Android đã ra mắt cách đây gần 10 năm.

Khi các thiết bị Android ngưng nhận những bản cập nhật hệ điều hành, các bản cập nhật bảo mật thì nó vẫn nhận được những bản cập nhật cho Google Play Services trong một thời gian nữa. Dịch vụ phụ trợ này cung cấp một loạt các khả năng mà Google cung cấp cho các nhà phát triển ứng dụng, đồng thời cũng có một số tính năng của bên thứ nhất do dịch vụ này cung cấp, bao gồm xác thực 2 bước và sao lưu.

Tính đến tháng 7/2023 thì số lượng thiết bị Android còn sử dụng bản 4.4 KitKat chỉ còn dưới 1%. Việc dừng hỗ trợ các dịch vụ của Google có thể khiến cho thiết bị hoạt động không như mong muốn, nên tốt nhất là nâng cấp thiết bị hoặc nâng cấp lên những bản hệ điều hành mới hơn.

Cover: Android Central.
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhớ ngày nào mua con LG G2 Mini xài mặc định Android 4.4 Thời gian nhanh thật,
@lechaukha12 Đầy, trước còn sv tôi làm cho 1 tiệm đt, ngày quái nào cũng nhận G2 chết màn, khách chán chả buồn nói 🤣
Yakum0.86
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Lil Nguyễn Cũng G2 và cũng hư màn như bao người :v
Giờ mình vẫn thích 3 phím âm lượng với phím nguồn để đằng sau lưng như G2, tiện lắm
@Lil Nguyễn Cũng dùng con G2 bị mất cảm ứng thay kính tận 2 lần, đó cũng là lần cuối cùng mình xài LG
@HARRYTRINH9 mình không bị, của mình G2 Mini mua 5 triệu ở thế giới di động, con đó là con cuối cùng
Ngưng hỗ trợ rồi ko biết có xem dc youtube nữa ko nhỉ. Nhà còn em xperia m2 aqua cất tủ ko khác gì cục gạch 😹
@chocolate12345 Note 3 rom cook đầy mà
@Pnghuy Con đó đẹp cực. Nhưng yếu nhớt, lại bị lỗi quá nhiệt. Chán
@Crazylove4u thế giờ 4s không xem đc yt luôn ah bác?
@toilachi9 Ko nha bác, giờ chỉ nghe gọi dc thôi, app không hỗ trợ 9.3.6 nữa nên chịu lun
Con smartphone đầu tiên mình được dùng là Lenovo A6000, phiên bản android đầu tiên mình sử dụng là Kitkat 4.4 😁
Nhanh quá, thời gian như chó chạy ngoài đồng, hồi xài mấy con sky 770K lõi kép lên đc android 4.1 JB sướng té đít rồi
@chickenbg Nguyên gốc mấy con đấy chạy 2.3.x thì phải?
@Sr_9x 2.3 cùng con sky 710,730. Game chơi chung con galaxy mini 2.2,2.3 ginger
Đang xài con máy Android 5, nó quá chậm .. rãi. Vẫn truy cập Google Play nhưng ko có nhiều phần mềm hỗ trợ. Có lẽ phải tải file apk để dành xài cho sau này.
@SoGetSu Android 6 em còn phải tải app cũ để dành rồi chứ nói gì Android 5 đâu bác.
churrym
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Đợt t dùng nexus 4 cài phiên bản này mới biết cái bánh kitkat, ăn xong nghiện luôn. Mới đây chục năm rồi, toàn kỷ niệm đẹp.
Buồn ghê...
Chi mà lâu vậy, mấy cái thiết bị chạy ở 4.4 mà ko lên dc nữa chắc đã chết sạch từ lâu rồi, dù còn sống thì app nó cũng chê hết rồi, có con ss note 3 android cao hơn mà youtube còn chê ko chạy nữa đây mà
vẫn nhớ cái hồi Jelly bean với project butter của google làm máy android chạy nhanh vượt hơn hẳn, rồi đến kitkat giảm dung lượng hệ thống giúp hđh nhẹ nhàng hơn... 2 cải tiến vượt bậc giúp android ngày đó bớt hẳn giật lag
htux
CAO CẤP
9 tháng
đây là phiên bản Android cuối cùng mình dùng trên con Galaxy Nexus trước khi đổi sang iOS tới tận bây giờ 😁
@htux Android thời đó tới giờ khác xa nhau lắm đấy b.
@zer0_7 Android thời đó thời thì khác, nhưng android giờ vs ios giờ thì thà tôi chọn ios, nói thật, android nhiều thứ bay vào vướng bận tay lun, ios thì xài như thoi quen lướt tiktok
@vunh94 Sao lại phải chọn hoa hậu hay á hậu trong khi có thể chén cả 2 hehe
@zer0_7 2 thằng nhà giàu thì tôi chọn thằng cu to hơn là thằng cu nhỏ 😆)
@vunh94 Đù
Cười vô mặt
Mới có 10 năm mà đã bỏ rơi rồi thì sao bằng iOS đc. Ng ta hỗ trợ update mấy chục năm còn chưa ăn thua đây có 10 năm đã bỏ !
@sốt-xuất-huyết-2023 Vãi cả mấy chục năm, ip 4s ra năm 2011 đến nay là cũng 12 năm rồi, giờ nó ko khác gì cục gạch, méo app nào hỗ trợ, safari nó cũng chê lun youtube -_-
@sốt-xuất-huyết-2023 Thông minh lên
@huynh tri 1996 Ông bạn ms là người phải thông minh lên đấy, đừng để bị mấy con bot này nó dắt. Nhẹ nhàng lướt qua thôi
@Jeff Bezos Kkaa. Ok lun anh zai.
Nhanh quá..đã 10 năm rồi
Khoa SE
TÍCH CỰC
9 tháng
@MAVISTA Từ 2014 bác ạ, thời gian trôi nhanh thật, thời android 4.4.4 Sony làm quá đẹp
Con Glalaxy Note 7FE của mình Android 8 mà nhiều app hoạt động lỗi quá. Điển hình là dịch vụ Vieon TV.
android 12 còn chưa mượt đây nhé
Đang 4.4.4 luôn
Youtube ko còn hỗ trợ
kyogre
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@demonntl Sony thì rom cook đầy mà 😆
esata
CAO CẤP
9 tháng
Mấy con Chrome book mà mua là sớm bị bỏ rơi còn mau hơn nhiều. Mà ngay khi dùng mới nó cũng tù túng bỏ mẹ - gắn usb bluetooth hay wifi blue tooth vào nó xem như tàng hình. Chó chết! Về sau nó còn khoá hack không thể cài WINDOWS vào mà dùng cho sướng hơn!
Hóng Android 14.........
Nhớ hồi xưa vọc room cook cho con S2 từ android 2.3 lên được 4.0 rồi 4.1, 4.2 sướng tê hết cả người, làm gì có mơ được 4.4
hồi xưa mà được lên Android 4.4 là mừng lắm 🤣
motnetmc
ĐẠI BÀNG
9 tháng
ONE X 1 thời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119